ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการป้องกันมอนิเตอร์หอน  (อ่าน 5347 ครั้ง)

ออฟไลน์ อลงกต

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
สอบถามเรื่องการป้องกันมอนิเตอร์หอน
« เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 11:38:41 น. »
เรียนสอบถาม ท่านผู้รู้ ทุกท่านครับ

หลังจากไปเผชิญยุทธจักรได้ ซักพัก ตอนนี้ ปัญหาส่วนใหญ่ของที่ที่มักจะเกิดหน้างานคือ
มีเสียงหอนที่มอนิเตอร์ แต่ลำโพง คู่หน้าที่หันไปทางผู้ชม ไม่ค่อยจะหอนให้ได้ยินสักเท่าใด
ซึ่งผมใช้ มอนิเตอร์ที่มีภาคขยายในตัวนะครับ ต่อจาก AUX ไปเข้าที่ Input ของมอนิเตอร์เลย
เอฟเฟคไมค์ ใช้ใน Mixer ที่มีมาให้เลยครับ มีบ้างที่เอาเอฟเฟคนอกมาเสริม

ซึ่งผมก็ได้ใช้วิธีการที่เคยได้รับคำแนะนำจาก อาจารย์ นพ สุพรรณ เกี่ยวกับวิธีการตั้ง Gain ของไมค์
ประมาณว่าให้ดัน Volume ไว้ที่ 0 แล้วก็หมุนหา Gain จนได้ยินเสียงหอน แล้วก็เบาลงนิดนึง
แล้วค่อยเติมเสียงจากเอฟเฟคเข้าไป แล้วก็ค่อยเทสกับเสียงดนตรี อีกรอบ ประมาณนี้
ซึ่งก็ทำได้ผลที่ดีครับ

โดยผมจะทำวิธีนี้กับมอนิเตอร์ก่อน คือเช็ค จนคิดว่าพอดี ไม่หอนแล้ว ค่อยปล่อยเสียงออกไปที่ลำโพงคู่หน้า

แต่ปัญหาที่เจอคือ บางครั้งพอกำลังเล่นอยู่ มอนิเตอร์เจ้าปัญหา ก็หอนขึ้นมา ทีนี้พอลดเสียงไมค์
เสียงไมค์ก็จะเบาไปเลย  เร่งก็ไม่กล้าเร่งมาก เดี๋ยวมันจะหอนกลางทางอีก

เลยจะสอบถามว่า การต่อจาก AUX ไปเข้าภาคขยายของ Monitor เลย มันถูกต้องมั้ยครับ
มันควรจะมีอะไรมาควบคุมเสียงก่อนมั้ย เพราะอ่าน ๆ จากบางเว็บ เค้าแนะนำให้ผ่าน EQ
อะไรพวกนั้นก่อนครับ หรือ เราจะป้องกันมอนิเตอร์หอนยังไงได้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม

:thank1: :95:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 เมษายน 2017, 11:41:01 น. โดย อลงกต »

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
สอบถามเรื่องการป้องกันมอนิเตอร์หอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 11:42:39 น. »
เคยอ่านผ่านตา ครับ
ควรมีอีคิว เอาไว้คัท..ความถี่เสียง
 ผิดถูกขออภัย ครับ รอสมาชิกท่านอื่น
 :thank1:

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 11:54:47 น. »
ผมใช้ตัวกันหอนครับ ตั้งออโตไว้ ปล่อยให้มันหอน พอมันจับความถี่ได้มันก็ไม่หอนแล้ว
 :95:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 12:31:42 น. »
ตามความเห็นด้านบน ทั้งสองท่่านครับ
ผมใช้ตัวกันหอนครับ ตั้งออโตไว้ ปล่อยให้มันหอน พอมันจับความถี่ได้มันก็ไม่หอนแล้ว

ควรมีอีคิว เอาไว้คัท..ความถี่เสียง

ผมใช้วิธี เล่งจนไมค์มันหอน แล้วค่อยๆ ปรับให้มันไม่หอน แล้วค่อยลดไมค์ลง
ถึงเวลาใช้จริง จะลดจะเพิ่ม ก็ไม่หอน ถ้าหอน ก็น้อย

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 13:47:54 น. »
เริ่มจากไมค์ก่อน ดูว่ารูปแบบการรับเสียงของไมค์เป็นแบบไหน คาร์ดิออร์ ซุปเปอร์คาร์ดิออร์ แล้ววางมอนิเตอร์ตามรูปแบบการรับเสียงของไมค์ ช่วยลดเรื่องการหอนลงไปได้ เอาอีคิวเข้าช่วยลดความถี่ที่เกิดการฟีดแบ็ค ใช้postในมิกซ์จัดการเรื่องความดังให้เพียงพอเวลาหน้างานจริงเร่งเสียงชุดหลักเพิ่มมอนิเตอร์จะไม่เพิ่ม ในกรณีที่ใช้แอมป์ขับมอนิเตอร์ใช้แอมป์ที่มีกำลังมากๆ ใช้เครื่องกันหอน ...

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 15:09:26 น. »
แสดงว่าเร่งมอนแรงไปแน่ๆ

หลายวงเจอปัญหาเสียงลำโพงพีเอดังกว่ามอน  ทำให้ต้องเร่งมอนเยอะๆ แต่มักจะสู้พีเอไม่ไหวเนื่องจากมอนและพีเอหันหน้าคนละทางคือมันสวนกัน ทำให้เฟสมันหักล้างกัน มอนจะกลายเป็นไม่ค่อยดัง

ลองครับถ้าใช้ตู้แบบมัแอมป์  ลองกลับเฟสสายลำโพงสำหรับมอน   ถ้าใช้แอคทีฟให้กลับเฟสสายสัญญาณจาก aux ที่ปลายทาง

ทีนี้ลำโพงพีเอและมอนของเราจะเดินหน้าถอยหลังพร้อมกันและเหมือนกัน มอนจะดังมากโดยเร่งนิดเดียว และสัญญาณมาครบ เบสตรึม  ใครที่ดูผมออกงานจะเห็นบางงานผมใช้มอนใบเดียว เหลือเฟือ

ข้อควรระวัง  สายสัญญาณที่ต่อไปมอนรวมทั้งสายลำโพงมอน อย่าไปใช้รวมกับชาวบ้านเขาและเลือกเอาว่าจะกลับเฟสที่สายสัญญาณหรือสายลำโพง  ทำอย่างเดียวอย่ามากกว่านั้น

ออฟไลน์ เสน่ห์

• ระดับ 5
  • *
  • 55E36D6E <> 95E45331 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 15:25:19 น. »

หลายวงเจอปัญหาเสียงลำโพงพีเอดังกว่ามอน  ทำให้ต้องเร่งมอนเยอะๆ แต่มักจะสู้พีเอไม่ไหวเนื่องจากมอนและพีเอหันหน้าคนละทางคือมันสวนกัน ทำให้เฟสมันหักล้างกัน มอนจะกลายเป็นไม่ค่อยดัง

ลองครับถ้าใช้ตู้แบบมัแอมป์  ลองกลับเฟสสายลำโพงสำหรับมอน   ถ้าใช้แอคทีฟให้กลับเฟสสายสัญญาณจาก aux ที่ปลายทาง

ทีนี้ลำโพงพีเอและมอนของเราจะเดินหน้าถอยหลังพร้อมกันและเหมือนกัน มอนจะดังมากโดยเร่งนิดเดียว และสัญญาณมาครบ เบสตรึม  ใครที่ดูผมออกงานจะเห็นบางงานผมใช้มอนใบเดียว เหลือเฟือ

ข้อควรระวัง  สายสัญญาณที่ต่อไปมอนรวมทั้งสายลำโพงมอน อย่าไปใช้รวมกับชาวบ้านเขาและเลือกเอาว่าจะกลับเฟสที่สายสัญญาณหรือสายลำโพง  ทำอย่างเดียวอย่ามากกว่านั้น
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบนี้ จะลองเอาไปใช้งานดูครับ  :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 16:53:07 น. »

ผมใช้ มอนิเตอร์แบบ Active ครับผม
เข้าใจที่อาจารย์แนะนำมานะครับ
แต่สำหรับวิธีนี้ ปัญหาต่อมาของผมมีอยู่ว่า AUX Output จาก Mixer เป็นแจ็ค Phone
Input ของ Monitor เป็น XLR อย่างเดียว ผมจะกลับเฟสยังไงครับจารย์
ต้องแงะออกมาบัดกรีสลับสายใหม่หรือเปล่าอ่ะครับ

:38: :38:

ออฟไลน์ เสน่ห์

• ระดับ 5
  • *
  • 55E36D6E <> 95E45331 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 17:19:36 น. »
ผมใช้ มอนิเตอร์แบบ Active ครับผม
แต่สำหรับวิธีนี้ ปัญหาต่อมาของผมมีอยู่ว่า AUX Output จาก Mixer เป็นแจ็ค Phone
Input ของ Monitor เป็น XLR อย่างเดียว ผมจะกลับเฟสยังไงครับจารย์
ต้องแงะออกมาบัดกรีสลับสายใหม่หรือเปล่าอ่ะครับ

ผมว่าน่าจะถูกต้องครับสลับที่แจ๊คโฟนน่าจะง่ายกว่า เส้นที่เราทำน่าจะเก็บไว้ใช้กับมอนิเตอร์อย่างเดียว

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 17:21:39 น. »

ก็บัดกรีสลับสายบวกลบที่หัวแจ๊คโฟนหรือท้ายสาย xlr เลือกเอาอย่างเดียว ทำเส้นเดียวก็จบ เขียนกำกับไว้เลยว่าสายมอน  กลับเฟส

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 20:22:31 น. »
ก็บัดกรีสลับสายบวกลบที่หัวแจ๊คโฟนหรือท้ายสาย xlr เลือกเอาอย่างเดียว ทำเส้นเดียวก็จบ เขียนกำกับไว้เลยว่าสายมอน  กลับเฟส

เครครับเดี๋ยวลองดูครับผม

ขอบคุณทุกๆความเห็นด้วยนะครับ
 :thank1: :95:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 20:38:12 น. »

บ๊ะ....โง่มาตั้งนาน  พรุ่งนี้ลองดีกว่า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 22:43:47 น. »
บ๊ะ....โง่มาตั้งนาน  พรุ่งนี้ลองดีกว่า

มอนสองใบเบสล้นเวที  เพราะมันกบายเป็นเฟสเดียวกับ pa คบื่นเสียงมันเสริมกัน  ไม่เหมาพกับเวทีกว้างๆครับลองเอาไปใช้ดูตามลักษณะงาน

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2017, 23:01:52 น. »
มอนสองใบเบสล้นเวที  เพราะมันกบายเป็นเฟสเดียวกับ pa คบื่นเสียงมันเสริมกัน  ไม่เหมาพกับเวทีกว้างๆครับลองเอาไปใช้ดูตามลักษณะงาน

เรื่องเฟส pa คนละเฟส หรือเฟสเดียวกันกับ มอนิเตอร์  ผมไม่เคยมีความรู้เลย รู้แต่
ออกซ้ายขวา L  R  ดังก็โอเค ต้องเรียนรู้อีกเยอะ ขอบคุณผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน ผมว่าวงดนตรีใหญ่ๆบางวงก็ยังไม่รู้เลยว่า
มันเป็นแบบนี้อ่ะ
(ถ้ามีใครอธิบายเรื่องเฟสมอนิเตอร์ให้เห็นภาพเข้าใจง่ายๆจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ)  :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 07:06:42 น. »
เรื่องเฟส pa คนละเฟส หรือเฟสเดียวกันกับ มอนิเตอร์  ผมไม่เคยมีความรู้เลย รู้แต่
ออกซ้ายขวา L  R  ดังก็โอเค ต้องเรียนรู้อีกเยอะ ขอบคุณผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน ผมว่าวงดนตรีใหญ่ๆบางวงก็ยังไม่รู้เลยว่า
มันเป็นแบบนี้อ่ะ
(ถ้ามีใครอธิบายเรื่องเฟสมอนิเตอร์ให้เห็นภาพเข้าใจง่ายๆจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ)  :thank1:

ลองนึกภาพตามน่ะครับ

ในการทำงานปกติเมื่อมีสัญญาณเสียงวิ่งจากมิกซ์เข้าแอมป์ไปที่ลำโพง   สมมติเสียงกระเดิ่องหนึ่งตึบ  ลำโพงจะเด้งไปข้างหน้าแล้วคืนกลับ   เมื่อลำโพงเด้งไปข้างหน้ากรวยลำโพงก็จะดันมวลอากาศให้ขยับ มวลอากาศก็จะขยับมาปะทะเยื่อแก้วหูทำให้ได้ยินเสียง "ตึบ"

ในส่วนลำโพงมอนนิเตอร์ โดยปกติเขาวางบนเวทีหันหน้าเข้าหาคนร้อง  ทิศทางการเคลื่อนที่ของกรวยลำโพงและมวลอากาศมันตรงข้ามกับพีเอ  พูดง่ายๆคือมันส่วนทางกัน  เฟสหรือทิศทางของเสียงมันก็จะตรงกันข้ามกันเกิดการหักล้างๆกันตามหลักความจริงของธรรมชาติ  กรณีนี้คล้ายๆกับการใช้ลำโพงหลายๆใบแล้วมีใบใดใบหนึ่งกลับเฟส   เสียงจะไปหักล้างกับลำโพงอื่นๆเช่นกัน   ดังนั้นการทำให้เฟสมันตรงกันคือทำให้ลำโพงเดินหน้าถอยหลังดันมวลอากาศไปในทิศทางเดียวกันจึงเป็นคำตอบ

ถามว่าแล้วทำไมเวทีใหญ่ๆหรือการตั้งมอนที่แปลกออกไปเช่นตั้งข้างๆเวทีจึงไม่ควรทำแบบนี้  ก็เพราะเฟสมันไม่ได้ตรงกันข้าม 180 องศา   และถ้ามิกซ์ใครสามารถกลับเฟส aux ได้ถึง 180 องศาก็ไม่ต้องใช้วิธีที่ผมแนะนำ

เครดิตเรื่องนี้  ผมจำมาจากข้อเขียนของ ช่างอ๊อด เชียงใหม่  และนำมาลองใช้แล้วเห็นว่าดีจึงนำมาบอกต่อ  ส่วนช่างอ๊อดจะจำมาจากใหนหรือคิดเอง หรือใครมีเหตุผลอื่นโต้แย้ง อันนี้ผมไม่ทราบ ไม่ขออกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2017, 07:18:19 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 07:29:16 น. »

ในการทำงานปกติเมื่อมีสัญญาณเสียงวิ่งจากมิกซ์เข้าแอมป์ไปที่ลำโพง   สมมติเสียงกระเดิ่องหนึ่งตึบ  ลำโพงจะเด้งไปข้างหน้าแล้วคืนกลับ   เมื่อลำโพงเด้งไปข้างหน้ากรวยลำโพงก็จะดันมวลอากาศให้ขยับ มวลอากาศก็จะขยับมาปะทะเยื่อแก้วหูทำให้ได้ยินเสียง "ตึบ"

ในส่วนลำโพงมอนนิเตอร์ โดยปกติเขาวางบนเวทีหันหน้าเข้าหาคนร้อง  ทิศทางการเคลื่อนที่ของกรวยลำโพงและมวลอากาศมันตรงข้ามกับพีเอ  พูดง่ายๆคือมันส่วนทางกัน  เฟสหรือทิศทางของเสียงมันก็จะตรงกันข้ามกันเกิดการหักล้างๆกันตามหลักความจริงของธรรมชาติ  กรณีนี้คล้ายๆกับการใช้ลำโพงหลายๆใบแล้วมีใบใดใบหนึ่งกลับเฟส   เสียงจะไปหักล้างกับลำโพงอื่นๆเช่นกัน   ดังนั้นการทำให้เฟสมันตรงกันคือทำให้ลำโพงเดินหน้าถอยหลังดันมวลอากาศไปในทิศทางเดียวกันจึงเป็นคำตอบ

ถามว่าแล้วทำไมเวทีใหญ่ๆหรือการตั้งมอนที่แปลกออกไปเช่นตั้งข้างๆเวทีจึงไม่ควรทำแบบนี้  ก็เพราะเฟสมันไม่ได้ตรงกันข้าม 180 องศา   และถ้ามิกซ์ใครสามารถกลับเฟส aux ได้ถึง 180 องศาก็ไม่ต้องใช้วิธีที่ผมแนะนำ

เครดิตเรื่องนี้  ผมจำมาจากข้อเขียนของ ช่างอ๊อด เชียงใหม่  และนำมาลองใช้แล้วเห็นว่าดีจึงนำมาบอกต่อ  ส่วนช่างอ๊อดจะจำมาจากใหนหรือคิดเอง หรือใครมีเหตุผลอื่นโต้แย้ง อันนี้ผมไม่ทราบ ไม่ขออกความเห็นครับ

โอ๊ววว...ความรู้ล้วนๆ จาก ความรู้ งูๆปลาๆ  อย่างผมได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว สุดยอดครับ จะสะสมไว้เป็นประสบการณ์ครับ ขอบคุณน้านพ และท่านอื่นๆ ด้วย
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ pipat_lak

• ระดับ 3
  • *
  • HL#153544E5,13243E01,23155E18 จาก admin
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 07:40:15 น. »

ถามว่าแล้วทำไมเวทีใหญ่ๆหรือการตั้งมอนที่แปลกออกไปเช่นตั้งข้างๆเวทีจึงไม่ควรทำแบบนี้  ก็เพราะเฟสมันไม่ได้ตรงกันข้าม 180 องศา  และถ้ามิกซ์ใครสามารถกลับเฟส aux ได้ถึง 180 องศาก็ไม่ต้องใช้วิธีที่ผมแนะนำ

ผมใช้ XR18
พอทราบไม๊ครับว่า การกลับเฟสใน XR18 ทำตรงไหนครับ ลองหาแล้วไม่เจอ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 07:47:20 น. »
ผมใช้ XR18
พอทราบไม๊ครับว่า การกลับเฟสใน XR18 ทำตรงไหนครับ ลองหาแล้วไม่เจอ

ผมไม่มี xr18 ตอบไม่ถูกครับ  เดาคร่าวๆปกติเราต่อมอนจาก aux ที่มีอยู่ 6 ช่องให้เลือก ต่อจากช่องใหนก็ inverse เอ้าพุตที่ช่องนั้น   ถ้าหาไม่เจอหรือหาแล้วไม่มี  การทำสายกลับขั้วสายไว้ใช้งานเฉพาะสักเส้นคงไม่สิ้นเปลืองเกินไปครับ
หรือเอาแบง่ายๆถ้าไม่ได้ใช้ลำโพงมอนแบบแอคทีฟ  ให้กลับขั้ว +/-  ที่ปลายสายหรือต้นทาง ของสายลำโพงที่จะต่อไปมอน  ทำเส้นเดียว  ส่วนที่โยงกันใบที่สองสามสี่ หากใช้แอมป์ช่องเดิมใช้สายปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2017, 07:53:08 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
  • HL#153544E5,13243E01,23155E18 จาก admin
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 08:11:56 น. »
ผมไม่มี xr18 ตอบไม่ถูกครับ  เดาคร่าวๆปกติเราต่อมอนจาก aux ที่มีอยู่ 6 ช่องให้เลือก ต่อจากช่องใหนก็ inverse เอ้าพุตที่ช่องนั้น   ถ้าหาไม่เจอหรือหาแล้วไม่มี  การทำสายกลับขั้วสายไว้ใช้งานเฉพาะสักเส้นคงไม่สิ้นเปลืองเกินไปครับ
หรือเอาแบง่ายๆถ้าไม่ได้ใช้ลำโพงมอนแบบแอคทีฟ  ให้กลับขั้ว +/-  ที่ปลายสายหรือต้นทาง ของสายลำโพงที่จะต่อไปมอน  ทำเส้นเดียว  ส่วนที่โยงกันใบที่สองสามสี่ หากใช้แอมป์ช่องเดิมใช้สายปกติ
ขอบคุณครับ
รบกวนอีกทีครับ  ลำโพงมอนนิเตอร์ที่ผมใช้เป็น active ต้องใช้ XLR ถ้าจะสลับขั้วที่สาย จะต้องสลับยังไงครับ เพราะ XLR มี 3 ขั้ว ด้านนึง อยู่เหมือนเดิม อีกด้าน 1 , 2, 3 สลับยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2017, 08:14:38 น. โดย pipat_lak »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 08:23:31 น. »
ขอบคุณครับ
รบกวนอีกทีครับ  ลำโพงมอนนิเตอร์ที่ผมใช้เป็น active ต้องใช้ XLR ถ้าจะสลับขั้วที่สาย จะต้องสลับยังไงครับ เพราะ XLR มี 3 ขั้ว ด้านนึง อยู่เหมือนเดิม อีกด้าน 1 , 2, 3 สลับยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หยิบส่ยเส้นนั้นมา  หมุนขั้วสายออก เอาหัวแร้งจี้สาย 2-3 ออกแล้วบัดกรีกลับสลับที่กัน  เคยเอาแดงเข้า2เอาดำเข้า3 ก็สลับเอาดำเข้าสองแดงเข้า3  ทำข้างเดียวและเส้นเดียวพอ    เส้นที่จะต่อโยงกันไปอีกตู้ไม่ต้อง  เพราะสัญญาณมันกลับเฟสมาแล้ว  เพื่อป้องกันความสับสน แนะนำให้กลับขั้วที่เสียบตรง aux ของมิกซ์ แล้วทำสัญญลักษณ์ชัดๆไว้เลยว่าเส้นนี้กลับเฟส

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 08:29:35 น. »
หยิบส่ยเส้นนั้นมา  หมุนขั้วสายออก เอาหัวแร้งจี้สาย 2-3 ออกแล้วบัดกรีกลับสลับที่กัน  เคยเอาแดงเข้า2เอาดำเข้า3 ก็สลับเอาดำเข้าสองแดงเข้า3  ทำข้างเดียวและเส้นเดียวพอ    เส้นที่จะต่อโยงกันไปอีกตู้ไม่ต้อง  เพราะสัญญาณมันกลับเฟสมาแล้ว  เพื่อป้องกันความสับสน แนะนำให้กลับขั้วที่เสียบตรง aux ของมิกซ์ แล้วทำสัญญลักษณ์ชัดๆไว้เลยว่าเส้นนี้กลับเฟส
ชัดเจนเลยครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ samran

• ระดับ 5
  • *
  • HL#852d1540
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 09:22:52 น. »
ขอบคุณมากครับสำหรับแนวทางการใช้งานที่ยังไม่เคยทราบมาก่อน ผมจะได้นำไปใช้ในการแก้ปัญหาที่เจอต่อไปครับ
 :D

:thank1:

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 09:55:17 น. »
 :30: :thank1:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 10:34:39 น. »
ลุง ผมเอง ....... เก่ง อิอ๋าย...555+

ออฟไลน์ Anuwat_Sound

• ระดับ 3
  • *
  • 230706BC อู๊ด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2017, 13:20:05 น. »
 :thank1: :30: