ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับเพื่อเป็นการตัดสินใจ  (อ่าน 8345 ครั้ง)

ออฟไลน์ พงษ์เจริญ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#no.976590B6ป๋าสมใจ HL#no.56B7F07A อนันตชัยระยอง
 ผมมีโอกาสได้ไปฟังเสียง เจ้าซาวด์คราฟ ตระกูลซิกเนเจอร์ ที่มหาจักรแล้วติดใจในน้ำเสียง ผมก็เลยว่าจะจัด รุ่น 12 MR T ซึ่งเป็นตัวที่มี มัลติแทร็ค
แล้วซีรี่นี้ยังได้นำเอาไลน์เซ่นที่เป็นข้อดีของรุ่นเก่าๆ มาใส่ใว้หลายรุ่น ส่วนราคายังไม่ได้เช็ค ผมก็เลยมาขอความเฆ้นของอาจารย์ในบ้านหลังนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ว่า ถูก แพง คุ้มไม่คุ้มยังไงบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#no.976590B6ป๋าสมใจ HL#no.56B7F07A อนันตชัยระยอง
ดูราคาที่ sound DD 18,000 ฿รวมแวท ยังไม่ได้ดูที่มหาจักร วันที่ฟังเสียงก็ไม่ได้สอบถามราคา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 15:38:35 น. โดย พงษ์เจริญ »

• ระดับ 3
  • *
รบกวนขอความเห็นหน่อยครับเพื่อเป็นการตัดสินใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 15:00:43 น. »
 หน้าตาสวยใช้ได้

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
รบกวนขอความเห็นหน่อยครับเพื่อเป็นการตัดสินใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 21:29:50 น. »
ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ  ซื้อของต้องเลือกหลายๆรุ่นหลายยี่ห้อ แล้ว ประมวลดูว่าเราชอบตัวไหน จะเอาไปใช้งานอะไร ทีนี้ก็มาดูเงินในกระเป๋าว่ามีพอจะเล่นตัวไหนได้ ไม่ต้องพะวงเรื่องหน้าตา เอาเสียงและระบบที่มีพอเพียงที่เราต้องการใช้งาน.....ก็คงแนะนำได้เท่านี้...ผมไม่ใช่ปรมาจารย์หรือผู้รู้อะไรมากมายครับ เป็นเพียงความเห็นส่วนตัว ไม่จำเป็นต้องเชื่อครับ....ขอบคุณครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 21:53:49 น. »
 :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 21:54:31 น. »
เคยซื้อแล้วและขายแล้ว  เหตุผลประการเดียว  ไม่ชอบ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2017, 22:16:48 น. »
 ครับท่านหมอนพ :thank1:

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 17:16:22 น. »
ซาวด์คราฟท์ มีคนใช้เฉพาะกลุ่มที่ชอบสไตล์เสียงแบบซาวด์คราฟท์ เคลีย ชัด มีเนื้อ ไม่ฟุ้งฟริ้ง

เอฟเฟค์ ของ Lexicon ไม่ฟุ้งฟริ้ง เหมือนกัน มัลติแทร็ก น่าจะได้แค่ 10 แชนแนล น้อยไปหน่อยสำหรับงานมัลติแทร็ก

ผมแฟนพันธ์แท้ ซาวด์คราฟท์ ถ้างานคาราโอเกะทั่วๆไป ผมว่ามีตัวเลือกอื่นที่คนใช้เยอะ มีเพื่อนแยะ เสียงนุ่มกว่า

นอกจากท่านจะมีอุดมการณ์ทางด้านเสียง พอที่จะยืนต้านแรงกระพือของ คนใช้ยี่ห้อในกลุ่มตลาดเครื่องเสียงคาราโอเกะ

เสียงแบบบางเบา ฟรุ้งฟริ้ง เอฟเฟคท์ซิบๆ เอคโค่ลอยๆ ก็ลองเปรียบเทียบดู จะหนักแน่นดังภูผา หรือบางเบาดังปุยเมฆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 17:22:00 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 17:44:50 น. »
 :D  ถ้าได้ใช้งาน Multi Track ซื้อโล๊ดครับพี่     :D

ลองแล้วไม่ชอบ....เอามาขายต่อผม 50% ครับ   :84:   :88: :88:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 17:54:23 น. »
เงินท่าน หูท่าน คนอื่นชอบ ลองแล้วท่านอาจไม่ชอบ
คนอื่นไม่ชอบ ท่านลองแล้วอาจชอบครับ

ทางที่ดีไปขอลองที่ตัวแทนจำหน่ายด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 18:57:23 น. »
เสียง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับมิก อย่างเดียวนะครับ.. ขึ้นอยู่ด้วยว่าที่ไปฟังเขาใช้ลำโพงอะไรเปิดให้ฟัง แล้วก็ จากมิกเขาผ่านอะไรมากว่าจะมาถึงลำโพง บางที่ได้ยินมา พอซื้อมาแล้ว มาเปิดกับของเรา เกิดความสงสัยว่าทำไมไม่เหมือนที่ฟังนะ..   อิอิอิ แต่ ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ ตัวนี้  ปรับดีๆระบบ ดีๆ เสียงที่ออกมาก็ไม่น้อยหรือเป็นรองใครหลอก ครับเอาตามงบที่เรามี  เชียร์ๆ :D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 19:25:56 น. »
 ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 21:14:09 น. »
ซาวด์คราฟท์ มีคนใช้เฉพาะกลุ่มที่ชอบสไตล์เสียงแบบซาวด์คราฟท์ เคลีย ชัด มีเนื้อ ไม่ฟุ้งฟริ้ง

เอฟเฟค์ ของ Lexicon ไม่ฟุ้งฟริ้ง เหมือนกัน มัลติแทร็ก น่าจะได้แค่ 10 แชนแนล น้อยไปหน่อยสำหรับงานมัลติแทร็ก

ผมแฟนพันธ์แท้ ซาวด์คราฟท์ ถ้างานคาราโอเกะทั่วๆไป ผมว่ามีตัวเลือกอื่นที่คนใช้เยอะ มีเพื่อนแยะ เสียงนุ่มกว่า

นอกจากท่านจะมีอุดมการณ์ทางด้านเสียง พอที่จะยืนต้านแรงกระพือของ คนใช้ยี่ห้อในกลุ่มตลาดเครื่องเสียงคาราโอเกะ

เสียงแบบบางเบา ฟรุ้งฟริ้ง เอฟเฟคท์ซิบๆ เอคโค่ลอยๆ ก็ลองเปรียบเทียบดู จะหนักแน่นดังภูผา หรือบางเบาดังปุยเมฆ

ผมไม่ได้บังคับใครให้เชื่อน่ะครับพี่ ลงทุนซื้อมาหมื่นกว่าเพราะคนโน้นบอกดีคนนี้บอกใช่เอามาเปิดเพลงฟังกับบ้านอยู่นานสองนานมันก็เพราะดี พอเอาไปออกงานจริงช่วงพิธีการต้องแอบเปลี่ยนมิกซ์  ตอนแรกก็ว่าอุปทาน ลองอีกสองสามงานก็รู้สึกเหมือนเดิม

เท่าที่ใช้งานมาจะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจเพราะเงินในกระเป๋าท่านไม่ใช่ของผม ความชอบของคนไม่เหมือนกัน ถ้าอยากลองก็ไม่ต้องถาม ไปลองที่ร้านเอาเลย
เท่าที่เจอมา
1 เกนเบา ต้องเร่งเยอะ พอเร่งมากๆก็จะตื้อไปเลยเหมือนถูกลิมิตสัญญาณไว้
2 เนื้อเสียงไมค์ตอนเทสจอนพูดเหมือนจะดี แต่ตอนร้องเพลงมันนิ่มๆไม่พุ่งไม่เคลียร์ เร่งแล้วตื้อๆเร่งแหวกดนตรีไม่ออก
3 เอฟเฟคไม่ถูกหู อันนี้แล้วแต่ความชอบ
4 ซาวด์อินเตอร์เฟสที่ให้มาถ้าไม่ใช่ตัว mtk  ใช้ออนบอร์ดดีกว่าครับ มันไม่มีเนื้อหนัง พอเร่งอีคิวแล้วเหมือนเราไปบูสต์ทั้งย่านมันขึ้นมา เหมือนเอา mp3 มาเปิดเทียบกับ cd แท้ครับ
5 ซาวด์คราฟเมดอินไชน่าตัวนี้น่าจะลดต้นทุนและใช้อุปกรณ์อีเล็กสมัยใหม่
คุณภาพ ออกมาได้ไม่เท่าอังกฤษตรางูครับ สำหรับผมเสียชื่อซาวด์คราฟครับ epm efx ยังน่าฟังกว่า

ยืนยันว่าเป็นความคิดส่วนบุคคล  ถ้าอยากพิสูจน์เชิญที่ร้าน ถ้าอยากใช้งานก็ซื้อไป  มันอาจจะเหมาะกับใครก็ได้แต่ไม่ใช่ผม  เข็ดกับมิกซ์ตัวล่างๆยี่ห้อนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 21:26:09 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 22:00:16 น. »
ขออนุญาตเข้ามาหาความรู้ครับ ขอบพระคุณครูบาอาจารย์ทุกท่านที่ให้ปล่อยวิชาครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 03:57:27 น. »
ผมไม่ได้บังคับใครให้เชื่อน่ะครับพี่ ลงทุนซื้อมาหมื่นกว่าเพราะคนโน้นบอกดีคนนี้บอกใช่เอามาเปิดเพลงฟังกับบ้านอยู่นานสองนานมันก็เพราะดี พอเอาไปออกงานจริงช่วงพิธีการต้องแอบเปลี่ยนมิกซ์  ตอนแรกก็ว่าอุปทาน ลองอีกสองสามงานก็รู้สึกเหมือนเดิม

เท่าที่ใช้งานมาจะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจเพราะเงินในกระเป๋าท่านไม่ใช่ของผม ความชอบของคนไม่เหมือนกัน ถ้าอยากลองก็ไม่ต้องถาม ไปลองที่ร้านเอาเลย
เท่าที่เจอมา
1 เกนเบา ต้องเร่งเยอะ พอเร่งมากๆก็จะตื้อไปเลยเหมือนถูกลิมิตสัญญาณไว้
2 เนื้อเสียงไมค์ตอนเทสจอนพูดเหมือนจะดี แต่ตอนร้องเพลงมันนิ่มๆไม่พุ่งไม่เคลียร์ เร่งแล้วตื้อๆเร่งแหวกดนตรีไม่ออก
3 เอฟเฟคไม่ถูกหู อันนี้แล้วแต่ความชอบ
4 ซาวด์อินเตอร์เฟสที่ให้มาถ้าไม่ใช่ตัว mtk  ใช้ออนบอร์ดดีกว่าครับ มันไม่มีเนื้อหนัง พอเร่งอีคิวแล้วเหมือนเราไปบูสต์ทั้งย่านมันขึ้นมา เหมือนเอา mp3 มาเปิดเทียบกับ cd แท้ครับ
5 ซาวด์คราฟเมดอินไชน่าตัวนี้น่าจะลดต้นทุนและใช้อุปกรณ์อีเล็กสมัยใหม่
คุณภาพ ออกมาได้ไม่เท่าอังกฤษตรางูครับ สำหรับผมเสียชื่อซาวด์คราฟครับ epm efx ยังน่าฟังกว่า

ยืนยันว่าเป็นความคิดส่วนบุคคล  ถ้าอยากพิสูจน์เชิญที่ร้าน ถ้าอยากใช้งานก็ซื้อไป  มันอาจจะเหมาะกับใครก็ได้แต่ไม่ใช่ผม  เข็ดกับมิกซ์ตัวล่างๆยี่ห้อนี้ครับ
นั่นไง ผมบอกแล้ว ถ้าจะใช้ ซาวด์คราฟท์ ต้องยืนหยัดตรงนี้ให้ได้ เอกลักษณ์เขาไม่เหมือนใคร

ต้องศึกษาการปรับแต่งให้มาก เรื่องของเกนที่ให้มาต่ำ -6db ที่มาสเตอร์ ต่ำกว่า ของคนอื่น

เพราะซาวด์คราฟเขามีความเชื่อว่า ย่านของเกนสำหรับอุปกรณ์ของเขา คือระหว่าง -24ถึง -6db

ต่างกับเจ้าอื่นๆที่ออกแบบไว้ 0db เป็นย่านที่ควรจะปรับไปใกล้เคียงที่สุด

อีกเรื่องคือเพาเวอร์ที่จะมาใช้กับ มิกซ์ซาวคราฟท์ ต้องทรงพลัง เพราะเกนที่ได้จากมิกซ์น้อยกว่า

ผมเคยโพสต์ แนะนำว่า ถ้ารุ่นเล็กของซาวด์คราฟท์ ผมก็ไม่ค่อยประทับใจ คือมาใช้งานเล็ก

มันน่าจะใช้แบบที่เหมาะสมกับงานเล็ก เสียงนุ่ม เขาน่าจะออกแบบให้มีเกนขยายมากกว่า

เหมือนกับเพิ่มวงจร loudness  มาให้แบบเครื่องเสียงบ้าน ผมชอบ ยามาฮ่า ตระกูล MG

แต่มันไม่มี audio interface ให้ทำงานมัลติแทร็ก

ดังนั้นท่านจะใช้ ซาวด์คราฟท์ ท่านก็ต้องยืนหยัดในอุดมการณ์ของท่าน มันไม่ฟรุ้งฟริ้งกระดิ่งแมวแน่

แต่เรื่องเกนต่ำ เสียงไม่แหวก ซาวด์อินเตอร์เฟสไม่ดี ผมพอช่วยได้ เพราะคุ้นเคยกับยี่ห้อนี้พอประมาณ

เรื่องของบัฟเฟอร์ กับค่า latency ซึ่งไม่เหมือนใคร กว่าจะรู้ ก็แทบขายทิ้งเหมือนกัน

ผมเห็นด้วยกับหมอนพ เรื่อง เมด อิน ไชน่า สงสัยจีนมันเอาทรายแม่น้ำฮวงโห มาสกัดทำซิลิกอนมั้ง

คุณภาพอุปกร์อิเล็คโทรนิค มันถึงฮ่วยได้ใจจริงๆ ทำไงได้อยากให้ของราคาถูกก็ต้องทนทำใจกันไป

ปล. รับได้ไหมกับเกนต่ำๆของเอฟเฟคท์รีเทิร์น มันเอคโค่ไม่ได้ดังใจคนร้องคาราโอเกะนะจะบอกให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 04:19:31 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 07:12:51 น. »
ชัดเจน :cool:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 07:18:13 น. »
..
ผมเห็นด้วยกับหมอนพ เรื่อง เมด อิน ไชน่า สงสัยจีนมันเอาทรายแม่น้ำฮวงโห มาสกัดทำซิลิกอนมั้ง

คุณภาพอุปกร์อิเล็คโทรนิค มันถึงฮ่วยได้ใจจริงๆ ทำไงได้อยากให้ของราคาถูกก็ต้องทนทำใจกันไป

..

iphone
ipad
crown xti
dac / amp บ้าน

ของผมก็ เมดอินชัยนาท ล้วน ๆ  :58:  :84:

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 08:43:08 น. »
ขอบคุณพี่ป้อม พี่นพ แทนเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านด้วยครับ.... :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ supet

• ระดับ 3
  • *
  • #4DE72CF1 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 09:55:50 น. »
ได้ความรู้เยอะเลย....ผมก็ใช้ซาวด์คราฟ...อยู่ครับ....เอฟเฟคไม่ได้ดังใจจริง ๆ  ครับ....ต้องคิดใหม่เสียแล้วนิ.

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 17:49:55 น. »
มาเพิ่มเติมกันสักหน่อย เป็นความรู้เพิ่มเติม ซาวด์คราฟท์โด่งดังมานาน ในเรื่องมิกเซอร์แต่ที่เราคุ้นเคยคือ Live 4

ส่วนบางรุ่นอย่าง Sapphyre , Ghost ไม่แน่ใจว่าบ้านเรานำเข้าหรือเปล่า

แต่ในเจ้า Signature 12 MTK เขาใช้ ปรีของรุ่น Ghost ซึ่ง  ultra-low noise เลยก็คือพวกน๊อยซ์ต่างๆต่ำมาก

นั่นคือเหตุผลว่าทำไมเกนต่ำ ดังนั้นถ้าจะเพิ่มความดัง ต้องไม่ใช่ที่เกนอินพุทอย่างเดียว เขาบิลท์อิน ลิมิตเตอร์มา2แชนแนลด้วย

เสียงเขาถึงเคลียร์ชัด ไม่เพี้ยน บางท่านเลยฟังไม่เพราะ แล้วมาเจอเอฟเฟคท์ Lexicon ด้วยคอนเซปท์เดียวกัน คือเน้นเสียงจริง

(Dry > Wet) มันก็เลยฟังไม่เพราะหนักเข้าไปอีก พวกที่ชอบเสียงสไตล์ ซาวด์คราฟท์ ก็คือพวกที่ร้องปากเปล่ายังฟังไพเราะ

พวกศิลปินตัวจริงทั้งหลายเขานิยมครับ โชว์พลังเสียงจริง

ในงานคาราโอเกะรับจ้าง ผมว่าลูกค้าชอบแบบที่ เห้ย..นี่เสียงฉันเหรอนี่ เครื่องเสียงดีจัง ร้องออกมาเสียงหล่อเลยว่ะ

มันมีวิธีใช้นะครับ ในเมื่อมันมี Audio Interface ทุกแชนแนล มีสวิชให้เลือกใช้แต่ละแชนแนล

ดังนั้นเราสามารถ อินเสิร์ท ปลั๊กอิน ประเภท VST/AU/AAX/TDM/RTAS  ได้ทุกแชนแนลอินพุท คืออะไรครับตรงนี้

คือเราสามารถมีทุกอย่างที่มิกซ์ดิจิทัลมี ปรับแต่งที่จอคอมได้ แล้วแต่เราเอา plug in อะไรมาอินเสิร์ต

ดังนั้นถ้าเกนที่ปรีไม่พอใช้ เร่งแล้วหวืดแบบหมอนพว่า เราก็ไปทำเกนใน Plug in ที่เป็น DSP ได้อีก

แต่สำคัญ เพาเวอร์แอมป์ ลำโพงเราระเบิดมันออกไปได้หรือเปล่า

ถ้าซื้อมาแล้วทำตรงนี้ไม่ได้ ปรึกษาผมได้ มีมิกซ์ที่มีเฟดเดอร์จริง อีคิว(ของแซพไฟร์เชียวนะ) ปรีแบบ ultra low noise

อินเสิร์ท ดิจิทัล ปลั๊กอิน ได้ทุกแชนแนล มันน่าใช้หรือไม่น่าใช้ มันอยู่ที่ท่านเลือกเอา มันก็ไม่หมูนะถ้าไม่เคยใช้มาก่อน

หรือใช้ไม่ได้ดังใจ ไม่เหมาะกันงาน ซื้อมาแล้วสุดท้ายขายออก(ไม่พาดพิงหมอนพนะ) ก็ไม่ว่ากัน ตัดสินใจดู

อยากแข็งแกร่งดังภูผา หรือ ลอยล่องแบบปุยเมฆ ตัดสินใจเอาครับ

ปล.ทำไมสมัยนี้มีมิกซ์แบบไม่มีเฟดเดอร์ มีใช้เป็นGUIในจอมากขึ้นเรื่อยๆ เขาเม้าท์กันว่า จุดอ่อนที่จะพังเป็นอันดับต้นๆ คือเจ้าเฟดเดอร์

ราคาแพงด้วย ลดปุ่มต่าง สไลด์ต่างๆ ไปออกแบบใช้ GUI (graphical user interface) ลดต้นทุนไปเกินครึ่งทีเดียว ไม่พังด้วย

นึกขึ้นได้ ซาวด์คราฟท์ตัวนี้ audio interface ที่แซมปลิ้งเรท 441,000 kHz (แก้ไข 44,100 Hz) คุณภาพ CD ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 20:33:28 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 18:20:55 น. »
นึกขึ้นได้ ซาวด์คราฟท์ตัวนี้ audio interface ที่แซมปลิ้งเรท 441,000 kHz

หมายถึง   44.1 kHz   หรือ  44,100 Hz ป่าวครับพี่   :2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 18:35:34 น. โดย ขวัญ »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 20:27:44 น. »

หมายถึง   44.1 kHz   หรือ  44,100 Hz ป่าวครับพี่   :2:
ตกเลขอีกแล้ว ถูกต้องตามที่ขวัญกล่าว

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 20:48:08 น. »
ตั้งแต่หัดเล่นเครื่องเสียงมา ผมซื้อซาวด์คราฟมาใช้แล้ว สี่รุ่น Live4(ใหญ่เทอะทะไม่มีเอฟเฟค)  เลยชายมาซื้อ epm+ เอฟเฟค Lexicon mx200 ก่อนจะขายไปซื้อ efx12 เพราะบ้าหัดแยกไลน์ตามป๋าใจ  หลังจากนั้นก็หยุดไปนาน ก่อนจะมาซื้อ signature ตัวธรรมดาที่ไม่ใช่ mtk ตัวนี้แหละที่ผิดหวังสุด   ก่อนหน้าที่เคยยืมเขามาใช้ก็ fx8  ,LX7 
แต่ตัวที่เคยได้ยินเขาใช้แบบเทียบกันตัวต่อตัวแล้วเสียงเปลี่ยนทันทีก็  series 4 ตัวนี้ชอบมากนอกนั้นไม่เคย

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 21:19:09 น. »
ผมใช้ Ui 16  ก็ง่ายดีครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2017, 21:59:49 น. »
ผมก็ใช้ Soundcraft FX8 ครับ เมดอินอังกฤษ ใช้เอฟเฟ็คนอกครับ ยามาฮา 990 ก็ไม่มีใครตินะ เห็นแต่พวกนักร้องอัดแผ่นเขาร้องแล้วเขาบอกว่า เครื่องเสียงดีนะช่วยได้เยอะเลย วันนี้เสียงแหบ เพราะเมื่อวานเจอเครื่องที่งานวัดมา 3 เพลงเสียงหายเลย (น้องปรางค์ ศิภาพร ขออนุญาตเอ่ยนาม เขาว่ามานะ)เรื่องเครื่องเสียงสำหรับผมนั้นบอกตรงยังใหม่มาก แค่เปิดดังได้ไมค์ไม่หอนงานรอดไม่ล่มถือว่าประสพผลสำเร็จสูงสุดแล้วครับ....ไม่มีไรแค่มาบอกล่าวเป็นแนวทาง เจ้าของกระทู้ ก็ตัดสินใจเอานะครับ..... :thank1: