ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ MIDI controller หรือ Keybord USB  (อ่าน 4808 ครั้ง)

ออฟไลน์ อลงกต

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 576136DE , 477533DE
สอบถามเกี่ยวกับ MIDI controller หรือ Keybord USB
« เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 10:26:15 น. »
เนื่องจากผมมีปัญหาว่าระหว่างเล่นสดกับ Extreme อยู่นั้น เวลาจะเปลี่ยนเพลงหรือทำอะไรบางอย่าง
ผมต้องละมือจากการเล่นหันมาที่ keyboard ซึ่งบางทีเวลาเล่น ๆ อยู่มันก็จะรู้สึกเหมือนขาดตอน

เลยจะรบกวนสอบถามว่ามีอุปกรณ์ ตัวไหนที่เป็นลักษณะ footswitch ที่นำมาใช้กับงาน extreme ได้บ้างครับ
ซึ่งสิ่งที่คิดว่าจะใช้ก็ไม่มีอะไรซับซ้อน ก็จะเป็นปุ่มที่ใช้บ่อย ๆ เช่น ปุ่มลูกศร ขึ้น ลง Enter , Esc
,Page Up, Page Down เพื่อเปลี่ยนเพลงหรือควบคุมคิวเพลง เวลาเล่นจะได้ต่อเนื่อง ประมาณนี้ครับ

ลองหาข้อมูลพวกที่เป็น PAD midi controller ดูบ้างแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าใช้ด้วยกันได้มั้ย
ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Player

• ระดับ 3
  • *
  • 4A794C1A [MP]
สอบถามเกี่ยวกับ MIDI controller หรือ Keybord USB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 11:00:54 น. »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ สำหรับเล่นสด  ต้องวางมือไปกด แป้นคีย์บอร์ด

มีครับ มันเป็นตัว USB-keyboard คือมันสามารถรวมปุ่มทีคีย์บอร์ดที่เป็นShotcut หรือสุดแล้วแต่จะรวมปุ่ม หรือ ปุ่มกดเดียวก็ได้
มี Device หลายแบบจะเป็น แป้นกดเท้า ,หรือปุ่มแบบ KeyPAD สุุดแล้วแต่จะใช้งาน มี Software ที่ใช้รวมปุ่ม

(ต้องสั่งจากเฮียชัย (China)) มีหลายรูปแบบ ทั้ง Diy ,4,6 ปุ่มและ Footswith ฯลฯ

ไปดูที่นี่เลยครับ http://pcsensor.com/usb-keyboard.html

Diy สร้างได้ประมาณ 14 Shotcut

แบบ Foots 3ปุ่ม 3Shotcut

แบบ keypad

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 11:27:43 น. โดย Player »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 11:43:59 น. »
ติดต่ออู๊ดโคจรครับ foot switch โปรแกรมได้

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 13:23:47 น. »
ติดต่ออู๊ดโคจรครับ foot switch โปรแกรมได้

:thank1: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 13:24:02 น. »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ สำหรับเล่นสด  ต้องวางมือไปกด แป้นคีย์บอร์ด

มีครับ มันเป็นตัว USB-keyboard คือมันสามารถรวมปุ่มทีคีย์บอร์ดที่เป็นShotcut หรือสุดแล้วแต่จะรวมปุ่ม หรือ ปุ่มกดเดียวก็ได้
มี Device หลายแบบจะเป็น แป้นกดเท้า ,หรือปุ่มแบบ KeyPAD สุุดแล้วแต่จะใช้งาน มี Software ที่ใช้รวมปุ่ม

(ต้องสั่งจากเฮียชัย (China)) มีหลายรูปแบบ ทั้ง Diy ,4,6 ปุ่มและ Footswith ฯลฯ

ไปดูที่นี่เลยครับ http://pcsensor.com/usb-keyboard.html

Diy สร้างได้ประมาณ 14 Shotcut
(....)

แบบ Foots 3ปุ่ม 3Shotcut
(....)

แบบ keypad
(....)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 15:21:15 น. »
ถ้าท่านใช้ USB MIDI keyboard&Controller  แบบมีปุ่มเยอะๆ และเหลือใช้

ลองดูอันนี้ครับ
https://music.tutsplus.com/tutorials/quick-tip-midi-translation-midi-to-keystrokes--audio-6914

ใช้แปลง MIDI Message ให้กลายเป็น KeyStroke หรือ KeySequence ได้

แต่...ต้องใช้ร่วมกับ MIDI OX นะครับ
ใช้ MIDI OX เป็นตัวแยกสัญญาณ midi ออกเป็นสองทาง
อันนึง ให้วิ่งไปหาโปรแกรมนี้  และอีกทาง ให้วิ่งไปหา extreme

:95: :95: :95:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2017, 17:05:36 น. »
ถ้าท่านใช้ USB MIDI keyboard&Controller  แบบมีปุ่มเยอะๆ และเหลือใช้

ลองดูอันนี้ครับ
https://music.tutsplus.com/tutorials/quick-tip-midi-translation-midi-to-keystrokes--audio-6914

ใช้แปลง MIDI Message ให้กลายเป็น KeyStroke หรือ KeySequence ได้

แต่...ต้องใช้ร่วมกับ MIDI OX นะครับ
ใช้ MIDI OX เป็นตัวแยกสัญญาณ midi ออกเป็นสองทาง
อันนึง ให้วิ่งไปหาโปรแกรมนี้  และอีกทาง ให้วิ่งไปหา extreme

:95: :95: :95:

ขอบคุณมากครับผม สำหรับข้อมูล

ผมยังไม่มีอุปกรณ์จำพวก MIDI controller เลยครับ สารภาพว่าไม่ค่อยรู้จัก
ปกติเวลาเล่น ผมจะเล่นกีต้าร์เป็นหลัก เลยกำลังมองพวกที่เป็น footswitch น่าจะสะดวกมากกว่าอ่ะครับ
แต่ยังไงจะลองหาข้อมูลเพิ่มดูครับ