ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้คุณครู และพี่ๆครับ ค่าQ ในพาราเมตริก อีคิว ควรตั้งไว้ที่เท่าไรครับ แหลม กลาง ทุ้ม ตั้งไว้เท่ากันหรือไม่ครับ และช่องไมค์ลอยควรค่าเท่าไรดีครับ  (อ่าน 2267 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อดมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL6A79C2BA จากครูภูมและ HL48354876 จากหนึ่งซาวด์โปร
ขอความรู้คุณครู และพี่ๆครับ ค่าQ ในพาราเมตริก อีคิว ควรตั้งไว้ที่เท่าไรครับ แหลม กลาง ทุ้ม ตั้งไว้เท่ากันหรือไม่ครับ และช่องไมค์ลอยควรค่าเท่าไรดีครับ  อยากได้เสียงไมค์ ออกเสียงกลางต่ำ ทุ้มๆ ครับ (ใช้ไมค์ชัว 24d)  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ขอความรู้คุณครู และพี่ๆครับ ค่าQ ในพาราเมตริก อีคิว ควรตั้งไว้ที่เท่าไรครับ แหลม กลาง ทุ้ม ตั้งไว้เท่ากันหรือไม่ครับ และช่องไมค์ลอยควรค่าเท่าไรดีครับ  อยากได้เสียงไมค์ ออกเสียงกลางต่ำ ทุ้มๆ ครับ (ใช้ไมค์ชัว 24d)  :thank1: :thank1: :thank1:

Q เป็นค่าความกว้างของช่วงความถี่เสียงในการปรับเพิ่มหรือลดของอีคิว ถ้าเลือกแคบก็จะมีผลต่อความถี่เสียงที่ปรับในช่วงแคบๆ 
ถ้าเลือกกว้างก็มีผลต่อเสียงหลายความถี่      เลือกเอาโดยการลองฟังเสียงครับจะกว้างจะแคบเอาตามที่ชอบใจเลย     
รวมทั้งทุ้มกลางแหลมก็เช่นกัน  ปรับเอาตามชอบไมค์และลำโพงแต่ละรุ่นตอบสนองความถี่เสียงไม่เท่ากัน

• ระดับ 3
  • *
  • HL6A79C2BA จากครูภูมและ HL48354876 จากหนึ่งซาวด์โปร

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

• ระดับ 3
  • *

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เมื่อเราทำการปรับพวกเอฟเฟ็คต่างๆ แบนด์วิดท์จะทำให้เราเลือกความกว้างของความถึ่ที่มีผลต่อเอฟเฟ็ตที่เราปรับ
ไอ้เจ้าแบนด์วิดท์ตรงนี่แหล่ะที่ปกติเรียกกันว่าค่า Q ซึ่งค่า Q ชันๆ หรือมีค่าสูงจะส่งผลกระทบต่อความถี่น้อยกว่า
อาจเคยได้ยินคำว่า narrow filter ส่วนค่า Q ต่ำหรือจากรูปกราฟคือมันกว้างๆ นั้นจะสังผลกับหลายๆ ความถี่ครับ
สิ่งที่เราได้ยินเสมอเวลาพูดถึง Q ก็คือความถี่และเกน เช่นอาจปรับความถี่ที่ 2k เกน +3 ความชัน 24
เพราะฉะนั้น น่าจะได้คำตอบว่า 1 นั่นคือค่ามาตรฐานหรือเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2018, 14:13:03 น. โดย E22NP »

• ระดับ 3
  • *
เมื่อเราทำการปรับพวกเอฟเฟ็คต่างๆ แบนด์วิดท์จะทำให้เราเลือกความกว้างของความถึ่ที่มีผลต่อเอฟเฟ็ตที่เราปรับ
ไอ้เจ้าแบนด์วิดท์ตรงนี่แหล่ะที่ปกติเรียกกันว่าค่า Q ซึ่งค่า Q ชันๆ หรือมีค่าสูงจะส่งผลกระทบต่อความถี่น้อยกว่า
อาจเคยได้ยินคำว่า narrow filter ส่วนค่า Q ต่ำหรือจากรูปกราฟคือมันกว้างๆ นั้นจะสังผลกับหลายๆ ความถี่ครับ
สิ่งที่เราได้ยินเสมอเวลาพูดถึง Q ก็คือความถี่และเกน เช่นอาจปรับความถี่ที่ 2k เกน +3 ความชัน 24
เพราะฉะนั้น น่าจะได้คำตอบว่า 1 นั่นคือค่ามาตรฐานหรือเปล่านะครับ
ขอบคุณครับผม :thank1: :thank1: :thank1: