ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับต่อเอฟเฟคแล้วไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง  (อ่าน 13489 ครั้ง)

nong121

• บุคคลทั่วไป
ต่อเนื่องจากเมื่อวันก่อนที่ผมไปซื้อเอฟเฟคมาครับ ผมลองต่อดูกับมิ๊กแล้วมันไม่เห็นมีอะไรเปลื่ยนเลยครับลองปรับหลายครั้ง เปลื่ยนวิธีการต่อทุกอย่างสลับสายกลับไปกลับมาก็ไม่มีผลครับ สุดท้ายเลยต้องใช้ เอคโค่ กับ ดีเลย์ที่มิ๊กซ์เหมือนเดิม ผมต่อแบบนี้ครับ  เอาแจ็คเสียบที่มิ๊กตรงที่เขียนว่า Effec  ไปต่อที่เอฟเฟคตรงช่อง Input  แล้ว out put  จากเอฟเฟคมาเข้าที่ช่อง Aux  ของมิ๊กซ์ ถูกไหมครับ  พอผมมาเร่งที่ปุ่ม Volum Aux   ที่มิ๊กซ์ และช่องไลน์ไมค์ ก็ไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง แต่ไฟที่เอฟเฟคก็ติดนะครับ ลองปรับหมุนดู ไฟที่ signal  ก็ติดนิดนึงแล้วก็ดับคับ  ลองสลัลปุ่มที่มิ๊ก จาก Aux  มาเสียบที่  Effec ก็ไม่มีผลเหมือนเดิมคับ
เครียดมากช่วยแนะนำทีคับ  เอฟเฟคตัวนี้ครับ
สมัครบัตรเครดิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:28:46 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับต่อเอฟเฟคแล้วไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 01:36:08 น. »
ขอภาพการต่อรูเสียบต่าง ๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ บ่าววานร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6FE6B979 จาก ดชคส.
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับต่อเอฟเฟคแล้วไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 01:57:57 น. »
ไม่ทราบว่าที่มิกซ์มีปุ่ม volum ของ ffect หรือเปล่าครับ ถ้ามีให้เปิดเสียงขึ้นด้วย เพราะถ้าต่อถูกทุกอย่างไม่น่าจะมีปัญหา
ของผมมิกซ์ Modify มี digital ffectที่มิกซ์ ต่อ ffect นอก( alesis microverb)ถ้าไม่เร่ง volume ของ ffectมิกซ์ เสียง ffect จะไม่ออกครับ คาดว่าอาการน่าจะคล้ายกัน

nong121

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 10:49:20 น. »
มีใครแนะนำเพิ่มไม๊ครับ  รูปมิ๊กที่เว็ปเขาไม่ให้โหลดครับเลยเอาลิ้งค์มาแปะให้ดูครับ ตรงที่ต่อเอฟเฟคมี 2 รู ด้านขวาบนครับ มี Aux กับ Effect

ขอความกรุณาด้วยครับ :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:28:15 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:09:10 น. »
มีใครแนะนำเพิ่มไม๊ครับ  รูปมิ๊กที่เว็ปเขาไม่ให้โหลดครับเลยเอาลิ้งค์มาแปะให้ดูครับ ตรงที่ต่อเอฟเฟคมี 2 รู ด้านขวาบนครับ มี Aux กับ Effect
http://www.weloveshopping.com/template/tem/layout_showpic.php?url=client/000032/winwin2517/1001.jpg
ขอความกรุณาด้วยครับ :thank1:

ลองต่อจาก AUX  ไปเข้า IN ที่เอฟเฟค  แล้วต่อสาย OUT ที่เอฟเฟคมาเข้า  ที่ รู Effect ของมิกซ์ซิครับ  เร่งปุ่มขึ้นทุกปุ่ม(ผมดูไม่ออกว่าแต่ละปุ่มคืออะไร  มันไม่ชัดเลย)

เห็นซื้อเอฟเฟคแยก  ไม่นึกว่าจะใช้มิกซ์ตัวกระจิ๋วหลิวแบบนี้   เสียดายตังค์( มัน Professional ตรงใหน)  รู้งี้ให้ไปหาซื้อตัวนี้ดีกว่า

ขายกันสามพันเอง  บางร้านก็สองแปด  ใช้งานได้ดีกว่าเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:14:35 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

nong121

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:12:24 น. »

ลองต่อจาก AUX  ไปเข้า IN ที่เอฟเฟค  แล้วต่อสาย OUT ที่เอฟเฟคมาเข้า  ที่ รู Effect ของมิกซ์ซิครับ  เร่งปุ่มขึ้นทุกปุ่ม(ผมดูไม่ออกว่าแต่ละปุ่มคืออะไร  มันไม่ชัดเลย)
ขอบคุณครับจะลองทำเดี๋ยวมารายงานให้ฟังคับ

nong121

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:18:26 น. »

ลองต่อจาก AUX  ไปเข้า IN ที่เอฟเฟค  แล้วต่อสาย OUT ที่เอฟเฟคมาเข้า  ที่ รู Effect ของมิกซ์ซิครับ  เร่งปุ่มขึ้นทุกปุ่ม(ผมดูไม่ออกว่าแต่ละปุ่มคืออะไร  มันไม่ชัดเลย)
ลืมครับ..  ปุ่มสีเหลืองเป็น Vol Effect  ปุ่มสีฟ้า เป็น  Vol Aux   คับ  ที่เหลือก็เป็น low mid hi pan และ Gain  ครับ  ส่วนรูที่เสียบ Aux และ Effect  อยู่แถวล่างด้านขวามือครับ  ข้างบน  รูเสียบ Aux  กับ Effect   เป็น  Main L,R คับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:23:46 น. »
ลืมครับ..  ปุ่มสีเหลืองเป็น Vol Effect  ปุ่มสีฟ้า เป็น  Vol Aux   คับ  ที่เหลือก็เป็น low mid hi pan และ Gain  ครับ  ส่วนรูที่เสียบ Aux และ Effect  อยู่แถวล่างด้านขวามือครับ  ข้างบน  รูเสียบ Aux  กับ Effect   เป็น  Main L,R คับ

เร่งมันทั้งสองตัวครับ  ไว้ที่กลางๆก่อนครับสำหรับช่องที่เสียบไมค์   ช่องที่เสียบสัญญานจากคอมไม่ต้องเร่ง

ปุ่มแดงๆทางขวาสุดตรงที่พิมพ์ว่า AUX  EFF  ก็ลองเร่งไว้กลางๆก่อน   ออกไม๊ครับ

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:48:50 น. »
ต่อเนื่องจากเมื่อวันก่อนที่ผมไปซื้อเอฟเฟคมาครับ ผมลองต่อดูกับมิ๊กแล้วมันไม่เห็นมีอะไรเปลื่ยนเลยครับลองปรับหลายครั้ง เปลื่ยนวิธีการต่อทุกอย่างสลับสายกลับไปกลับมาก็ไม่มีผลครับ สุดท้ายเลยต้องใช้ เอคโค่ กับ ดีเลย์ที่มิ๊กซ์เหมือนเดิม ผมต่อแบบนี้ครับ  เอาแจ็คเสียบที่มิ๊กตรงที่เขียนว่า Effec  ไปต่อที่เอฟเฟคตรงช่อง Input  แล้ว out put  จากเอฟเฟคมาเข้าที่ช่อง Aux  ของมิ๊กซ์ ถูกไหมครับ  พอผมมาเร่งที่ปุ่ม Volum Aux   ที่มิ๊กซ์ และช่องไลน์ไมค์ ก็ไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง แต่ไฟที่เอฟเฟคก็ติดนะครับ ลองปรับหมุนดู ไฟที่ signal  ก็ติดนิดนึงแล้วก็ดับคับ  ลองสลัลปุ่มที่มิ๊ก จาก Aux  มาเสียบที่  Effec ก็ไม่มีผลเหมือนเดิมคับ
เครียดมากช่วยแนะนำทีคับ  เอฟเฟคตัวนี้ครับ

แต่ต้องเป็นช่อง AUX RETURNS นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:50:53 น. โดย น้องไทม์ มิวสิค »

m sound

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 11:52:15 น. »

ลองต่อจาก AUX  ไปเข้า IN ที่เอฟเฟค  แล้วต่อสาย OUT ที่เอฟเฟคมาเข้า  ที่ รู Effect ของมิกซ์ซิครับ  เร่งปุ่มขึ้นทุกปุ่ม(ผมดูไม่ออกว่าแต่ละปุ่มคืออะไร  มันไม่ชัดเลย)

เห็นซื้อเอฟเฟคแยก  ไม่นึกว่าจะใช้มิกซ์ตัวกระจิ๋วหลิวแบบนี้   เสียดายตังค์( มัน Professional ตรงใหน)  รู้งี้ให้ไปหาซื้อตัวนี้ดีกว่า

เย็น..ครับ..เย็น... :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ uit

• ระดับ 4
  • *
  • HL#1 No.440806DB HL#2 No.4D2D90F3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 15:33:44 น. »
แต่ต้องเป็นช่อง AUX RETURNS นะครับ
 ดู ๆไป ตัว Mixer มันไม่มี Aux return  & Effect Return นะ

เหมือน Eurotech ตัวนี้
http://www.un-soundsales.com/board/index.php?topic=1500.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 15:48:17 น. โดย uit »

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 15:41:55 น. »
ลองดูวีดีโอครับเผื่อจะทำได้

ขอบคุณ Tigger Sound by Tommy ครับ

[flash=400,400]http://www.youtube.com/v/o22MwdnN9D0&hl=en_US&fs=1&[/flash]

m sound

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 15:57:09 น. »
เอ้า..ข่วยกันครับ.. ที่มิกซ์ของท่านมี รู แบบนี้ไหม.. SEND (อาจจะไม่มากเหมือนในรูป) ถ้ามีให้ต่อจาก รู นี้แหละไปต่อเข้าที่ รู   IN  ของเอฟเฟ็คที่ท่านซื้อมา  ;D

ส่วนอีก รู RETURN (อาจไม่มีหลายรูเหมือนในรูป อีกแหละ) ให้ต่อจากรูนี้ ไปต่อเข้าที่ รู  OUT  ของ เอฟเฟ็ค ที่ท่านซื้อมา (อีกนั่นแหละ)

ท่าน ป.เปี๊ยก.ฯ  มาฉายหนังให้ดู...คง เรียบร้อย....นะครับ... :happy: :happy: :happy:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 16:25:24 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 16:22:15 น. »
 ดู ๆไป ตัว Mixer มันไม่มี Aux return  & Effect Return นะ

เหมือน Eurotech ตัวนี้
http://www.un-soundsales.com/board/index.php?topic=1500.0

นี่แหละ   ผมถึงได้บอกว่าเสียดายตังค์ไงล่ะ 

สมมติว่าไม่ซื้อเอฟเฟค  เอาตังค์สองพันมาเพิ่มอีก พันหนึ่ง  ซื้อ Alto ตัวเล็กได้ ขายมิกซ์ตัวเก่าไปซักพัน  ก็เท่าทุน  จบข่าว

Nss98

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 14:05:04 น. »
ผมว่า Effect เป็นคนละส่วนกับ AUX ครับ และอาจจะใช้งานเหมือนกันคือ ใช้ Phone Jack ( TRS) สเตอริโอ เสียบเข้าที่ Mix  (Effect) เป็นแบบ Insert Lead แล้วฝั่ง Effect Alto แยกสายเป็น IN กับ OUTแบบ TS Jack Mono   

Mix Effect   Tip (+) Send   ------------------------------------> Tip (+) Input Jack Mono เข้า Effect Alto
                   Ring(-) Return <------------------------------------Tip (+) Output Jack Mono ออกจาก Effect Alto
               Sleeve(Ground) <---------------------------------------------> Sleeve(Ground) ของ Jack Mono ทั้ง IN,OUT

Effect Alto Alphaverb Input และ Output เป็นแบบ Jack Phone Unbalance ได้ 2 channel

แต่ถ้ามีคู่มือ Mix ก็ตามนั้นเลยครับ อันนี้เป็นการเดา ส่วนบุคคล ครับผม

จาก Elecฯ Engineer

m sound

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 14:35:43 น. »
การต่อใช้ เอฟเฟ็ค ไม่ได้มีแบบเดียว สามารถทำได้หลายแบบ.ซึ่งแล้วแต่วัตถุประสงค์ของผู้นำไปใช้.กรณียังไม่เคยให้หาวิธีที่ ง่าย ที่สุดไว้ก่อนครับ. ;)

nong121

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 16:53:41 น. »

เห็นซื้อเอฟเฟคแยก  ไม่นึกว่าจะใช้มิกซ์ตัวกระจิ๋วหลิวแบบนี้   เสียดายตังค์( มัน Professional ตรงใหน)  รู้งี้ให้ไปหาซื้อตัวนี้ดีกว่า

(....)

ขายกันสามพันเอง  บางร้านก็สองแปด  ใช้งานได้ดีกว่าเยอะครับ
เมื่อคืนลองแล้วครับ ออกงานเล็ก ๆ ที่ อบต. ลองทำตามน้านพบอกแล้วครับ  มันก็ไม่ออกอีกครับ  ตอนนี้เริ่มเสียดายตังค์อย่างที่น้านพว่าแล้วครับ ไม่พ้นต้องใช้เอคโค่ที่มิกซ์เหมือนเดิม  เครียดครับ ??? :strom:

nong121

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:09:12 น. »

มันไม่มี Aux  และ  Effect return  ครับ  มันมีแต่ Aux กับ Effect เฉย ๆ ครับ
รูที่ใช้เสียบครับ  ไม่รู้ว่าใช้เป็น สเตอฯ หรือ โมโน ครับ
ข้างหลังเอฟเฟค Alto    aux จากมิ๊กซ์  มาเข้า input  เอฟเฟคครับ
ภาพนี้ out put จากเอฟเฟค  มาเข้า Effect ที่มิ๊กซ์ครับ  เร่งทุกปุ่ม  ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่ไฟ singnal ที่เอฟเฟคกระพริบถ้าเร่งปุ่ม aux แรง ๆ แต่เสียงไม่เปลื่ยน
หมดปัญญาแล้วคร๊าบบบบ  สุดท้ายเสียดายตังค์ครับ ใช้เอคโค่ที่มิกซ์เหมือนเดิมครับ :bla:

Nss98

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:12:32 น. »
ครับผม แต่ผมหมายถึงเฉพาะเครื่อง Mix ที่ช่องต่อ Effect นอก แต่ไม่ได้แยกรูเสียบ Send และ Return ครับ ถ้ามีแยกมันก็ง่าย แหล่ะ ครับ ที่ผมลงความเห็นเผื่อว่า อาจจะใช้งานได้ เจ้าของไม่ต้องเครียด ค้าบ ไม่มีเจตนาอื่น ต้องขออภัยทุกท่านครับ  

nong121

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:16:59 น. »
เอ้า..ข่วยกันครับ.. ที่มิกซ์ของท่านมี รู แบบนี้ไหม.. SEND (อาจจะไม่มากเหมือนในรูป) ถ้ามีให้ต่อจาก รู นี้แหละไปต่อเข้าที่ รู   IN  ของเอฟเฟ็คที่ท่านซื้อมา  ;D

ส่วนอีก รู RETURN (อาจไม่มีหลายรูเหมือนในรูป อีกแหละ) ให้ต่อจากรูนี้ ไปต่อเข้าที่ รู  OUT  ของ เอฟเฟ็ค ที่ท่านซื้อมา (อีกนั่นแหละ)

ท่าน ป.เปี๊ยก.ฯ  มาฉายหนังให้ดู...คง เรียบร้อย....นะครับ... :happy: :happy: :happy:

ไม่มีครับ
ผมว่า Effect เป็นคนละส่วนกับ AUX ครับ และอาจจะใช้งานเหมือนกันคือ ใช้ Phone Jack ( TRS) สเตอริโอ เสียบเข้าที่ Mix  (Effect) เป็นแบบ Insert Lead แล้วฝั่ง Effect Alto แยกสายเป็น IN กับ OUTแบบ TS Jack Mono   

Mix Effect   Tip (+) Send   ------------------------------------> Tip (+) Input Jack Mono เข้า Effect Alto
                   Ring(-) Return <------------------------------------Tip (+) Output Jack Mono ออกจาก Effect Alto
               Sleeve(Ground) <---------------------------------------------> Sleeve(Ground) ของ Jack Mono ทั้ง IN,OUT

Effect Alto Alphaverb Input และ Output เป็นแบบ Jack Phone Unbalance ได้ 2 channel

แต่ถ้ามีคู่มือ Mix ก็ตามนั้นเลยครับ อันนี้เป็นการเดา ส่วนบุคคล ครับผม

จาก Elecฯ Engineer
การต่อใช้ เอฟเฟ็ค ไม่ได้มีแบบเดียว สามารถทำได้หลายแบบ.ซึ่งแล้วแต่วัตถุประสงค์ของผู้นำไปใช้.กรณียังไม่เคยให้หาวิธีที่ ง่าย ที่สุดไว้ก่อนครับ. ;)
:thank1: :thank1:

nong121

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:31:21 น. »
ครับผม แต่ผมหมายถึงเฉพาะเครื่อง Mix ที่ช่องต่อ Effect นอก แต่ไม่ได้แยกรูเสียบ Send และ Return ครับ ถ้ามีแยกมันก็ง่าย แหล่ะ ครับ ที่ผมลงความเห็นเผื่อว่า อาจจะใช้งานได้ เจ้าของไม่ต้องเครียด ค้าบ ไม่มีเจตนาอื่น ต้องขออภัยทุกท่านครับ 
ค้าบบ...พยายามใจเย็นคร๊าบบบ  นั่งคิดวิธีทั้งวันไม่รู้จะทำไงแล้วคร้าบบบ :o^:

ออฟไลน์ ประจักร

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:46:08 น. »
ที่มิกซ์ตรง ffece-ไปเข้าเอ๊ฟเฟ็ก ออกจากเอ๊ฟเฟ็คเข้า insert ที่ไลน์มิกซ์ ลองดูครับ

nong121

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:54:56 น. »
ที่มิกซ์ตรง ffece-ไปเข้าเอ๊ฟเฟ็ก ออกจากเอ๊ฟเฟ็คเข้า insert ที่ไลน์มิกซ์ ลองดูครับ
:thank1: เดี๋ยวจะลองทำนะครับ..

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 17:56:17 น. »

แบบนี้ครับ น่าจะได้นะครับ

หรือ Outจาก ffece ไปเข้าที่ AUX แล้ว สาย in จาก ffece ไปเข้าไลน์มิกช่องใดช่องหนึ่ง หรือตรวจเซ็คสายของท่านดีๆ อาจเสีย

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 18:07:17 น. »
:thank1: เดี๋ยวจะลองทำนะครับ..

พี่น้องที่อยู่ใกล้ๆ  ช่วยพี่เขาดูหน่อยครับ
งานนี้มันต้องลองด้วยตัวเองครับ  เสียบเข้าเสียบออก   ส่วนเรื่องอินเสิร์ท   ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ทำได้หรือปล่าว  ลองดูก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากให้เสียเงินอีก
รวมถึงการเช็คสายตามที่น้าวิชัย ว่า

แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ  และเริ่มคิดว่าไม่พอใจในเอคโค่ที่มีอยู่   รวมถึงต้องการใช้เอฟเฟคหรือเอฟเฟคแยก ผมมีทางเลือกให้สองกรณีครับ

1  ซื้อมิกซ์ตัวเล็กๆ  Alto 100fx  มีทุกอย่า่งครบ  สามารถใช้เอฟเฟค Alto ที่มีอยู่ได้ด้วย  อันนี้ลงทุนราวๆสามพัน  
2  ลงทุนซื้อมิกซ์ใหม่เช่นกัน รุ่นเดิม  ประมาณสามพัน   แล้วขายเอฟเฟคที่มีอยู่ไปเสีย  ได้สัก พันห้า  ถึงสองพัน  ก็แล้วแต่การต่อรอง
    วิธีนี้จะล่องจุ้นไปอีก 1000-1500 คิดเสียว่าซื้อวิชาครับ   แต่ได้เสียงดีกว่าเดิมแน่นอนครับ

######## น้านพ  สุพรรณ #####