ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ mix ตัวไหนน่าเล่น  (อ่าน 13133 ครั้ง)

ออฟไลน์ e22fkw

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#NO. 95E1D310 ครูภูม
มือใหม่ mix ตัวไหนน่าเล่น
« เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 13:13:52 น. »
เท่าที่ นั้งอ่านๆๆๆมา 
alto   น่าสนจังคับ

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
Re: มือใหม่ mix ตัวไหนน่าเล่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 13:20:57 น. »

ตามนั้นครับ ลองศึกษารุ่นหรือยี่ห้อยอดนิยม ข้อดีข้อเสียแต่ละยี่ห้อที่หลายท่านใช้กันอยู่แล้วฟันธงสอยมาตามงบของท่าน ไม่พอใจภายหลังค่อยปล่อยมันไป ต้องทำใจเล่นเครื่องเสียงไม่มีคำว่าพอดีครับผม ขอให้โชคดีครับ :flower: ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 13:26:38 น. »
ตามนั้นครับ ลองศึกษารุ่นหรือยี่ห้อยอดนิยม ข้อดีข้อเสียแต่ละยี่ห้อที่หลายท่านใช้กันอยู่แล้วฟันธงสอยมาตามงบของท่าน ไม่พอใจภายหลังค่อยปล่อยมันไป ต้องทำใจเล่นเครื่องเสียงไม่มีคำว่าพอดีครับผม ขอให้โชคดีครับ :flower: ;D
งับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 14:01:34 น. »
รุ่น MG102C
เป็นไงบ้าง คับ

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 14:15:32 น. »
Behringer Xenyx x2442USB มีคอมเพรสเซอร์ในตัว ราคาไม่แพงครับ ผมใช้อยู่ ถ้าเล็กลงมาก็รุ่น 1222USB
QRU 73
HS5VTG

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 14:26:29 น. »
Behringer Xenyx x2442USB มีคอมเพรสเซอร์ในตัว ราคาไม่แพงครับ ผมใช้อยู่ ถ้าเล็กลงมาก็รุ่น 1222USB
QRU 73
HS5VTG
73 

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 14:35:47 น. »
งบประมาณและการใช้งานครับ ค่อยมองหารุ่น

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 14:50:41 น. »
งบประมาณและการใช้งานครับ ค่อยมองหารุ่น
ง่ายๆ ครบๆๆ  ใช้ในบ้าน คับ สนุกๆคับ

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2011, 15:30:40 น. »
ง่ายๆ ครบๆๆ  ใช้ในบ้าน คับ สนุกๆคับ
ใช้ในบ้าน Alto น่าตอบโจทย์ได้ดี เอฟเฟคเยี่ยม ราคาสบายกระเป๋า ปล่อยออกง่าย 100Fx,140Fx,180Fx,220Fx  :cheer:

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 11:41:46 น. »

ต้องถามว่าต้องการนำไปใช้งานแบบไหนครับ

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 11:53:04 น. »
ตามความจำเป็น ตามงบ ถ้าได้ของดีก็อาจจะจบ(ตังค์หมด)พร้อมสมบูรณ์

เลือกเผื่ออนาคตบ้างนะครับ เสียตังค์แล้วจะได้นอนหลับสบาย (ไม่ต้องเอามาขายขาดทุน)  :o^: :o^:

อย่าลืม พื้นๆ ก็ โซดา+น้ำ ครับ  :hap3: :hap3: :drool: :beer: :party:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 11:56:28 น. »
โทรคุยกับป๋าเรย์ ซาวด์มารค์เลยครับ 08-1723-5775

รับรองได้มุมมองในการเลือกซื้ออีกเยอะ

chchairin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 12:19:29 น. »
ที่ผ่านมาใช้มิกซ์มาทั้งBehringer MX,SL ,UB - soundcraft FX8,FX16 -Alto 140 FX,L16 -Mackei CFX 12 FX, 1604 VLZ Pro , Yamaha MX 12/4 FX, MX 200 ,MG 10/2 FX, MG 24/14 FX ,MG 16/6FX - Tascam M 2516, M208,M 2508 ( ตัวนี้กำลังเดินทางมาจากญี่ปุ่น เพราะให้ บ.รับประมูลประมูลมาให้ ทุกอย่างเหมือน M 2516 ต่างกันที่จำนวนโมโนเท่านั้น)
...จากที่ได้ใช้มาสำหรับมิกซ์ขนาดเล็ก ไม่เกิน 24 MOno ขอบอกว่า
1 Behringer ที่เสียงดี เสียงหนา ทนทานมีรุ่นเดียวคือ MX ที่ตัวดำๆ มีหม้อแปลงขนาดใหญ่ 2 U เข้าแร็ค รุ่นอื่นๆเสียงบางหวิว ไม่ทนโดยเฉพาะภาค FX เจอไฟบ้าน้ราเจ๊งง่ายๆเลย
 2.Soundcraft รุ่นเล็กมี FX ในตัว โดยรวมให้เสียงที่หนา นุ่มนวล หวาน คมชัด ภาคไมค์+FX ยอดเยี่ยมที่สุดกว่ายี่ห้ออื่น เพราะเป็น Altra Mic+ Lexicon เหมาะกับงานที่ต้องการคุณภาพเสียงที่ดี ระดับสูง เช่นงานผู้ใหญ่ ผู้ดี ประกวดร้องเพลง งานโชว์เสียงร้อง เสียงพูด คอนเสิร์ต วงเล็กๆ..แต่สไตล์เสียงจะไม่ถูกหูคอเหล้า งานคาราโอเกะ ที่ต้องการเสียงที่หนักแน่น โฉ่งฉ่าง จิ๊ดจ็ด เร้าอารมณ์หน่อยๆ ที่สำคัญ สัญญาณ output ค่อนข้างเบา ต้องเร่งระบบช่วยมากๆ และควรใช้พาวเวอร์ที่กำลังสูงมากๆ ช่วย ไม่งั้นไม่ได้ดังใจแน่ ....ขอบอกว่างานสนามเล็กๆ งานคาราโอเกะ งานลูกทุ่ง คอเหล้าจะผิดหวัง
3. Mackei รุ่น CFX เสียงบาง มีมิติลึกมากเกินไป  FX ปรับใช้งานยากมาก สัญยาณ Output เบา ออกมาสไตล์เดียงกับ soundcraft FX8,FX16 แต่คุณภาพด้อยกว่ามาก ..แต่รุ่น VLZ Pro ให้เสียงที่ดี ใช้ได้เลยที่เดียวไม่ผิดหวัง เพียงแต่ไม่มี FX ในตัวเท่านั้น ( ตัวนี้ผมให้คะแนเหนือกว่า Yamaha MG 16/6 FX )
 4. Alto 140 FX สำหรับงานเล็กๆแล้ว Ok ทั้งภาคดนตรี +ไมค์+FX แต่ถ้าออกงานสนามเร่งมากๆแล้วจะแกว่ง เพิ้ยนไปหมด พาลพาให้เสียชื่อได้ง่าย..L16 เสียงบาง ไม่ผ่าน สอบตกครับ
  5 Yamaha งานเล็กๆ MG 10/2 FX ผ่านนะ เร่งหนักๆเสียงยังนิ่งไม่แกว่ง ไม่เพี้ยน .. ตระกูล MG ผมยกคะแนนยอดเยี่ยมให้  MG16/6FX มันได้ไปหมด ( ปัจจุบันผมมีใช้อยู่ 3 ตัว)ทั้งภาคดนตรีที่ Low หนักแน่น กลางแหลมที่สดใส จัดจ้าน โฉ่งฉ่าง พองาม ภาคไมค์+FX ที่ให้เสียงที่คมชัด มีมิติ มีน้ำหนัก  และคมซิบๆได้ เอาออกงานสนามเล็กๆ งานคาราโอเกะได้สบายๆ..ผมว่าโทนเสียงมันถูกหูคอคาราโอเกะ คอเหล้า ที่เร้าอารมณ์เวลาได้ที่ได้ดีพอสมควรทีเดียว..แต่ตัว MG 24/14 ไม่ได้เรื่องเลย  ผมซื้อมาตัวหนึ่งเคยเอาทดลองออกงาน แต่ทำซาวด์แล้วไม่ผ่านต้องยกลงก่อนงานเริ่มเลย..ตัวหลังๆมาผมว่าไม่ผ่านนะคุรภาพเสียง+เกรดอุปกรณื ความทนทานมันด้อยลงไปเยอะเลย......ตัว MX 200 -MX 400 รุ่นเก่า แก่ โบราณ เสียงโครตดี หนา นุ่ม หนักแน่น มีน้ำหนัก มีมิติ ยอดเยี่ยมทั้งภาคไมค์+ ภาคดนตรี ออกงานสนาม งานใหญ่ได้สบายเลยแต่มันดูไม่สวย เทอะทะ โบราณทั้งปุ่ม รูปทรง และหนัก เพราะเป็นเหล็กทั้งนั้น..ผมขายให้สมาชิกในนี้ที่อยู่ลำปางไป 9500 บาท กว่าจะจ่ายเงินมานานเกือบ 2 เดือน ตอนหลังเห็นเอามาประกาศขาย 14500 บาท( ถ้าจำไม่ผิด)
6. Tascam เป็นมิกซ์ที่ผมตัดสินใจเลือกมาใช้ เพราะตอนนั้น Soundcraft Live3- Live 4 ที่กำลังเล็งๆอยู่ถูกพ่อค้าทั้งหลายในเวปปั่นราคาจนเว่อร์เกินจริง..และไปลองใช้ ลองฟังแล้วผมคิดว่า Out put มันเบา เร่งมาสเตอร์จนสุด เร่งสไลด์ในไลน์จนเกือบสุดมันยังให้เสียงไม่แรงพอ ตามที่ผมต้องการ..ผมได้มาเพราะประมูลมาจากญี่ปุ่น จ่ายเงิน แล้วรอ 1 เดือนกว่าๆ มันเป็นมิกซ์สตูดีโอ ห้องอัด ดังนั้นเกรดอุปกรณ์ +ความเที่ยง แม่นยำ ตอบสนองในการคอนโทรล ปรับมิกซ์ เสียงเพี้ยน ความเพี่ยน เสียงรบกวนไม่ต้องพูดถึง..ที่สำคัญ Tascam มันเป็นมิกซ์สตูดีโอที่เอามาใช้งานสนาม งาน PA ได้ดีเสียด้วย..ปัจจุบันผมจึงไม่คิดที่จะหาตัวไหนมาใช้แทนมันอีกแล้วสำหรับงานทั้ง Indoor- OutDoor

m sound

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 12:29:49 น. »
จาก คห ข้างบน ผมยังไม่เคยใช้ตัวเดียว ปลาคาร์ฟ (แต่เคยฟังเพราะเป็นพิมพ์นิยม ไปงานไหนไม่ค่อยพลาด) นอกนั้น ผ่าน มือ(ผ่านหูด้วย)ผมหมดแล้ววว..แต่ละตัว มี Alto อยู่นานสุด..ถามว่า ชอบไหม..มันตอบยากครับ..ผมเคยปีนไปถถึง มิกซ์ ดิจิตอล...แต่สุดท้ายย..จากการเปรียบเทียบ ลักษณะงาน ที่ใช้อยู่จริง..ตอนนี้ ผมกลับสู่สามัญ อยู่กับเจ้า ยามมันฮ่าง MG 124 CX นี่แหละครับ..มันคงเหมาะกับผมที่สุดในตอนนี้ครับ... :beer: :cheer1:

นี่ก็เสียงมาจาก ยามมันฮ่าง+เบเยอร์ไดนามิก ที่แถมมาครับ.. ;D ;D ;D

[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/529169631/287cd199[/flash]

[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/529130002/2b3d6fa8[/flash]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 13:31:59 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 12:33:15 น. »
จาก คห ข้างบน ผมยังไม่เคยใช้ตัวเดียว ปลาคาร์ฟ (แต่เคยฟังเพราะเป็นพิมพ์นิยม ไปงานไหนไม่ค่อยพลาด) นอกนั้น ผ่าน มือ(ผ่านหูด้วย)ผมหมดแล้ววว..แต่ละตัว มี Alto อยู่นานสุด..ถามว่า ชอบไหม..มันตอบยากครับ..ผมเคยปีนไปถถึง มิกซ์ ดิจิตอล...แต่สุดท้ายย..จากการเปรียบเทียบ ลักษณะงาน ที่ใช้อยู่จริง..ตอนนี้ ผมกลับสู่สามัญ อยู่กับเจ้า ยามมันฮ่าง MG 124 CX นี่แหละครับ..มันคงเหมาะกับผมที่สุดในตอนนี้ครับ... :beer: :cheer1:

นี่ก็เสียงมาจาก ยามมันฮ่าง+เบเยอร์ไดนามิก ที่แถมมาครับ.. ;D ;D ;D

[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/529169631/287cd199[/flash]

ผมชักเอนเอียงไปทางยามมันฮ่างแล้วละครับ  ;D

ออฟไลน์ สมบัติ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9DB99B
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 12:35:10 น. »

...เห็นด้วย  กับ ท่าน ตนไทบ้าน  ครับ..

keenew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 12:37:12 น. »
อันดับแรกต้องรู้ก่อนครับว่าจะเอาไปทำอะไร แล้วก็ศึกษาศึกษาศึกษา ทดสอบทดสอบทดสอบ แล้วก็ที่ขาดซะไม่ได้ก็งบประมาณครับ
นี่เป็นวิธีของผมครับ ท่านอื่นเชิญต่อเลยจร้าาาาาาาาา  ;)

chchairin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 13:43:50 น. »
อันดับแรกต้องรู้ก่อนครับว่าจะเอาไปทำอะไร แล้วก็ศึกษาศึกษาศึกษา ทดสอบทดสอบทดสอบ แล้วก็ที่ขาดซะไม่ได้ก็งบประมาณครับ
นี่เป็นวิธีของผมครับ ท่านอื่นเชิญต่อเลยจร้าาาาาาาาา  ;)
....ใช่ ถูกต้องครับ แรกสุดที่จะเลือกมิกซ์ต้องรู้จุดหมาย เป้าประสงค์ก่อนว่าต้องการเอาไปใช้งานแบบไหน งานเล็ก งานใหญ่ งานสนาม งานในร่ม ร้องในบ้าน ฯลฯ ต้องการโทน แนว บุคลิคเสียงของระบบ เสียงแบบไหนจัดจ้าน หนักแน่น เร้าใจ โจ๊ะๆ ตึ๊กๆ ตักๆ แบบคอคาราโอเกะลูกทุ่ง หมอลำ คำเมือง ซอมักม่วน ไมค์ออกคม จัดจ้าน ซิบๆ FX เยอะๆ หรือว่างานแบบนุ่มนวล หนักแน่น หวานๆ คม ชัดสดใส แบบงานที่ต้องการคุณภาพเสียงดนตรี+ไมค์สูงๆ งานผู้ดี ผู้ใหญ่ งานโชว์เสียง มินิคอนเสิร์ต งานประกวดเสียงร้องเพลง ฯลฯ ...จะได้เลือกมิกเซอร์ที่มีโทน บุคลิคเสียงได้ถูกตามที่ต้องการ เพราะมิกซ์ยี่ห้อดีๆ ดังๆ จะสร้างรุ่น ออกแบบ ทำมาให้เหมาะสำหรับการใช้งานที่แตกต่างกัน เช่น soundcraft FX8-FX16 -live 3-4 - k ลฯ

chchairin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 13:54:19 น. »
...เห็นด้วย  กับ ท่าน ตนไทบ้าน  ครับ..
....ลองฟังแล้ว  ถ้าใช้ FS ก็เป็น FS ที่ทำได้ออกมาดีมากตัวหนึ่งที่เดียว..เสียงสแนร์พองาน ไม่เว่อร์เกินไป เสียงเบสเกาะ ชิดกับกระเดื่องพอดีๆ ...แต่เสียงกระเดื่องจะอ้วน บานไปนิดหนึ่ง จึงออกมาบวมๆไปหน่อย น่าจะเพิ่มน้ำหนัก ลดความอ้วนกระเดือ่งลงหน่อย จะทำให้เสียงกระเดื่องหนักแน่น  กระชับ เป็นลูก เป็นก้อนมากขึ้นถ้าทำได้ สุดยอดเลยครับ..( ผมชอบกระเดื่องของ SFสมศักดิ์ มากครับ เยี่ยมจริงๆ ออกงานสนามแล้วหนักแน่น กระชับ เป้นลูก เป็นก้อนได้ใจ......ผมทำ+ ปรับ FS ไม่เป็น แต่ใช้เป็น ฟังเป็นเท่านั้น ขออภัยที่บังอาจมาแนะนำด้วยครับ..)

m sound

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 14:19:06 น. »
....ลองฟังแล้ว  ถ้าใช้ FS ก็เป็น FS ที่ทำได้ออกมาดีมากตัวหนึ่งที่เดียว..เสียงสแนร์พองาน ไม่เว่อร์เกินไป เสียงเบสเกาะ ชิดกับกระเดื่องพอดีๆ ...แต่เสียงกระเดื่องจะอ้วน บานไปนิดหนึ่ง จึงออกมาบวมๆไปหน่อย น่าจะเพิ่มน้ำหนัก ลดความอ้วนกระเดือ่งลงหน่อย จะทำให้เสียงกระเดื่องหนักแน่น  กระชับ เป็นลูก เป็นก้อนมากขึ้นถ้าทำได้ สุดยอดเลยครับ..( ผมชอบกระเดื่องของ SFสมศักดิ์ มากครับ เยี่ยมจริงๆ ออกงานสนามแล้วหนักแน่น กระชับ เป้นลูก เป็นก้อนได้ใจ......ผมทำ+ ปรับ FS ไม่เป็น แต่ใช้เป็น ฟังเป็นเท่านั้น ขออภัยที่บังอาจมาแนะนำด้วยครับ..)
ไม่เป็นไร มิได้ขอรับ..นี่เป็น ข้อครหาอีก1 ที่ ยามาฮ่า ถูกสบประมาทจากเซียน หูทองทั้งหลายว่า เบส บวม (ยิ่งบูสท์ ยิ่งบวม) ขอแจงที่มาเท่าที่ลองนะครับ.
EQ ของ ยามาฮ่า low ถูกตั้งให้ บูสท์ที่ 100 Hz +-15 dB ซึ่งเป็นความถี่ที่ บูสท์แล้ว บวม โด่ง แน่นอน (ที่ได้ฟัง ผมตั้ง แฟล็ท) โดยไป บูสท์ นิดหน่อยที่ ออดิจี้ 7.1 0570 คุณภาพเสียงยังด้อยกว่าซาวด์ตัวอื่น ๆอยู่มาก) ผมถึงตั้งที่มิกซ์ให้ แฟล็ต ไงครับ...แล้ว..เป็นวันแรกที่ลอง บันทึกเสียง(จากมิกซ์ตัวนี้) ครับ..อาการบวมที่ว่า แก้ได้แน่นอนครับ..โดยพ่วง EQ อีกตัว โดยเอากดความถี่ที่ที่บวมออก จะ บูสท์ ก็ ให้แต่น้อย อย่าไปยกที่ 100 HZ ก็พอครับ.อาการนี้ผมไม่หนักใจแต่ประการใด.. ครับ...ที่ท่านฟังมีแค่ ไมค์สาย+มิกซ์/แล้วก็คอมพิวเตอร์ ไม่มีตัวช่วยใด ๆอีกครับ....ขอบคุณที่ชี้แนะครับ... :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 14:50:07 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 15:26:07 น. »

[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/529130002/2b3d6fa8[/flash]

ใช้ EFFECT เบอร์ไหนครับท่านเสียง :th2: :th2: :th2: ผมใช้เบอร์ 10 ครับ :thank1:

m sound

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 15:30:43 น. »
ใช้ EFFECT เบอร์ไหนครับท่านเสียง :th2: :th2: :th2: ผมใช้เบอร์ 10 ครับ :thank1:
ตอนนี้  REVERB HALL 2 (ในแนวเว่อร์ ๆ อยู่ เพื่อสื่อเรื่อง fx ครับ.) ไม่ได้ออกงานใหญ่ เอาแค่นี้ก็พอแล้วล่ะครับ..พอใจแล้วครับท่าน ;D ;D ;D

[flash=200,50]http://www.4shared.com/embed/529266991/7381cd6[/flash]

chchairin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 15:46:47 น. »
ไม่เป็นไร มิได้ขอรับ..นี่เป็น ข้อครหาอีก1 ที่ ยามาฮ่า ถูกสบประมาทจากเซียน หูทองทั้งหลายว่า เบส บวม (ยิ่งบูสท์ ยิ่งบวม) ขอแจงที่มาเท่าที่ลองนะครับ.
EQ ของ ยามาฮ่า low ถูกตั้งให้ บูสท์ที่ 100 Hz +-15 dB ซึ่งเป็นความถี่ที่ บูสท์แล้ว บวม โด่ง แน่นอน (ที่ได้ฟัง ผมตั้ง แฟล็ท) โดยไป บูสท์ นิดหน่อยที่ ออดิจี้ 7.1 0570 คุณภาพเสียงยังด้อยกว่าซาวด์ตัวอื่น ๆอยู่มาก) ผมถึงตั้งที่มิกซ์ให้ แฟล็ต ไงครับ...แล้ว..เป็นวันแรกที่ลอง บันทึกเสียง(จากมิกซ์ตัวนี้) ครับ..อาการบวมที่ว่า แก้ได้แน่นอนครับ..โดยพ่วง EQ อีกตัว โดยเอากดความถี่ที่ที่บวมออก จะ บูสท์ ก็ ให้แต่น้อย อย่าไปยกที่ 100 HZ ก็พอครับ.อาการนี้ผมไม่หนักใจแต่ประการใด.. ครับ...ที่ท่านฟังมีแค่ ไมค์สาย+มิกซ์/แล้วก็คอมพิวเตอร์ ไม่มีตัวช่วยใด ๆอีกครับ....ขอบคุณที่ชี้แนะครับ... :thank1: :thank1:
...อีกนิดนะครับ  มิกซ์ที่ท่านใช้ถึงจะเป็น MG เหมือนกัน แต่มันเป็นรุ่นหลังที่ผมได้ฟังแล้วรู้สึก สัมผัสได้ว่าคุณภาพ เกรดอุปกรณ์ด้อยลงมาจาก MG รุ่นแรกๆมาก มันทำให้คุณภาพเสียงที่ได้ด้อยลงไปมาก...ผมใช้รุ่นเก่าคือ MG 16/6 FX อยู่ 3 ตัวอยู่ที่ร้านดูบอล+ร้องเพลง 1 ตัว อีก 2 ตัวไว้ออกงานเล็กๆไปถึงงานขนาดกลางหน่อยๆ แขกสัก 100-200 คน ( ปรกติจะใช้ Soundcraft  8 แต่บุคลิค โทนเสียงออกผู้ดี นุ่ม หนา หวานๆ ไม่ถูกหูคอคาราโอเกะตึ๊กๆ ตักๆแถวบ้านผม) ผมว่าคุณภาพเสียงมันได้นะ หนักแน่น หนา ออกสไตล์จิ๊ดจ๊าด ตึ๊กๆ ตั๊กๆหน่อยๆ  เบสกระเดื่องหนา หนักแน่น กระชับเป้นลูก เป็นก้อนดีมาก (งานเล็กๆ Low ผมจะใช้พาวเวอร์ Soundstandard MX 1000 ขับตู้ซับ X-Two ดอกแฝดช่างรุ่งข้างละ 1).
...ง.อันนี้พูดมาเพราะได้ฟังเปรียบเทียบมาด้วยตัวเองนะครับ..

m sound

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 15:58:15 น. »
...อีกนิดนะครับ  มิกซ์ที่ท่านใช้ถึงจะเป็น MG เหมือนกัน แต่มันเป็นรุ่นหลังที่ผมได้ฟังแล้วรู้สึก สัมผัสได้ว่าคุณภาพ เกรดอุปกรณ์ด้อยลงมาจาก MG รุ่นแรกๆมาก มันทำให้คุณภาพเสียงที่ได้ด้อยลงไปมาก...ผมใช้รุ่นเก่าคือ MG 16/6 FX อยู่ 3 ตัวอยู่ที่ร้านดูบอล+ร้องเพลง 1 ตัว อีก 2 ตัวไว้ออกงานเล็กๆไปถึงงานขนาดกลางหน่อยๆ แขกสัก 100-200 คน ( ปรกติจะใช้ Soundcraft  8 แต่บุคลิค โทนเสียงออกผู้ดี นุ่ม หนา หวานๆ ไม่ถูกหูคอคาราโอเกะตึ๊กๆ ตักๆแถวบ้านผม) ผมว่าคุณภาพเสียงมันได้นะ หนักแน่น หนา ออกสไตล์จิ๊ดจ๊าด ตึ๊กๆ ตั๊กๆหน่อยๆ  เบสกระเดื่องหนา หนักแน่น กระชับเป้นลูก เป็นก้อนดีมาก (งานเล็กๆ Low ผมจะใช้พาวเวอร์ Soundstandard MX 1000 ขับตู้ซับ X-Two ดอกแฝดช่างรุ่งข้างละ 1).
...ง.อันนี้พูดมาเพราะได้ฟังเปรียบเทียบมาด้วยตัวเองนะครับ..
ครับ..หลากหลายความคิด..ก็ว่ากันไป แล้วแต่ชอบ..MG16/6FX นี่ก็อีกหนึ่งที่ผมได้สัมผัสแบบนานพอสมควร..ชอบความแน่นหนา/แข็งแรง /บึกบึน (ด้วยบอดี้เป็นเหล็กทั้งหมด) เป็นมิกซ์รุ่นเก๋า..ที่ผมใช้ออกงาน..ส่วนตัว ผมว่า FX สู้ตัวใหม่ไม่ได้ และ โทนเสียงตัวใหม่จะบางกว่า/แต่ตัวใหม่ก็มีของเล่นใหม่ คือ คอมเพรสเซอร์ แถมมาให้ด้วย (แล้วก็ใช้งานได้ผลจริง ๆด้วยสิครับ.) อันนี้ แล้วแต่ นานาทัศนะเป็นความชอบแต่ละบุคคลครับ..ไม่ว่ากัน ถ้าจะเปรียบเทียบกับรถยนต์ เมื่อก่อนผมว่า วีออสรุ่นเก่า สวยแล้ว ดีแล้ว../ แต่ไหง..พอรุ่นใหม่ออกมา..ผม..ก็ตกลงซื้อตัวใหม่มาขับ..ทั้งที่เคยคิดว่า ตัวเก่าน่ะ  สุดยอดแล้วครับ... ;D ;D ;D :thank1:

suthara

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 16:00:22 น. »
ใช้ในบ้าน Alto น่าตอบโจทย์ได้ดี เอฟเฟคเยี่ยม ราคาสบายกระเป๋า ปล่อยออกง่าย 100Fx,140Fx,180Fx,220Fx  :cheer:

สำเนาถูกต้องครับ  ตอนนี้กำลังมองหา 220FX อยู่ แต่ก็ยังเสียดาย 140FX อยู่เหมือนกัน

สอยมาอีกซะบ้อ 220FX ป๋าเรย์มีป่าวหว่า????  :o^: :o^: :o^: :o^: