ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 9466 ครั้ง)

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
Re: ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 11:55:32 น. »

ใช้แบบกระเบื้อง 8 โอมส์  20w
ต่ออนุกรมที่ขั้วบวก   มองง่ายๆ   เหมือนเอามาต่อแทนสายลำโพง1ช่วง  เฉพาะขั้วบวก

น้านพครับขอแบบละเอียดจนป่น พ่วงตรงจุดไหนครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 11:57:05 น. »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 12:00:24 น. »
น้านพครับขอแบบละเอียดจนป่น พ่วงตรงจุดไหนครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ไม่สะดวกครับ  ใช้มือถือ
ต่อที่ปลายสายของเสียงแหลม  ตรงขั้วบวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 12:06:08 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 12:32:58 น. »
ไม่สะดวกครับ  ใช้มือถือ
ต่อที่ปลายสายของเสียงแหลม  ตรงขั้วบวก
ขอบคุณมากครับน้านพ ต่อเหมือนกับเราใช้ C ต่ออนุกรมกับเสียงแหลมกรณีที่ไม่มี NETWORK ใช่เปล่าครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 12:45:15 น. »
ขอบคุณมากครับน้านพ ต่อเหมือนกับเราใช้ C ต่ออนุกรมกับเสียงแหลมกรณีที่ไม่มี NETWORK ใช่เปล่าครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

Yes

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 15:03:59 น. »
ถ้าจะ ดรอป dB ลงอีก ... ผมคิดว่า คงต้องเปลี่ยน R ที่มัน อนุกรมกับเสียงแหลมและ R ที่ขนานกับดอกเสียงแหลม นะครับ

ให้มันสัมพันธ์กัน   อิมพิแดนซ์ของจุดตัดจะได้คงที่เหมือนเดิม...

ไม่เห็นใต้ท้องพริ้นต์  ไม่รุ้ว่ารุ่นนี้ใช้ R Atten แบบคู่ หรือเดี่ยว...

อนุเคราะห์ใต้พริ้นหงายให้ดูหน่อยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 13:18:42 น. »
ถ้าจะ ดรอป dB ลงอีก ... ผมคิดว่า คงต้องเปลี่ยน R ที่มัน อนุกรมกับเสียงแหลมและ R ที่ขนานกับดอกเสียงแหลม นะครับ

ให้มันสัมพันธ์กัน   อิมพิแดนซ์ของจุดตัดจะได้คงที่เหมือนเดิม...

ไม่เห็นใต้ท้องพริ้นต์  ไม่รุ้ว่ารุ่นนี้ใช้ R Atten แบบคู่ หรือเดี่ยว...

อนุเคราะห์ใต้พริ้นหงายให้ดูหน่อยครับ

ผมกำลังจะหา R กระเบื้อง 8 โอมส์  20w จากnetwork เก่าๆมาดรอปพอดีครับ

ยังไงรบกวนอาจารย์ดูให้ด้วยครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

แบบชัดๆครับ

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 15:43:15 น. »
ฝากท่านจันทร์แดงครับ
ตัวนี้เป็น 2 Way passive    เสียงกลางเป็น order 1 ความชัน  6dB/oct  เสียงแหลมเป็น order 3  ความชัน 18dB/oct (ไม่ต้องกลับขั้วแหลม)

สีน้ำเงิน สภาวะปกติ   (เอาส่วนเสียงแหลม นะครับ)
 สัญญาณเข้า วิ่งผ่าน C ตัวแรก ผ่านขดลวดลงกราวด์ เป็น ออเดอร์2  ได้ความถี่ที่ต้องการแล้ว ผ่าน C ตัวที่สอง (ตัวข้างๆ R )วิ่งผ่าน โพลีสวิตท์ ตัวเล็กๆๆๆR บังไว้  เข้าขั้วบวกลำโพงแหลม ดังเปรี้ยงป้าง.... ตามปกติ ไม่ลด dB ประการใดทั้งสิ้น (มันเลยทำให้ท่านได้ยินเสียงแลหมดังแรงมากมาย)

พอ พีคหนักๆๆ (เส้นแดง) โพลีสวิตท์ร้อน  ตัดการทำงาน  สัญญาณจาก C ตัวที่ 2  วิ่งผ่าน R Attenn ค่า  10โอมห์เข้าขั้วบวกลำโพง โดยมี 8.2อนุกรม 8.2 โอมห์ ดึงกลงกราวน์  ตัวนี้ ลดไปประมาณ -10dB ทำให้เสียงแลหมดังเบาลงชั่วขณะ (โปรเทคชั่น)  จนกว่า โพลีสวิทต์ จะต่อวงจรให้เหมือนเดิม

การดรอป dB ณ สภาวะปกติ  ทำได้ 2 กรณี
1. ถอดโพลีสวิต์ออก แล้วเอา มาอนุกรมกับ R ซัก 30W ก่อน แล้วค่อยต่อเข้าวงจรก่อนถึง+ลำโพง
2. เอา R ซัก 30W ต่ออนุกรมกับสายลำโพงไปเลยก่อนเข้าขั้ว +  (ตัวนี้ หากเกิดสภาวะโปรเทค แหลมจะดังเบาลงอีกมากๆๆ )

เดี๋ยวผมหาโปรแกรมคำนวณการลด dB กรณีใช้ R แค่ 1 ตัวก่อน

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 16:10:57 น. »
การดรอป นะครับ  (ดูข้อมูลความไวของดอกกลางกับดอกแหลม ประกอบกันด้วยก็ดีน่ะครับ ...)

ทุกค่า ควรใช้ 30W ขึ้นไป  เพราะ สัญญาณ จะไหลผ่านตัวนี้ตลอดเวลา  แล้วมันจะร้อน .. หากร้อน R จำพวกนี้เป็นแบบ ไววาวน์(ขดลวด)
ร้อนแล้วจะเกิดการสูญเสียความถี่สูง  นั่นคือใช้ วัตต์สูงๆๆไว้ ความร้อนจะเกิดน้อย .. (ผมใช้ 20W ขนานกับ 20W)

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 17:05:05 น. »
ฝากท่านจันทร์แดงครับ
ตัวนี้เป็น 2 Way passive    เสียงกลางเป็น order 1 ความชัน  6dB/oct  เสียงแหลมเป็น order 3  ความชัน 18dB/oct (ไม่ต้องกลับขั้วแหลม)

สีน้ำเงิน สภาวะปกติ   (เอาส่วนเสียงแหลม นะครับ)
 สัญญาณเข้า วิ่งผ่าน C ตัวแรก ผ่านขดลวดลงกราวด์ เป็น ออเดอร์2  ได้ความถี่ที่ต้องการแล้ว ผ่าน C ตัวที่สอง (ตัวข้างๆ R )วิ่งผ่าน โพลีสวิตท์ ตัวเล็กๆๆๆR บังไว้  เข้าขั้วบวกลำโพงแหลม ดังเปรี้ยงป้าง.... ตามปกติ ไม่ลด dB ประการใดทั้งสิ้น (มันเลยทำให้ท่านได้ยินเสียงแลหมดังแรงมากมาย)

พอ พีคหนักๆๆ (เส้นแดง) โพลีสวิตท์ร้อน  ตัดการทำงาน  สัญญาณจาก C ตัวที่ 2  วิ่งผ่าน R Attenn ค่า  10โอมห์เข้าขั้วบวกลำโพง โดยมี 8.2อนุกรม 8.2 โอมห์ ดึงกลงกราวน์  ตัวนี้ ลดไปประมาณ -10dB ทำให้เสียงแลหมดังเบาลงชั่วขณะ (โปรเทคชั่น)  จนกว่า โพลีสวิทต์ จะต่อวงจรให้เหมือนเดิม

การดรอป dB ณ สภาวะปกติ  ทำได้ 2 กรณี
1. ถอดโพลีสวิต์ออก แล้วเอา มาอนุกรมกับ R ซัก 30W ก่อน แล้วค่อยต่อเข้าวงจรก่อนถึง+ลำโพง
2. เอา R ซัก 30W ต่ออนุกรมกับสายลำโพงไปเลยก่อนเข้าขั้ว +  (ตัวนี้ หากเกิดสภาวะโปรเทค แหลมจะดังเบาลงอีกมากๆๆ )

เดี๋ยวผมหาโปรแกรมคำนวณการลด dB กรณีใช้ R แค่ 1 ตัวก่อน
การดรอป นะครับ  (ดูข้อมูลความไวของดอกกลางกับดอกแหลม ประกอบกันด้วยก็ดีน่ะครับ ...)

ทุกค่า ควรใช้ 30W ขึ้นไป  เพราะ สัญญาณ จะไหลผ่านตัวนี้ตลอดเวลา  แล้วมันจะร้อน .. หากร้อน R จำพวกนี้เป็นแบบ ไววาวน์(ขดลวด)
ร้อนแล้วจะเกิดการสูญเสียความถี่สูง  นั่นคือใช้ วัตต์สูงๆๆไว้ ความร้อนจะเกิดน้อย .. (ผมใช้ 20W ขนานกับ 20W)
ขอบคุณอาจารย์มากครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 19:47:58 น. »
ใช้ค่าใกล้เคียงได้นะครับ  สำหรับ R 

อย่างเช่นจะใช้ 8.2 โอมห์  ก็จะลดราวๆๆ 6dB