ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การต่อลำโพงมอนิเตอร์  (อ่าน 18184 ครั้ง)

ออฟไลน์ นุ้ย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
ขอความรู้การต่อลำโพงมอนิเตอร์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2016, 11:04:46 น. »
ไหนก็มาเรื่องมอนิเตอร์แล้ว ขอถามเรื่องการวางมอนิเตอร์ซะเลย(เฉพาะวงคาราฯนะครับ)
ส่วนมากเราเห็นสมาชิกที่ออกงานวางมอนิเตอร์อยู่หน้าคนร้องหรือไม่ก็ด้านข้าง ภาพจากสมาชิกเรานี่แหละครับ

(....)[/url]

แต่เห็นมีสมาชิกอยู่ท่าน(ท่านนุ้ย) วางด้านข้างบนขาตั้งลำโพงแล้วหันมาทางนักร้อง
การวางในลักษณะต่างๆนี้ มีข้อดีข้อเสียหรือไม่อย่างไร
หรืออยู่ที่สถานที่และความสะดวกในการทำงานครับ

(....)
(....)

ผมชอบวางลำโพงมอนิเตอร์บนขาตั้ง  และวางตำแหน่ง ซ้าย-ขวา สูงระดับหู ของนักร้องเพราะได้ยินชัดเจนดี และเปิดได้ดังดี
ถ้า...วางหน้าเวที บนพิ้นและแหงนขึ้น นักร้องสมัครเล่นชอบเอาไมค์ไปจ่อตู้มอนิเตอร์ ทำให้ไมค์หอนง่ายครับ....อีกอย่างที่สำคัญคือไม่เกะกะนักร้องอาวุโส
ที่ชอบเดินขึ้นหน้าเวที และที่สำคัญมากๆ คือเสียงดี ได้มิติกว้าง ช่างถ่ายรูปชอบครับ!

ออฟไลน์ NickMusic Atsamat101

• ระดับ 3
  • *
  • 1256C489 1sound pro
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 10:54:46 น. »
ไหนก็มาเรื่องมอนิเตอร์แล้ว ขอถามเรื่องการวางมอนิเตอร์ซะเลย(เฉพาะวงคาราฯนะครับ)
ส่วนมากเราเห็นสมาชิกที่ออกงานวางมอนิเตอร์อยู่หน้าคนร้องหรือไม่ก็ด้านข้าง ภาพจากสมาชิกเรานี่แหละครับ

(....)[/url]

แต่เห็นมีสมาชิกอยู่ท่าน(ท่านนุ้ย) วางด้านข้างบนขาตั้งลำโพงแล้วหันมาทางนักร้อง
การวางในลักษณะต่างๆนี้ มีข้อดีข้อเสียหรือไม่อย่างไร
หรืออยู่ที่สถานที่และความสะดวกในการทำงานครับ

(....)
(....)

ผมลองทำมอนิเตอร์ดูตามรูปแล้ว
แบบที่work ที่สุดสำหรับมือใหม่อย่างผม คืออันล่างสุด
คือตั้งลำโพงบนขาตั้ง วางไว้ด้านข้างเวที เสียงจะเหมือนลำโพงหลัก
เรามีหน้าที่ปรับความดังเบาตามที่นักร้องขอ อีคิวก็ไม่ต้องคัด เพราะลำโพงอยู่ไกลนักร้องพอควร
ที่สำคัญ แอมป์สำหรับลำโพงมอนิเตอร์ต้องมีwสูงพอสำหรับมอนิเตอร์(อันนี้เฮียแซมเคยแนะนำไว้)
เพราะไฟVU ที่แอมป์วิ่งน้อยมากแค่ 1-2 ขีด จาก 5 ขีด โอกาสที่ไมค์จะหอนมีน้อยมาก เครื่องผมไม่หอน

แต่ถ้าวางลำโพงมอนิเตอร์ไว้หน้าเวทีตามรูป ต้องใช้ร่วมกับอีคิว เพื่อคัดกันไมค์หอน เพราะลำโพงอยู่ใกล้นักร้อง มีโอกาสไมค์หอนสูงกว่ามากๆ สำหรับมือใหม่ คัดอีคิวไม่เป็น มันเป็นเรื่องยุ่งยากมาก เพราะเสียงมอน มันจะเพี้ยน ไม่ว่าจะเป็นเสียงเพลงหรือเสียงนักร้องครับ
สำหรับผมแล้ว วางไว้ข้างเวที ตั้งบนขาตั้ง หันไปทางนักร้อง น่าจะดีสุดครับ และเวที ต้องไม่ยาวเกินไป ขนาด 4-6 ม. นี่ กำลังดีสำหรับวงคาราโอเกะครับ

ออฟไลน์ แชร์มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2E6587 ครูภูม
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 14:28:50 น. »
ต่อยังไงก็ได้ที่ไม่ให้หอน  และคนบนเวทีได้ยินชัดและสนุกไปกับเพลง    อิอิ   แล้วทำไง  ......

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 20:11:58 น. »
การต่อลำโพงมอนิเตอร์

ขอผมต่อออกจาก aux ผ่าน eq ส่งไป power amp ออกลำโพง

วิธีของผมที่ทำให้มันไม่ค่อยเห่า คือหาแอมป์ที่วัตต์สูงๆไปดันมอนครับ ที่่ใช้อยู่ประมาณ900 RMS ที่ 8 โอห์มครับ  :95: :95: :95:

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 20:15:13 น. »
พอจะได้ไอเดียแล้วครับ  :2:

ออฟไลน์ ณัฐซาวด์

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 4EE368DC จาก อ.ศักดิ์สิงห์ 75C40CE4 จากประจักร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2016, 18:54:25 น. »
กรณีวางมอนิเตอร์หน้าเวที ต้องกลับเฟสลำโพงไหมครับ...

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2016, 19:18:25 น. »
กรณีวางมอนิเตอร์หน้าเวที ต้องกลับเฟสลำโพงไหมครับ...

ลองกลับแล้วจะรู้ครับ

ออฟไลน์ ณัฐซาวด์

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 4EE368DC จาก อ.ศักดิ์สิงห์ 75C40CE4 จากประจักร
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2016, 19:37:50 น. »
ลองกลับแล้วจะรู้ครับ
ฮ่า ฮ่า ฮ่า โดนน้านพจัดซะแล้ว ขอบคุณครับ.. :embarrassed:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2016, 20:10:21 น. »
ฮ่า ฮ่า ฮ่า โดนน้านพจัดซะแล้ว ขอบคุณครับ.. :embarrassed:

รู้ด้วยตัวเองดีกว่าฟังเขามาครับ   บางทีเขาอาจจะบอกเราผิดก็ได้