ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกวนใจ จี๋ๆๆ  (อ่าน 13939 ครั้ง)

ออฟไลน์ dang

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 8F65E58A ช้ย แสตมป์ ลำปาง
เสียงกวนใจ จี๋ๆๆ
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 11:55:19 น. »
เสียงมันดังกวนใจ มากครับ เสียงดังจี่๋ๆๆๆๆเวลาเร่งแอมป์สุด ๆ เสียงดัง รบกวนผู้รู้ อาจารย์ ทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ แก้ไขอย่างไงดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
Re: เสียงกวนใจ จี๋ๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 11:59:11 น. »
เสียงมันดังกวนใจ มากครับ เสียงดังจี่๋ๆๆๆๆเวลาเร่งแอมป์สุด ๆ เสียงดัง รบกวนผู้รู้ อาจารย์ ทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ แก้ไขอย่างไงดีครับ ขอบคุณครับ

ไม่ยากครับ ตรวจสอบอุปกรณ์ทีละชิ้น โดยทดลองต่อสัญญาณเสียงเข้าแอมป์ตรงๆ ถ้ายังไม่เจอก็ค่อยๆเพิ่มไปทีละชิ้นเดียวก็เจอครับ

;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 12:02:33 น. »
เช็คสายสัญญาณ ทุกเส้นที่เชื่อมต่อก่อน   

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 12:03:49 น. »
ขอบคุณมากๆๆครับ เดียวจะลองดูครับ ขอบคุณมั๊กๆๆครับ

ออฟไลน์ kann

• ระดับ 5
  • *
  • 86E42D79--7F0C1192หนุ่มลำดวน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 12:30:49 น. »
เช็คสายสัญญาณ ทุกเส้นที่เชื่อมต่อก่อน   

ตามนั้นครับ มีกราวด์บางจุดไม่ดี

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 13:45:49 น. »
ถอดสายไปทีละเส้นๆๆ สุดท้ายถึงสายที่เสียบ EQ ดึงออกเสียงหายจี่ ต้องเปลี่ยนสายใหม่ไหม แต่ตอนนี้ยังไม่มีสายสำลอง 555 ถ้าเปลี่ยนสายใหม่แล้วยังไม่หาย แปลว่าเป็นที่ตัวเครื่อง EQ ใช่ไหมครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 13:47:45 น. »
ต่อสายกราวด์บางจุดไม่ดี หมายความว่าไงครับ  ขยายความให้น้อยครับ :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 14:07:18 น. »
ถอดสายไปทีละเส้นๆๆ สุดท้ายถึงสายที่เสียบ EQ ดึงออกเสียงหายจี่ ต้องเปลี่ยนสายใหม่ไหม แต่ตอนนี้ยังไม่มีสายสำลอง 555 ถ้าเปลี่ยนสายใหม่แล้วยังไม่หาย แปลว่าเป็นที่ตัวเครื่อง EQ ใช่ไหมครับ

สลับสายอื่นมาใส่ดูก่อนครับ ถ้าหายก็แสดงว่าเป็นที่สาย ถ้าไม่หายก็อาจจะเป็นที่ตัวเครื่อง โดยเฉพาะขั้วที่ต่อสายอาจจะหลุดหลวม

ออฟไลน์ chit

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7F0D119E x-men : 9F61EB22 หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 15:10:15 น. »
 :th2: :th2:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 16:02:08 น. »
ขอบคุณมากครับทุกท่านที่แนะนำ :happy: :thank1:

ออฟไลน์ kann

• ระดับ 5
  • *
  • 86E42D79--7F0C1192หนุ่มลำดวน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 20:59:55 น. »
หายหรือยังครับ สรุปว่าเป็นที่สายหรือ EQครับ ถ้าเป็นที่สายหรือข้อต่อถอดเข้าออกบ่อย ก็จบไป ถ้าเป็นที่ EQ น่าจะเป็นไอซีเล็คกุเลทไฟลบกับไฟบวกออกไม่เท่ากัน 7815กับ 7915 เป็นสองข้างหรือข้างเดียวครับ    กราวด์ไม่ดีคือข้อต่อที่เราถอดบ่อยๆมันหลวม ขยับหาย จะมีเสียงฮัม และที่หนักๆ เอามือแตะเครื่อง เสียงฮัมลดลง หรือมีเสียงแป๊บๆออกลำโพง(ดังไม่แรงสังเกตเอาครับ)

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 00:03:14 น. »
เจอกับตัวเอง สาย XLR สลับขั้ว อีกด้านหนึ่งเอากราวน์ไปต่อที่ขา 2  ต้องรื้อมาเช็คใหม่ทุกเส้น หายสนิทจนถึงทุวันนี้

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 07:14:00 น. »

เรื่องของเสียงรบกวน ผมเคยตอบหลายครั้งแล้วครับ

เสียงจี่  มาจาก Ground ไฟ  หมายถึงจากระบบไฟซึ่งส่วนใหญ่เป็นไฟ ดีซี

เสียงฮัม  มาจาก Ground สัญญาณ หลุด ขาด รอยเชื่อมบัดกรีไม่ดี ร่อน

ถ้าเสียงจี่มาจาก อีคิว เช็คระบบไฟที่อีคิว ครับ  สายสัญญาณไม่เกี่ยว

ลองอีกอันคือ  สายดินที่ต่อลงพื้นดินจริงด้วยแท่งทองแดง

เสียงจี่ส่วนใหญ่รับสัญญาณรบกวนมาจากหม้อแปลงครับ มันจะมาในรูปของสนามไฟฟ้า
มักจะเกิดตอนไฟบ้านมาแรงๆ เช่น 230V หรือมากกว่า
สามารถเทสได้ด้วยการถอดหม้อแปลงไปวางไกลๆ ถ้าเสียงจี่หายหรือเปลี่ยนไป ก็มั่นใจได้เลย

ส่วนทางป้องกันคือต้องใช้หม้อแปลงดีๆ หรือชิลด์หม้อแปลงด้วยโลหะทั้งตัว
ทางออกอีกทางหนึ่งที่พอป้องกันได้คือ ในส่วนของสัญญาณอินพุตจากบอร์ดไป RCA
ต้องใช้สายชิลด์ดีๆ เดิน+เดินระบบกราวด์ให้ถูกต้องครับ

ที่มา

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7226.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 07:21:45 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 07:54:11 น. »
ครอส Bss fds336 ผมก็ฮัม เห็นบอกยี่ห้อนี้ต้องกลับสายสัญญาณ ผมกลับซะจนสายเละ ยังงมๆอยู่ ใครเชี่ยวชาญแนะนำด้วยคับ

khonwangyang

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 08:40:46 น. »
ของผมที่เจอ ตู้ลำโพงกลางแหลมกับเพาเวอร์แอมป์มีความถี่ใกล้เคียงกันเลยเกิดเสียงจี่และฮัม

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 08:57:37 น. »
ครอส Bss fds336 ผมก็ฮัม เห็นบอกยี่ห้อนี้ต้องกลับสายสัญญาณ ผมกลับซะจนสายเละ ยังงมๆอยู่ ใครเชี่ยวชาญแนะนำด้วยคับ

น่าจะฮัมจาก Earth Loops  ครับ 

อยู่ที่ระบบการเชื่อมต่อ ตั้งแต่ปลั๊กไฟ ซึ่งต้องลงดินจริงๆ

สายสัญญาณ ต้องต่อตามคู่มือทุกเส้นครับ เหนื่อยหน่อย  แต่หายจี่

จากคู่มือ 336

WARNING: THIS DEVICE MUST BE EARTHED!

A 3-wire earthed outlet must always be used.
The earth terminal of the IEC plug is required by wiring codes and regulations.
It must always be connected to the electrical installation safety earth.
The FDS-334T/336T has carefully designed internal earthing plus balanced Inputs and Outputs
to eliminate the possibility of earth loops (hum).

About earth loops

A typical example of an earth loop situation would be when two interconnected components of
a system are earthed through their individual AC power earth connections to separate AC poweroutlets.
In this case a path to ground exists both directly through the mains earth of each component
and also via the shield in the signal wire to the AC power earth connection of the other component.

In effect the two paths to earth form a loop antenna which picks up interference currents from surrounding equipment.
Because of lead resistance these induced currents are transformed into voltage fluctuations in the grounding system
and hence the reference ground is no longer at a stable potential.
Various connection configurations can prevent ground loops occurring.
The aim is always to ensure that a loop path is never actually formed.
The most flexible solution, and easiest to implement in a touring system,
is to use the practice of ‘telescoping shields’.

This method is highly effective in removing ground loops
and prevents unwanted signals entering the signal chain as the shield is always connected to ground at only one point.
The Minidrive is designed with the Input earth connections isolated so that an earth loop will
not occur between the FDS-334T/336T and the preceding source component.
However, an earth loop could occur between an Output connection from
the Minidrive and an amplifier with an input ground connection.

In this situation the signal cable shield can be disconnected at one end to prevent interference.
Rear Panel Connections12
Audio Connections

The FDS-334T/336T has two balanced Inputs and either six (336T) or four (334T) balanced
Outputs that can accommodate both balanced and unbalanced signals.
Note: Because the FDS-334T/336T outputs can be programmed for any passband,
caution must be taken when connecting the outputs to the amplifiers.
The connection of low frequency signals to high frequency drivers could cause serious damage - this is not covered by warranty.

Please check your wiring before using the Minidrive.

During the initial set up of the system turn the output volumes up slowly and listen for hums,
buzzes and crackling all of which could be down to faulty wiring and could damage your speakers and/or amplifiers.

Balanced wiring

High quality twin conductor shielded audio cables should always be used for all inputs and outputs.
The two Inputs are balanced female XLRs.
Input cable shields need to be derived from the signal source end
as pin 1 for the Inputs is isolated via a low value capacitor to provide high immunity from earth loops,
whilst ensuring good EMC performance.

Signal source Minidrive Input
The Outputs are balanced male XLRs, with pin 1 connected to ground.
Either pin 2 or pin 3 can be used as ‘hot’ provided that both the Inputs and Outputs are wired to the same standard.
Minidrive Output Signal Destination Rear Panel Connections
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 09:09:24 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 13:15:00 น. »
ท่านครับ ... :thank1: บอกตรงๆครับ อ่านออกเป็นบางคำ แปลไม่ได้ครับ 5555 ความรู้น้อยครับ  เดียวให้ลููกแปลให้  :th1:ตอนนี้ลูกไม่อยู่ไป รร.

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 13:34:03 น. »
สรุป เป็นที่  EQ ครับ เวลาเช็คดึงสายออกเสียงหายเงียบดี  เวลาเสียบก็ดังเหมือนเดิม แต่ตอนนี้ทดลองถอด EQ ออกจากแร็ก มาเสียบดูด้านนอกแร็กเงียบเลย ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทีนี้จะกลับไปใส่ที่แร็กเหมือนเดิม  มันต้องดัง จี่ๆๆอีกแน่นอน  เป็นแร็ก10u ครับ ในแร็ก มี แอมป์ เอฟเฟค เบรกเกอร์ ไมค์ อีคิว จะแก้ไขจะไดดีครับ ช่วยน้อย  แผ่นดินก็ไหวตึงวันๆๆ(อยากชวนพี่ๆน้องมาทัวร์แผ่นดินไหวครับ) ชร.

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 13:44:53 น. »

ต่อสายลงดินจริงๆ  ลึกสักหนึ่งฟุต เสร็จแล้วเอาน้ำเทตามสัก สองสามขัน

หรือลองกลับปลั๊กไฟ ที่ อีคิว

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 14:22:55 น. »
ขอบคุณครับ เดียวลองทำดูครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 22:05:42 น. »
เจอต้นเหตุของปัญหาแล้ว555 เอาใจช่วยครับ แก้ได้ด้วยวิธีใดกลับมาบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 07:05:15 น. »
ลองเปิดฝามันออกมาดูไล่ตรวจสอบรอยบัดกรีหรือจุดต่อ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 07:58:23 น. »
หาสาเหตุเจอแล้วครับ ถอดขั้วแจ็ก XLR ออกมาดู ไม่ได้บัดกรีสายกราวด์  คือบัดกรีหัวเดียว อีกหัวหนึ่งไม่ได้บัดกรี :thank1: ตอนนี้แก้ไขแล้วตรับ เสียงหายจี่ แล้วครับ  เดียวมีปัญหาจะมาปรึกษาอีกครับ มือใหม่ขอบคุณมากครับ  :mad244:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 09:07:25 น. »
หาสาเหตุเจอแล้วครับ ถอดขั้วแจ็ก XLR ออกมาดู ไม่ได้บัดกรีสายกราวด์  คือบัดกรีหัวเดียว อีกหัวหนึ่งไม่ได้บัดกรี :thank1: ตอนนี้แก้ไขแล้วตรับ เสียงหายจี่ แล้วครับ  เดียวมีปัญหาจะมาปรึกษาอีกครับ มือใหม่ขอบคุณมากครับ  :mad244:

ตามที่คาดไว้   อย่าลืมครับหากมีปัญหาอีกไล่ที่สายก่อน  เพราะลงทุนน้อยสุด  หัวแร้งติดประจำไว้เลย 

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 09:24:04 น. »
อีกอย่างขอรับเจอมาแล้ว สายราคาถูก แจ็คด้วย อย่าใช้..(หงุดหงิด) :cheer: