ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ  (อ่าน 31964 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2007, 09:22:36 น. »
ถ้า Windows ยังเห็น 2 การ์ดอยู่ และ IRQ ไม่ชนกัน และ ไม่มีการ์ดตัวใดตัวหนึ่งเสีย
ผมว่าสามารถแยกได้ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ..
Version ปัจจุบันของ Xtreme Karaoke มี Midi Out ช่องเดียว..ก็จริง
แต่ท่าน x-men ก็ยังได้เพิ่ม Midi Mapper เข้าไปด้วยครับ..
ซึ่งเราสามารถแยก Intrument กับ Drum ออกจากกันได้..
  โดยแยกที่ 1. Audio HQ
              2. Midi Mapper ใน Xtreme Karaoke
ลองดาวน์โหลด คู่มือ ที่ผมทำ Link ไว้ข้างบนไปลองศึกษาดูครับ.อาจพอช่วยได้
เพราะผมทำกับ Xtreme Build9 Alpha5 คงพอที่จะนึกภาพออก

ขอบพระคุณครับ พี่ dit ผมเข้าใจแล้วครับ  แต่ปัญหาคือเวลานี้ซาวนด์สองตัวโอเคถ้าใช้ทีละตัวได้(ใส่คนละที)พอใส่พร้อมกันเครื่องเห็นทั้งสองการ์ด(B000,B800) แต่เสียงออกเฉพาะตัวดีฟอลท์(วินโดว์กำหนด)เท่านั้นครับ ผมต่อพร้อมกันเข้ามิกส์แล้วเทสต์ดู ออกเพียงตัวเดียวพี่ เคยมีปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ SB 0220 ทั้งสองตัวเลย  ขอบพระคุณอีกครั้งครับพี่มีประโยชน์เหลือเกินจริงๆครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2007, 14:46:49 น. »
ขอบพระคุณครับ พี่ dit ผมเข้าใจแล้วครับ  แต่ปัญหาคือเวลานี้ซาวนด์สองตัวโอเคถ้าใช้ทีละตัวได้(ใส่คนละที)พอใส่พร้อมกันเครื่องเห็นทั้งสองการ์ด(B000,B800) แต่เสียงออกเฉพาะตัวดีฟอลท์(วินโดว์กำหนด)เท่านั้นครับ ผมต่อพร้อมกันเข้ามิกส์แล้วเทสต์ดู ออกเพียงตัวเดียวพี่ เคยมีปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ SB 0220 ทั้งสองตัวเลย  ขอบพระคุณอีกครั้งครับพี่มีประโยชน์เหลือเกินจริงๆครับ

ลองตามนี้ดูก่อนนะครับ..
1. ลองตั้ง Default ที่ B000
    จากนั้นโหลด SF2 ที่มีเครื่องดนตรีทั้งหมด แล้วลองเล่นดู
2. ลองตั้ง Default ที่ B800
    จากนี้นโหลด SF2 ที่มีเครื่องดนตรีทั้งหมด แล้วลองเล่นดู

ถ้าเล่นได้ทั้งหมด.. ลองกำหนดตามนี้
ตั้ง Default ที่ B000 (ใน Xtreme Karaoke ก็จะ Default B000 ด้วย)
    1. โหลด SF2 ที่มีเสียงดนตรีทั้งหมด เข้าไปที่ B000
     2. โหลด SF2 ที่เป็นเสียงกลอง เข้าไปที่ B800
    3. ไปกำหนด Midi Mapper ที่ Tab Channel ในส่วนของ Chn 10 Midi Port ให้เป็น B800
    4. ไปกำหนด Midi Mapper ที่ Tab Drum  ทั้งหมดให้เป็น Midi Port B800
ปล่อยสัญญาณทั้ง 2 การ์ดไปที่ Mix แล้วลองเล่นดูครับ..
ผมว่าถ้าการ์ดสามารถเล่นได้ทุกตัวการทำ Control 2 SoundCard สามารถเล่นได้ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ...
ซึ่งผมก็ใช้ SB0220 ทั้งสองตัวเช่นกัน..

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2007, 19:02:49 น. »
ลองตามนี้ดูก่อนนะครับ..
1. ลองตั้ง Default ที่ B000
    จากนั้นโหลด SF2 ที่มีเครื่องดนตรีทั้งหมด แล้วลองเล่นดู
2. ลองตั้ง Default ที่ B800
    จากนี้นโหลด SF2 ที่มีเครื่องดนตรีทั้งหมด แล้วลองเล่นดู

ถ้าเล่นได้ทั้งหมด.. ลองกำหนดตามนี้
ตั้ง Default ที่ B000 (ใน Xtreme Karaoke ก็จะ Default B000 ด้วย)
    1. โหลด SF2 ที่มีเสียงดนตรีทั้งหมด เข้าไปที่ B000
     2. โหลด SF2 ที่เป็นเสียงกลอง เข้าไปที่ B800
    3. ไปกำหนด Midi Mapper ที่ Tab Channel ในส่วนของ Chn 10 Midi Port ให้เป็น B800
    4. ไปกำหนด Midi Mapper ที่ Tab Drum  ทั้งหมดให้เป็น Midi Port B800
ปล่อยสัญญาณทั้ง 2 การ์ดไปที่ Mix แล้วลองเล่นดูครับ..
ผมว่าถ้าการ์ดสามารถเล่นได้ทุกตัวการทำ Control 2 SoundCard สามารถเล่นได้ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ...
ซึ่งผมก็ใช้ SB0220 ทั้งสองตัวเช่นกัน..

ขอบคุณครับ :laugh: