ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 70283 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เสียงจากมะลิ -- บทรำพึงรำพัน
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 13:27:22 น. »

อีเล็กตรอนที่กระโดดออกเนื่องจากความร้อน  แล้ววิ่งไปบนตัวนำ
ถือว่าธรรมชาติ (อะนาล็อกมากๆ)

หลอดหรือปรีหลอดจึงได้เปรียบทรานซิสเตอร์มาก  (ป.ล. ผมคิดเอง)

ภาคปรีคือภาคขยายภาคแรก  ซึ่งถ้ามันคงความเป็นอะนาล็อกแท้ๆ ดั้งเดิม
เสียงดนตรีเสียงเพลงนั้น ย่อมไพเราะที่สุด
แม้ว่าภาคขยายหรือพาวเวอร์แอมป์จะต่างกันไป

ระยะเวลาที่ผ่านมาการคิดค้นสร้างปรีแอมป์จึงทุ่มเทไม่อั้นทั้งมันสมองและเงินทุน
ใช่เราได้ปรีแอมป์ในอุดมคติ  แต่แลกมาด้วยราคาแสนแพงขนหัวลุก
หาเงินระดับนั้น  ชาตินี้อย่าได้หวัง

• *
Re: เสียงจากมะลิ -- บทรำพึงรำพัน
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 13:36:23 น. »

น้ำดื่มธรรมดานั้น รสจืดสนิท  ไม่อร่อยดอกครับ
ผสมน้ำตาลกลายเป็นน้ำเชื่อม
หรือผสมวิสกี้กลายเป็นน้ำเหล้า
ผสมปลาเน่ากลายเป็นน้ำปลา  
      ฯลฯ

อร่อยลิ้นทั้งสิ้น

ข่าวดีมากๆ คือ  ทุกวันนี้มีปรีหลอดขนาดจิ๋วที่สุดในโลก  
ถูกผลิตออกมาด้วยราคาถูกเหลือเชื่อ  เถอะนา  มันถูกจริงๆ
และเป็นที่ยอมรับว่า  

มันเหนือชั้นกว่า   ปรีราคาหลักล้านบาทไทย
สบาย สบายชนิดไม่ต้องตะแคงหูฟัง
เสียบไอพอดผ่านปรีตัวนี้ฟังเพลงกะแอมป์โนเนม

ไม่ต้องดิ้นรนขึ้นสวรรค์ชั้นไหนทั้งสิ้นครับ

หนึ่งพันหกร้อยบาทมั้งครับ  มีขายแล้ว
อีกไม่กี่วันผมก็จะได้มาลอง
มันคงพลิกประวัติศาสตร์โลกของการฟังเพลง

ที่หูรากหญ้า กับหูเทพประทาน  นั่งรถไฟชั้นเดียวกันครับ

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 13:47:05 น. »
มาดูรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 13:49:19 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 13:53:47 น. »

ข่าวว่าท้าชน  ปรีทุกตัวทุกราคา

ถ้าอยากได้นะครับ  

มีหลายวิธี  คือ  รวมตัวกันสั่งซื้อ  
โดยผู้ที่เชี่ยวชาญการซื้อของจากต่างประเทศ  หรือเคยซื้อ

ที่นี่ครับ  ตีซะว่า  50 เหรียญอเมริกา  

http://www.ebay.com/itm/BK-6J1-x2-HiFi-tube-valve-Preamp-Preamplifier-amplifier-incl-transfor-110V-220V-/400566563337?pt=US_Home_Audio_Amplifiers_Preamps&hash=item5d43a0b209

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 14:00:36 น. »

มะลิคงตกตะลึง ตึงตึง

ว่า  เอ๊ะ   ทามไหม ?  เสียงร้องคาราโอเกะในบ้านเพราะขึ้นอีกมากมาย

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2013, 19:30:28 น. »
ข่าวว่าท้าชน  ปรีทุกตัวทุกราคา

ถ้าอยากได้นะครับ  

มีหลายวิธี  คือ  รวมตัวกันสั่งซื้อ  
โดยผู้ที่เชี่ยวชาญการซื้อของจากต่างประเทศ  หรือเคยซื้อ

ที่นี่ครับ  ตีซะว่า  50 เหรียญอเมริกา  

http://www.ebay.com/itm/BK-6J1-x2-HiFi-tube-valve-Preamp-Preamplifier-amplifier-incl-transfor-110V-220V-/400566563337?pt=US_Home_Audio_Amplifiers_Preamps&hash=item5d43a0b209
ใครบ้างหนอต้องการ ผมคนหนึ่งล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2013, 08:18:46 น. »
ใครบ้างหนอต้องการ ผมคนหนึ่งล่ะครับ

อย่าเพิ่งใจร้อน  ยังเล่าไม่จบ

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2013, 08:29:54 น. »

ทุกเช้าประมาณ 8.15 น.  ผมจะออกจากประตูหน้าเคบิน
เดินไป  150 ก้าวถึงบ้านคุณแม่
ดูแลจนกว่าพี่สาวจะกลับมารับช่วงตอนค่ำๆ

คุณแม่ผมตอนนี้อ่อนวัยลงจนกลายเป็นเด็กหญิงเล็กๆ คนหนึ่ง
เด็กหญิงที่ดื้อมาก ซนมาก จู้จี้จุกจิกมาก ฯลฯ  ประมาณ 10 เด็กหญิงมารวมกัน
ใหม่ๆ เหนื่อยพอควร  แต่ตอนนี้ไม่เหนื่อยละครับ

เพราะตัวผมเองก็แปลงตัวเป็นเด็กชายแสนซนไปเรียบร้อยเหมือนกัน

สงสารก็แต่มะลิเท่านั้น  ที่ทุกวันนี้อยู่ตัวคนเดียวทุกวันครับ

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2013, 08:38:57 น. »

บ้านคุณแม่เล่นเน็ตมันมากครับ
ต่อสายตรงเข้าโน๊ตบุ๊คที่น้องสาวทิ้งไว้ให้เล่น 
อ่านตัวหนังสือจอเล็กจิ๋วปวดตาจัง

บ้านใหม่เลขที่ 992  แทงหวยไป 500  กะว่าถูกตรงๆ จะซื้อ IMac 27 นิ้ว
หนอยแน่ะ  ดันออก  882  ซะนี่  จ๋อยไปเลย

เมื่อเน็ตแรงโหลดหนังมาดู  10 นาทีก็เสร็จหนึ่งเรื่อง
บ้านเดิมบางทีเป็นวันสองวัน
ผมชอบดูหนังประเภทการ์ตูน

วานนี้ดูเรื่อง  Pacific Rim  สนุกมากครับ

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2013, 11:54:05 น. »

***  ขออนุญาตแทรกกระทู้พี่มะละกอนะครับ  ***

ว่าเจ้าขี้เหร่  ของผมหายไปจากบ้าน 2 วันแล้ว   

ยังไม่กลับมาเลย  เศร้าครับ.... ( นี่ขนาดไปทำกิ๊ปให้แล้วนะ )

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2013, 12:32:56 น. »
 ***  ขออนุญาตแทรกกระทู้พี่มะละกอนะครับ  ***

ว่าเจ้าขี้เหร่  ของผมหายไปจากบ้าน 2 วันแล้ว    

ยังไม่กลับมาเลย  เศร้าครับ.... ( นี่ขนาดไปทำกิ๊ปให้แล้วนะ )

"Regrets are a waste of time.They're the past crippling you in the present."

มะลิไม่เคยให้ห่างสายตาเลยครับ
ผมไม่อยู่ หลานสาวเค้าจะเฝ้าแทน
ไม่มีคนเฝ้า  ต้องขังเดี่ยวอย่างเดียวครับ

ว่าแล้วก็เดินอีก 150 ก้าว  กลับไปคุยกะมะลิจั๊กกะหน่อย....

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2013, 08:47:50 น. »

คูคลองเป็นเส้นทางเดินของสายลมเย็น
หลังฝนอากาศสดบริสุทธิ์มาก
อยู่บ้านใหม่ริมคลองครึ่งเดือน 

ใบหน้าคุณแม่มีเลือดฝาดขึ้น  แจ่มใสและเจริญอาหาร

เมื่อเห็นผมยืนปลงอยู่ริมรัว  กะต้นหญ้าที่งอกงามอย่างรวดเร็ว
คนสวนวัยกลางคนบ้านฝั่งตรงข้ามอุตส่าห์เดินมาเตือน
เค้าบอกว่า  นี่คือหญ้าคอมมูนิสต์  (ผมเพิ่งได้ยินชื่อหญ้านี้เป็นครั้งแรกในชีวิต)
ให้รีบตัดเสียเพราะเวลามันโต  ออกดอกลมพัดฟุ้งเข้าบ้าน

เปิดกูเกิ้ลถึงรู้ว่า อาฮะ  หญ้าแฝกนั่นเอง  เปลี่ยนชื่อเป็นคอมมูนิสต์ซะงั้น....

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2013, 09:02:01 น. »

สมัยเรียนประถมเรียนมัธยม  ตัดผมสั้นเกรียนครั้งละ 1 บาท

อาชีพช่างตัดผมสมัยนั้นถือว่า  เป็นอาชีพที่ สงวนสำหรับคนไทย  
ห้ามฝรั่งมาแย่ง

หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง

พิษ สยบ พิษ

ใช้กฎหมายลิขสิทธิ์มาบังคับ  เราต้อง  หาช่องว่างหรือใช้กฎหมายย้อนกลับไปสยบ

คนพิการ เขายังมีสิทธิ์ประกอบอาชีพขายล๊อตเตอรี่ได้
ต้องสร้างกฎเกณฑ์บางอย่างมาคุ้มครองให้คนอีกกลุ่มที่พึ่งอาชีพบันเทิงเป็นรายได้เสริมเพื่อเลี้ยงครอบครับ

คนตาบอดร้องเพลงแกรมมี่เลี้ยงครอบครับ 
ต้องยกเว้นทั้งภาษีและอยู่เหนือลิขสิทธิ์แกรมมี่นะครับ
รัฐ (อ่านว่า รัดถะ )  ต้องคุ้มครองประชาชน

การอ้างเรื่อง  การประชาสัมพันธ์ที่ใช้เงินสูง  การคิดค้น  เพื่อเก็บค่าที่อ้างว่าลิขสิทธิ์มันสมอง  ไม่ใช่นะครับ

การลงทุนหรือการประกอบอาชีพค้าขายทุกอย่าง
เมื่อมันมีการแข่งขันสูง  การโฆษณาประชาสัมพันธ์ เพื่อให้ขายสินค้าได้
มันจึงเป็นกลยุทธ ทางการตลาดอย่างหนึ่ง

การค้าขายเมื่อมันเป็นการลงทุน
ไม่ขาดทุน ก็ต้องมีกำไร  มากหรือน้อยอยู่ที่ฝีมือหรือผลงานนะครับท่าน
ตัวอย่างหนังบางเรื่อง  โปรโมทเป็นร้อยล้าน ยังขาดทุนป่นปี้

ได้โปรดอย่าอ้างว่าเพลงคุณดังเพราะการประชาสัมพันธ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ตุลาคม 2013, 09:18:04 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2013, 09:06:00 น. »

คูคลองเป็นเส้นทางเดินของสายลมเย็น
หลังฝนอากาศสดบริสุทธิ์มาก
อยู่บ้านใหม่ริมคลองครึ่งเดือน  

ใบหน้าคุณแม่มีเลือดฝาดขึ้น  แจ่มใสและเจริญอาหาร

เมื่อเห็นผมยืนปลงอยู่ริมรัว  กะต้นหญ้าที่งอกงามอย่างรวดเร็ว
คนสวนวัยกลางคนบ้านฝั่งตรงข้ามอุตส่าห์เดินมาเตือน
เค้าบอกว่า  นี่คือหญ้าคอมมูนิสต์  (ผมเพิ่งได้ยินชื่อหญ้านี้เป็นครั้งแรกในชีวิต)
ให้รีบตัดเสียเพราะเวลามันโต  ออกดอกลมพัดฟุ้งเข้าบ้าน

เปิดกูเกิ้ลถึงรู้ว่า อาฮะ  หญ้าแฝกนั่นเอง  เปลี่ยนชื่อเป็นคอมมูนิสต์ซะงั้น....

ไม่น่าใช่ครับ   บ้านผมเยอะแยะเลย  มันไม่เหมือนหญ้าแฝกน่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ตุลาคม 2013, 09:10:08 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2013, 09:22:36 น. »

เองั้นหญ้าอะไรหวา  เดี๋ยวเดินไปอีก  150  ก้าว  ถ่ายรูป
เดินกลับอีก  150  ก้าว  เอามาลงมาให้ดูครับ

แหมพอเริ่มจะเป็นชาวสวนซะหน่อยตกม้าตายซะแล้ว
วันนี้จะเริ่มทำสวนครัวริมรั้วนะครับน้านพ

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 00:53:58 น. »
หญ้าขจรจบ

ปลายยุคสฤษฐ์-ถนอม-ประภาส จักวรรดินิยมอเมริกา แนวคิดลัทธิสังคมนิยมแบบคอมมูนิสต์แพร่หลายเข้ามาไทยมาก
หญ้าขจรจบ ที่ดอกปลิวไปทั่ว  แตกกอขึ้นลามแพร่พันธ์รวดเร็วมาก
ในตอนนั้นเลยเรียกชื่อหญ้าพันธ์นี้ว่า "หญ้าคอมมูนิสต์"  ครับ :beer:

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 05:42:09 น. »
พี่ครับ ถ้ามีการสั่งผมขอร่วมแจมด้วย 1 ตัว จะไปลองเข้าคู่กับ Rotel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 08:14:39 น. โดย แสง สารภี »

ออฟไลน์ a035

• ระดับ 4
  • *
  • 8E57C081 (MP) 12/4/54
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 06:52:20 น. »
มาต่อคิว  อยากได้เพราะ โลโก้ น่ารัก ครับ  :th1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 07:01:15 น. โดย a035 »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 06:53:50 น. »
pre หลอดเทพ 1,600บาท จองด้วยครับพี่ครับ  :)

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#86E7AD6D x-men
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 07:20:36 น. »
ฝากค้วยครับ 1 ชุด pre หลอด

• *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:21:43 น. »

เรื่องปรีหลอด  ผมฝากเค้าซื้อจากเว็บเพื่อนบ้านนะครับ
แต่ซื้อเป็นชุดคิทเพราะจะนำมาประกอบเองและปรับปรุงอุปกรณ์บางตัว
ถ้าซื้อสำเร็จต้องนำมารื้อเสียเวลาครับ

จากที่นี่นะครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=87401.0

ราคา  900.- บาทพร้อมส่ง

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:36:07 น. »

ตอนนี้ยังไม่ได้ฟังด้วยตัวเอง  คงพูดอะไรไม่ได้
มีแต่เพื่อนนัก DIY  เค้าลองดูแล้วและเป็นที่ฮือฮากันครับ
ผมลองค้นหาข้อมูลรู้สึกว่าทำในจีนคนขายอยู่ฮ่องกง

หลอดที่ใช้เป็นหลอดจีนราคาถูกมากเบอร์ 6J1 ซึ่งเทียบของฝรั่งเบอร์  6AK5 , EF95, 5654
ที่ดีที่สุดคือหลอด  Tung-Sol  เบอร์ 5998
หลอด  6J1  นี้เกนต่ำมาก  และเป็นหลอด เพนโทด
เหมาะสำหรับทำ Buffer  ซึ่งเกน  =  1:1    ผมสนใจตรงนี้ละครับ
นั่นแสดงว่า  เจ้าปรีตัวนี้น่าจะเข้าขาย ปรีบัฟเฟอร์
แน่ละสำหรับคอแอมป์ทรานซิสเตอร์ที่ต้องการเสียงของแอมป์หลอด
และแอมป์ทรานซิสเตอร์ต้องการปรีที่มีเอ้าท์พุตอิมพีแด๊นซ์ที่ต่ำ
แต่ปรีหลอดส่วนใหญ่มักจะสูงทั้งสิ้น มันจึงไม่แมทช์กัน
ปรีหลอดตัวที่ว่านี้จึงเข้ามาแทน  และเหมือนกับเทพอุ้มสมเค้าว่าอย่างนั้น

บางคนจอดปรีราคาครึ่งล้านเลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:42:23 น. »
ถ้าไม่ใช่สมาชิกที่มีโพสจำนวนหนึ่งจะเข้าไปอ่านไม่ได้ครับ
เลยก๊อปมาให้อ่าน

ถึงท่านที่ใช้ ปรีตัวนี้ สามารถทำให้เสียงดีขึ้นไปได้อีกมากครับ
เนื่องจากหม้อแปลงที่ให้มามีขนาดเล็กมาก ผมได้เปลี่ยนเป็นขนาด 3 แอมป์แบบ EI 18-0 V
สี่งที่ได้คือ เสียงลอยเป็นตัวตนขึ้น เสียงสะอาดเบสลงได้ลึกขึ้น

1. ไฟใต้หลอดจะสว่างขื้น
  2.  เสียงเบสมาเป็นลูกๆ เลย
  3.  เสียงจะเนียนละเอียดพริ้วหวานขึ้น
  4.  เสียงจะลอยมี มิติ ดีขึ้น
  5. เสียงอิ่มใหญ่ขึ้น
  6.  แรงปะทะยังคงอยู่ ปกติถ้าได้เสียงตามข้างบนแรงปะทะจะน้อยลง

หรือท่านใดมีไอเดียในการทำจุดอื่นอีก ช่วยแนะนำด้วยครับ
อีกอย่างท่านใดมี หม้อ ทอรอยด์ หรือ ชนิดอื่นที่มีประสิทธิภาพดีกว่า จะได้เสียงที่เปลี่ยนไปอย่างไรมาช่วยแชร์กันด้วยครับ

ผมได้เปลี่ยนหลอด เป็น Mullard EF 95 มาแล้ว ปรากฏว่าเสียงไม่เปลี่ยนเลยแม่แต่น้อย(เบิร์นมาเดือนกว่าแล้ว)

และ....

คอนเซ็พต์ของปรีแอมป์ตัวนี้ก็คือ

1. ไม่มีเนกาทีฝฟี้ดแบ็ค
2. อัตราขยายเมื่อจ่ายไฟเกินสเป็ค ดันฟลุ๊คพอดี เสียงเข้าท่าไปเลย กระแสไหล 6mA
3. ไฟเลี้ยง +/- 42V ใช้ตัวเก็บประจุ เล็กๆ โวลต์ต่ำๆ ในการคัปปลิ้ง เสียงไม่เครียด ไม่เปลืองเงิน
4. ศักย์ของแรงดันไฟ คาโธดเมื่อเทียบกับกริด สัมพันธ์กันตลอดทุกย่านเสียง (กริดอ้างอิงที่ไฟเลี่ยงลบ)
5. เปลี่ยนหลอดก็จะเปลี่ยนแคแร็กเตอร์ของโทนัลบาลานซ์ แต่จะไม่ไปโดนมิติด้านนลึก และ ด้านกว้าง
6. แอมป์ผมแค่ 25 วัตต์ มอสเฟ็ต คลาสส์เอ ไม่ใช่หลอด
    แต่กลับให้ความเป็นหลอดออกมาในชั่วขณะ และ คืนกลับสู่โซลิด อย่างรวดเร็ว...มันทำได้ยังไง

ท่านใดที่ไม่ได้ลงชื่อจองเอาไว้ ที่หน้ากรุ๊ปบาย ก็มาลองฟังที่ห้องผมก็ได้ครับ
เอาปรีแอมป์ตัวไหนมาเทียบก็ได้ เผลอๆ จะตีราคาจาก 1,650.00 เป็น 1,650,000  น้ำลายฟูม

จากนี่ครับ  อยู่ในหน้าซื้อขายต้องเป็นสมาชิกและโพสเกิน  20  ครั้ง

http://www.htg2.net/index.php?topic=87004.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:57:41 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:49:41 น. »
พี่ครับ ถ้ามีการสั่งผมขอร่วมแจมด้วย 1 ตัว จะไปลองเข้าคู่กับ Rotel

ได้ครับผม

• *
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:52:48 น. »
pre หลอดเทพ 1,600บาท จองด้วยครับพี่ครับ  :)

ของเสธ. ผมเตรียมใว้ให้อยู่แล้วครับ  รอให้ Final ก่อน
อาจจะสั่งรุ่นที่โมมาจากนอก  ระบุอุปกรณ์ตามที่เราต้องการเลยครับ

ตอนนี้คนขายที่ฮ่องกงเค้าตกตะลึงที่ออร์เดอร์จากเมืองไทยพุ่งพรวดเป็นร้อยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2013, 11:58:20 น. โดย มะละกอ »