ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำ Delay. LOW  (อ่าน 6785 ครั้ง)

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
สอบถามการทำ Delay. LOW
« เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 09:41:56 น. »
นอกจากใช้ driver rack. แล้วในการทำ delay
ย่านlow เพื่อลดเสียงก้องในห้อง,อาคาร
 แล้ว 2 ตัวนี้ใช้ได้ไหม มีท่านใดใช้บ้าง
ซุ่มเสียงเป็นงัยบ้างครับ :thank1:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: สอบถามการทำ Delay. LOW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 10:52:50 น. »
ผมจำเค้ามานะครับ

ความถี่ย่านโล เมื่อผ่านครอส มันจะยิ่งช้าลง

ถ้าท่านไปทำดีเลย์มันจะไม่ยิ่งช้าไปอีกเหรอครับ

ส่วนใหญ่ที่เค้าทำกันก็ทำ มิด-ไฮ หรือป่าวครับ.

ผิด-ถูกไม่รู้ครับ ...ต้องลองเองครับ.. :o^:

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 22:07:58 น. »
ผมจำเค้ามานะครับ

ความถี่ย่านโล เมื่อผ่านครอส มันจะยิ่งช้าลง

ถ้าท่านไปทำดีเลย์มันจะไม่ยิ่งช้าไปอีกเหรอครับ

ส่วนใหญ่ที่เค้าทำกันก็ทำ มิด-ไฮ หรือป่าวครับ.

ผิด-ถูกไม่รู้ครับ ...ต้องลองเองครับ.. :o^:
:thank1:น้ายอดผมก็ไม่ค่อย?เท่าไร
ไม่รู้ว่าเขาใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
และพื้นที่ยังงัย

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 22:27:36 น. »
ใช้ driver rack ปรับในอาคารไม่ให้เสียงก้องเคยใช้แต่ auto eqครับ

ส่วนdelay อีกอย่างคือปรับใน driver rack เหมือนกันคือ ปรับให้เสียงทั้ง

ย่านตำ่ กลาง แหลม ให้ออกมาจากลำโพงพร้อมกัน

ส่วน delay อีกคือตั้งตุ้เป็นจุดๆ เช่นจัดงานในห้องประชุมใหญ่ก็จะวางตู้

ลำโพงด้านหน้าเวที กลางห้องประชุม ท้ายห้องประชุม ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 14:33:29 น. »
 :beer: :beer: ผมก็ว่าเหมือนน้ายอด ปกติแล้วความถี่ต่ำจะเดินทางได้ช้ากว่าพวกความถี่สูง ปกติแล้วเขาจะหน่วงพวกความถี่สูง ให้มันหยุดรอความถี่ต่ำ เพื่อที่ว่าจะได้เข้าหูคนฟังพร้อมๆกันครับ  :beer: :beer:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 15:36:16 น. »
:beer: :beer: ผมก็ว่าเหมือนน้ายอด ปกติแล้วความถี่ต่ำจะเดินทางได้ช้ากว่าพวกความถี่สูง ปกติแล้วเขาจะหน่วงพวกความถี่สูง ให้มันหยุดรอความถี่ต่ำ เพื่อที่ว่าจะได้เข้าหูคนฟังพร้อมๆกันครับ  :beer: :beer:

ปกติแล้วความถี่ต่ำจะเดินทางได้ช้ากว่าพวกความถี่สูง

เข้าใจผิดนะครับ

เสียง (Sound)   เป็นลูกคลื่น  ในลูกคลื่นมีความถี่ (แบ่งออกเป็น 3 ย่านความถี่ใหญ่ๆ ต่ำ กลาง สูง)
แต่ละความถี่มีความยาวคลื่นซึ่งไม่เท่ากัน
แต่ละความถี่เดินทางด้วยความเร็วเท่ากัน

ส่วนเรื่องดีเลย์  ต้องเข้าใจก่อนว่า  มันเกิดจากอะไร  เมื่อเกิดแล้วผลที่ตามมาเป็นอย่างไร ถึงจะแก้ให้ตรงจุดครับ
อาทิ จุดกำเนิดของเสียง หมายถึงดอกลำโพง แต่ละดอกไม่อยู่ในระนาบเดียวกัน
ตัวอย่างตู้ฟูลเร้นจ์ และ ตู้ซับ  แก้ด้วยการขยับตู้ลำโพง  

และแก้ด้วยวงจรอีเล็กโทรนิค  ต้องเข้าใจว่า สัญญาณเสียงที่อยู่ในรูปสัญญาณไฟฟ้า
เมื่อผ่านฟิลเตอร์  คือ C , R  จะทำให้เกิดการเลื่อนของเฟส(เวลา) ออกไป
C , R ที่อยู่ในครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คคือตัวการ  สัญญาณผ่าน  C  หนึ่งตัวเฟสเลื่อนไป 45 องศา  
ในวงจรพาสสีพครอสแบบ 12 dB/Octave สองทาง ต้องผ่าน  C สองตัว  R  สองตัว
เฟสเลื่อนถึง  180 องศา  ถึงต้องกลับขั้วลำโพงตัวใดตัวหนึ่ง

ส่วนในแอ๊คทีพครอสที่ใช้ฟิลเตอร์แบบ Linkwitz & Riley  ทั้งคู่เก่งมากเรื่องของฟิลเตอร์
วงจรของเขาแก้เรื่องของเฟสมาแล้วนะครับ
แต่จะมีส่วนที่ใช้แก้ในกรณียที่ดอก หรือ ตู้ลำโพงไม่อยู่ในระนาบเดียวกัน ส่วนใหญ่เป็นตู้ซับ
ซึ่งอาจเกิดขึ้นได้จากการติดตั้งตู้ลำโพงในสถานที่ไม่เอื้ออำนวย เช่นในห้องจัดเลี้ยงโรงแรม
แอ๊คทีพบางยี้ห้อ บางรุ่นจะมีมาให้ โดยใช้ควบคู่กับตารางที่มีมาพร้อมคู่มือ
ในตารางจะบอกถึงระยะทางที่ต่างกัน แล้วค่อยปรับตัวเลขมีหน่วยเป็นมิลลิเซ็กกั้นให้ตรง

มันเป็นงานที่ค่อนข้างละเอียดที่ต้องฝึกให้ชำนาญนะครับ
เมื่อปรับแก้แล้ว จะได้ยินเสียงดนตรีที่ชัดเจนขึ้น

ที่มา

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=42875.0;wap2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 16:13:57 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 16:26:47 น. »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด  ผมเชื่อว่า ท่านเจ้าของกระทู้มีความสับสนเรื่องของการใช้งานตัว "ดีเลย์"  มากกว่า
ซึ่งอาจคิดไปว่า  มันสามารถแก้ไปถึงเรื่องของการก้องสะท้อน อันเกิดจากอคูสติกของห้อง กระมังครับ
ซึ่งในทางปฏิบัติการแก้เรื่องก้องนั้น มันต้องแก้ที่ตำแหน่งที่ตั้งตู้ลำโพง ร่วมกับ การใช้อุปกรณ์พวกซับเสียงให้เหมาะสม

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 16:31:15 น. »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด  ผมเชื่อว่า ท่านเจ้าของกระทู้มีความสับสนเรื่องของการใช้งานตัว "ดีเลย์"  มากกว่า
ซึ่งอาจคิดไปว่า  มันสามารถแก้ไปถึงเรื่องของการก้องสะท้อน อันเกิดจากอคูสติกของห้อง กระมังครับ
ซึ่งในทางปฏิบัติการแก้เรื่องก้องนั้น มันต้องแก้ที่ตำแหน่งที่ตั้งตู้ลำโพง ร่วมกับ การใช้อุปกรณ์พวกซับเสียงให้เหมาะสม

:th2:

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 16:37:24 น. »
 :beer: :beer: โอ้... ขอบคุณมากครับป๋ามะละกอ ผมได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขออีกนะครับ  :mad244: :mad244: :mad244:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2015, 23:28:08 น. »
:beer: :beer: โอ้... ขอบคุณมากครับป๋ามะละกอ ผมได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขออีกนะครับ  :mad244: :mad244: :mad244:

จำได้ว่าเคยผ่านตามาครั้งหนึ่ง  ตั้งแต่นั้นก็เลิกทำดีเลย์เสียงต่ำ  ปล่อยมันตามธรรมชาติ   ก็ฟังได้

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 06:08:04 น. »
จำได้ว่าเคยผ่านตามาครั้งหนึ่ง  ตั้งแต่นั้นก็เลิกทำดีเลย์เสียงต่ำ  ปล่อยมันตามธรรมชาติ   ก็ฟังได้

แม่นแล้วครับน้า

อยู่กลางแจ้ง  ความต่างเป็นมิลลิเมตร/เซคกั้น  เอาหูเทพมาสักสิบคนยังฟังไม่ออกเลย

ที่ฟังว่ามันผิดปรกติคือการจับคู่ตู้ลำโพงไม่แมทช์กัน  อาทิเสียงตู้ซับออกหน้าออกหลัง
ซึ่งที่จริงมันเป็นเรื่องของเฟสเออเร่อร์อันเกิดจาก ระบบ
สรุปคือ  human error มากกว่า

เสียงดนตรีเกิดจากการสั่น "โมเลกุลอากาศ หน้าตู้ลำโพง" 
สั่นออกเมื่อเริ่มสัญญาณ เฟสถูกต้อง 
สั่นเข้าผิดเฟส มันก็จะหักล้างกับตู้ฟูลเร้นจ์ เกิดการบิดเบี้ยวของเสียงเบสครับ (ความยาวคลื่นเสียงต่ำมากกว่า ที่  20 Hz ความยาวประมาณ 13 เมตรกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 06:19:02 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 06:38:15 น. »
แต่ถ้าอยากเซ็ทจริงๆ  เผื่อเป็นประสบการณ์  ดูจากตารางคู่มือการใช้งานของ RANE AC22B  ซึ่งน่าจะเป็นมาตรฐานครับ

https://www.allprosound.com/catalog/pdf/ownersman/Rane/ac22bman.pdf

ถามได้ถ้ายังไม่เข้าใจกระจ่างนะครับ  
ส่วนเสียงจะเป็นอย่างไรนั้น ถ้าซีเรียส
ต้องว่ากันทั้งระบบ  ตั้งแต่เวที จุดที่ตั้งตู้ลำโพง  บริเวณที่นั่งฟัง

งานดนตรีคาราโอเกะ คงไม่ต้องประณีตขนาดนั้นกระมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 06:42:33 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 07:15:39 น. »
 :beer: :beer: ถ้างั้นเรื่องที่น่ากลัวที่สุดสำหรับระบบเสียงก็คือเรื่องการล้างเฟสกัน เพราะฉนั้นเราทำยังไงให้ลำโพงของเราไม่ล้างเฟสกันแต่ให้มันเสริมเฟสกันนะครับ  :beer: :beer:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 08:19:10 น. »
:beer: :beer: ถ้างั้นเรื่องที่น่ากลัวที่สุดสำหรับระบบเสียงก็คือเรื่องการล้างเฟสกัน เพราะฉนั้นเราทำยังไงให้ลำโพงของเราไม่ล้างเฟสกันแต่ให้มันเสริมเฟสกันนะครับ  :beer: :beer:

คงไม่น่ากลัวขนาดนั้นดอกครับ

ระบบเสียง ไม่ว่าจะเป็นระบบสำหรับใช้ภายในบ้าน หรือ ใช้งาน PA
มันถูกสร้างขึ้นมาเพื่อให้ใช้งาน ให้ง่ายที่สุด
เพียงแต่เมื่อซื้อมาแล้วต้องอ่านคู่มือที่ติดมาด้วยให้บ่อยๆ ครั้ง อ่านให้เข้าใจกระจ่าง
แล้วทำตามคู่มือ  เมื่อเก่งแล้วค่อยพลิกแพลงให้เป็นสไตล์ของเรา ตามประสบการณ์

เครื่องเสียงเค้าผลิตมาให้ใช้งานได้ง่าย ขืนใช้งานยากขายไม่ออกครับ

ปัญหาคือนักเล่นคนไทยเราหลายท่านไม่ชอบอ่านคู่มือ และขาดความรู้พื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ฟิสิก
ขาดความเข้าใจต่อคำศัพท์เท็คนิกสากล
ที่สำคัญไม่ค่อยใช้คำว่า  "ค้นหา"  ในเว็บครับ
เพราะในแต่ละเว็บมันมีความรู้ฝังตัวอยู่มากถึงมากที่สุด
การค้นหาอย่างหนึ่ง มันจะนำไปสู่ความรู้อย่างที่สอง สาม ต่อยอดไปอีก

ผมเป็นสมาชิกบ้านนี้แต่ปี  2549  
หลังเป็นสมาชิกผมเริ่มอ่านทุกโพสย้อนหลังทุกหน้าทั้งหมดครับ
ไม่กี่เดือน ผมเรียนรู้เส้นทางเดินของ โปรแกรมเอ็กทรีมคาราโอเกะ , ซาวด์ฟ้อนท์
วิถีทาง นิสัยใจคอ ของผู้คนที่อยู่มาก่อนในบ้านหลังนี้

จากนั้นผมถึงได้รวบรวมความกล้าเขียนเรื่องราวต่างๆ ลงเป็นการโยนก้อนหินถามทาง
เมื่อได้รับความอบอุ่น และกำลังใจ  
ถึงได้ค้นหาความรู้เพิ่มเพื่อเล่าให้ฟังมาจนบัดนี้ครับ

การเรียนเพื่อที่จะรู้ ทำให้สติปัญญาเรื่องของเสียง เพิ่มพูนขึ้นก่อนปี 2549 อีกเยอะเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 08:21:16 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 14:02:19 น. »
:beer: :beer: ถ้างั้นเรื่องที่น่ากลัวที่สุดสำหรับระบบเสียงก็คือเรื่องการล้างเฟสกัน เพราะฉนั้นเราทำยังไงให้ลำโพงของเราไม่ล้างเฟสกันแต่ให้มันเสริมเฟสกันนะครับ  :beer: :beer:

ใช้ลำโพงให้ถูกกับงานไง.. ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2015, 15:25:40 น. »
ใช้ลำโพงให้ถูกกับงานไง.. ;D

:beer: :beer: ปัญหาคือมีลำโพงซับกับกลางแหลมอยู่แค่แบบเดียว แต่ใช้ทุกงาน นี่แหละปัญหาครับพี่ยอด อิอิ  :cheer: :cheer: