ผู้เขียน หัวข้อ: เขาจะเอากี่ต้าร์มาเล่นร่วมกับ eXtreme karaoke  (อ่าน 11365 ครั้ง)

ออฟไลน์ ส-สำราญศิลป์ อุดร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8CDCC6 ชายเคยโสด
เขาจะเอากี่ต้าร์มาเล่นร่วมกับ eXtreme karaoke
« เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 12:18:09 น. »
ขอคำแนะจากอาจารย์เขาให้วงผมไปเล่นปกติผมใช้คอมอย่างเดียวกับโปรแกรมextremeก็สุดยอดแล้ว แต่ท่านเจ้าภาพเขาจะมีนักร้องและนักดนตรีเล่นสดมาร่วมโดยเฉพาะกีต้าร์ ผมจะต้องไปปรับอะไรกับโปรแกรมหรือจะปิดเสียงกีต้าร์ที่แผงควบคุมก็พอ หรือปล่อยเฉพาะจังหวะกล่อง

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: เขาจะเอากี่ต้าร์มาเล่นร่วมกับ eXtreme karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 12:29:06 น. »
เรื่องนี้ต้องถามท่าน อู๊ดโคจร หัวหน้าวง ONB แล้วก็วง สี่เฉี่ยวหลิน มาตอบเลยครับ

จริงๆแล้วปิดแทร็ค ที่แผงควบคุมเท่านั้นแหล่ะครับ แต่ก็ต้องคอยเช็คด้วยว่า ไลน์นั้นๆไปอยู่ที่แทร็คไหนด้วยครับ

ส่วนปรับแต่งเสียงให้มือมิกซ์จัดการไปดีกว่าครับ :em01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2009, 12:32:08 น. โดย นายยอด »

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: เขาจะเอากี่ต้าร์มาเล่นร่วมกับ eXtreme karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 12:33:00 น. »
ถ้าเราแยกไลน์แบบ 8-14 ไลน์ เปิดเสียงช่องกี่ต้าร์ออกครับ
เรียกว่า เอาอะไรมาเล่นก็ปิดไลน์นั้นไว้

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 12:53:57 น. »
ต้องปรึกษากับนักดนตรีที่มาเล่นว่าจะให้ส่งซิกกันยังไงในการ ปิดเปิด แทร็คกีต้าร์ และถ้าหากซาวด์การ์ท่านมีหลายเอาท์พุท ก็ทำการ สั่งกีต้าร์ทั้งสี่ห้าเบอร์ แยกไลน์ออกไปต่างหาก

แต่ถ้าท่านไม่ได้แยก ก็คอย ปิดเดาเอาว่าแทร็กไหนกำลังโซโล่อย๋ เพราะบางเพลงใช้ Overdrive Guitar บางเพลง Distortion บางเพลง Clean โดยใช้การกด Space Bar เพื่อดู ข้อมูลทุกแทร็ค

แล้วใช้ปุ่ม Back Space ในการปิดเปิดแทร็ก หรือจะใช้เมาส์ชี้เอาที่ มิกเซอร์ของโปรแกรมก็ได้แต่จะช้ากว่าครับ ขอให้งานราบรื่นสะดวกด้วยดีนะครับ

ป.ล คนชื่อ ไท บ้านนี้ เยอะดีจังครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2009, 12:59:48 น. โดย อู๊ด โคจร »

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 13:18:03 น. »
เคยอ่านเจอของท่านเด็กบางมด

เท่าที่พอจะจำได้ เขาแยก Line ที่เป็นกีตาร์ทั้งหมด ออกไปต่างหากแล้วไปเข้า Mix เท้าของคนเล่นกีตาร์
ถ้าเพลงไหนขี้เกียจเล่นก็เปิดเสียงกีตาร์ Midi เพลงไหนอยากเล่นเองก็ปิดเสียง Midi

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 13:22:38 น. »
เคยอ่านเจอของท่านเด็กบางมด

เท่าที่พอจะจำได้ เขาแยก Line ที่เป็นกีตาร์ทั้งหมด ออกไปต่างหากแล้วไปเข้า Mix เท้าของคนเล่นกีตาร์
ถ้าเพลงไหนขี้เกียจเล่นก็เปิดเสียงกีตาร์ Midi เพลงไหนอยากเล่นเองก็ปิดเสียง Midi

อย่างนั้นก็ได้ครับ แต่มีข้อแย้งคือ ถ้ากีต้าร์มีหลายๆไลน์ การจะแยกปิดเฉพาะกีต้าร์โซโล่ มันลำบากครับ ดีที่สุด ใช้โปรเจค หมุนๆ ของเด็กบางมดครับ เหมาะมากสำหรับ นักกีต้าร์เล่นสดครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 13:55:15 น. »
อ้าว..ถ้าพ่อใหญ่อยากเล่นกับน้กร้องล่ะ..สิไปปิดหม่องได๋ล่ะ.. ;D (คลายเครียดน่ะ).
.เหอเหอ..

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:00:57 น. »
อ้าว..ถ้าพ่อใหญ่อยากเล่นกับน้กร้องล่ะ..สิไปปิดหม่องได๋ล่ะ.. ;D (คลายเครียดน่ะ).
.เหอเหอ..

ปิดปากแม่ใหญ่หินให้ได้ ทุกอย่างก็เงียบครับ พ่อใหญ่หิน ฮ่าๆๆ :em07:

ออฟไลน์ ส-สำราญศิลป์ อุดร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8CDCC6 ชายเคยโสด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:01:56 น. »
ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ความรู้มากครับเอาไว้วันงาน(8กพ.52)จะลองดูไม่รู้เข้ากันไหม ถ้าไม่ได้ก็ให้เขาถือโชว์เอา ขนาดงานแจกข้าวช่วงลำส่งวิญญาณยังใช้โหมดอีเล็คโทน(900 ปรับคีย์และความเร็วใส่เอา)ของผมไม่ได้แยกช่องใช้ช่องหลักครับวงเล็กๆ :)คำว่าไทบ้านของผมเป็นภาษาอีสาน(เจ้าไทบ้านได๋)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:16:38 น. »
.เหอเหอ..

ไปเถียงนาน่อย อยู่โพนบักพริกพู่นแหล่วครับใหญ่ แต่ว่าหาหม่องมีส่างมีสระแหน่เด๊อครับ เดี๋ยวมันสิยาก

ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ความรู้มากครับเอาไว้วันงาน(8กพ.52)จะลองดูไม่รู้เข้ากันไหม ถ้าไม่ได้ก็ให้เขาถือโชว์เอา ขนาดงานแจกข้าวช่วงลำส่งวิญญาณยังใช้โหมดอีเล็คโทน(900 ปรับคีย์และความเร็วใส่เอา)ของผมไม่ได้แยกช่องใช้ช่องหลักครับวงเล็กๆ :)คำว่าไทบ้านของผมเป็นภาษาอีสาน(เจ้าไทบ้านได๋)

ครับยินดีครับ มีสงสัยอันได ที่ผมพอจะรู้กับเขาบ้างนิดหน่อย ก็ยินดีแบ่งปันครับ

ผม ไทลำมาศครับ อิอิ

poom

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:17:09 น. »
สำหรัการตัด ไลน์ กีตาร์  ผมจำได้ว่า ท่าน X รับปากว่า
จะทำให้เร็ว ๆ นี้ แน่นอน ชัวร์ โดยกดปุ่มคีย์ลัด

:em01: ท่าน X แจ้งข่าวไว้แล้วในกระทู้........

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:19:45 น. »
..อยากซำบาย..คือพ่อใหญ่หิน..เอาไหมล่ะ..Sound coltrol ของเด็กบางมด สั่งซื้อ 2 อัน(โลภมาก).. :) ยังเหลืออีกตัวไม่ได้ใช้ ปิดเสียงดนตรีได้โดยไม่ต้องยุ่งแยก Line
ให้มันข้องขาตัวเอง(ยามมาววส์).. 555..
..หือ..ท่านยอดละแนะนำหาหม่องเป็นตาย้าน..แข่ว(ฟัน)มัน..มันคม..ปานมีดโกน.. ;D
แถมมีโรคหมาว้อ(พิษสุนัขบ้า)..อีกตะหาก.. ??? ไผสิกล้าไปปิดปาก..ล่ะ..แฮ่แฮ่ะ.. :D

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:27:20 น. »
ไปเถียงนาน่อย อยู่โพนบักพริกพู่นแหล่วครับใหญ่ แต่ว่าหาหม่องมีส่างมีสระแหน่เด๊อครับ เดี๋ยวมันสิยาก

ครับยินดีครับ มีสงสัยอันได ที่ผมพอจะรู้กับเขาบ้างนิดหน่อย ก็ยินดีแบ่งปันครับ

ผม ไทลำมาศครับ อิอิ
..นี่จั่งแม่นคนฮู้ใจคือท่าน..อู๊ดนี่ละ..สิช่วนท่านละคนแรกไปนำ..555 หึ..มันสิบ่คับและยาดกันบ้อ....
 ทุกวันผมก็ใช้ตัวนี่ล่ะอำนวยความสะดวก..เพียงแต่ว่ายังรอบักแข็งแรง(คอมพ์ตัวใหม่)
สู้กับโปรเจคเด็กบางมดกับของครูภูมิอยู่..อยากลองของว่าซั่นเถาะ.. ;D

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 18:12:19 น. »
นักดนตรีที่เล่นโดยมีคาราโอเกะช่วย

ระวังจะได้กระดาษน้อยๆ จากท่านผู้ชมนะครับ

ปกติ เค้าจะเอาให้นักร้องกัน  ไว้ขอเพลง

แต่นี่มาแบบนี้........

- น้องๆ คาราโอเกะมีเบสอยู่แล้ว ไม่ต้องเล่นทับไลน์ก็ได้

- น้องๆ แอ็คชั่นมากกว่านี้หน่อย มันน่าเกลียด

- หล่าๆ "นิค" มีเบสอยู่แล้ว บ่ต้องเล่นกะได้  แต่ขั่นสิเล่น ตั้งสายเบสใหม่แน  วะซั่น มันสิเพี้ยนคือจังที่อ้ายได้ยินอยู่ตอนนี้

- มือกีตาร์ แอคชั่นเก่งจังเลยยยยย 5555++

:em03: :em03: :em03: :em03:

ออฟไลน์ นิด_1900

• ระดับ 3
  • *
  • 7C88AC43 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 06:20:10 น. »
ลองแบบนี้ดูใหมครับ สามารถตัดได้แน่นอนที่ผู้เล่นเลย โดยไม่ต้องมานั่งควบคุมที่คอม จะเล่นเองหรือให้คอมเล่นอยู่ที่นักดนตรีครับ
และจะเล่นกี่ชิ้นก็ได้ ปัจจุบันใช้ sf2 ของครูใช้การ์ด x-fi เล่นแบบคาราโอเกะ และแบบเล่นสด+คอม
 ไม่ได้ชี้นำหรืออวดเก่งเพียงแต่อยากบอกว่าผมเล่นแบบนี้ครับ อาจจะช่วยท่านได้

ตามรูป ผมใช้การ์ด 3 ตัว
 ตัวที่ 1 โหลดชุดกลองยกเว้น เพอเกสชั่น ไว้ให้มือกลองฟังคนเดียวไม่ออก  PA ด้านหน้า
 ตัวที่ 2  โหลดซาวรวมทั้งหมด+เพอเกสชั่น ยกเว้น BASSและ Overdive guitar
 ตัวที่ 3   โหลดBASSและ Overdive guitar โดยเอาเข้าที่ตู้แอมป์เบสและกีต้าร์ โดยมือเบส  มือกีต้าร์เป็นคนควบคุม
            ว่าจะเล่นเองหรือให้คอมพิวเตอร์เล่นครับ

รูปคอมที่ใช้เล่นครับ อาจจะดูไม่สวยขุมกำลังหลักของผมครับ
แบบที่ผมเล่นคอม+การเล่นสดครับ อยากทราบรายละเอียดถามได้ครับถ้าอยากลองเล่นแบบผมครับ

หลังคอมผมครับ การ์ด X-Fi 3 ตัว หัวใจหลักของวง

ตู้แอมป์ เบส ที่มีไลย์เข้า 2 ไลย์ สำหรับเบสคอม 1 ทาง และ เบสที่คนเล่นสด 1 ทาง

footswitch สำหรับแยกเวลาจะเล่นสดกับคอมโดยนักดนตรีเป็นคนควบคุมเองครับ กล่องมีขายที่นัฐพงษ์ครับ

เล่นกับวงขนาดนี้ก็เล่นได้ครับ โดยใช้ SPNL 1.2.2 กับการเล่น( ป้ายชื่อวงไม่ใช่ของผม รับจ้างเล่นครับ)

อีกงานครับกับการเล่น คอม+การเล่นสด งานเลี้ยงปีใหม่ ที่โรงพยาบาลสุขุมวิท

นักร้องนำครับ อาจจะดูหล่อไปนิด  สอบถามวิธีการเล่นแบบนี้ได้ครับไม่คิดค่าใช้จ่าย หรือเล่นแบบอื่นก็ได้ คุณอาจจะมีเทคนิคอย่างอื่นก็ลองมาแบ่งปันกันได้ครับ 081-4825695

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2009, 07:21:41 น. »
..นี่..นี่หละ..ถืกใจพ่อใหญ่หิน..อีหลี :D  ตีนเหยียบ  มือบาย(จับ)  ปากอม(ไมค์)ฯลฯ
เอามาโชว์อีกแหน่ท่านนิด  เฮ็ดจั่งได๋แหน่ มีรูปประกอบแบบนี้ มีผู้สาวยืนนำ..มักหลาย.. ;D