ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้โน๊ตบุ๊ค หรือ เดสท็อป ดีครับ  (อ่าน 2905 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
ใช้โน๊ตบุ๊ค หรือ เดสท็อป ดีครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 07:25:43 น. »
ตอนนี้ใช้ เดสท็อป เล่น Xtreme ,SF Preset,แยก 12 ไลน์ ,PCU P4 3.0 Ghz,RAM 2 G.,ซาวด์การ์ดธรรมดา 5.1 ออนบอร์ด 5.1
ว่าจะซื้อ โน๊ตบุ๊ค อีกสักเครื่อง เพราะรู้สึกว่าสะดวกดี แต่มันติดตรงที่ว่า เสียงจะเหมือนใช้เดสท็อปหรือไม่ ราคาโน๊ตบุ๊คสปคข้างต้นก็หลายหมื่น
อยากให้อาจารย์ทั้งหลายช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ น่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่จะซื้อโน๊ตบุ๊คเพื่องานดนตรีครับ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: ใช้โน๊ตบุ๊ค หรือ เดสท็อป ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 07:55:35 น. »
PC ดีตรงที่ มีซาว์ดการ์ดรองรับเยอะและเสียงดีแยกไลท์ได้เยอะ

notebook ก็ดีสะดวก เล็ก พกง่าย ซาว์ดดีๆก็มี แต่มันเป็นแค่ 2 ไลท์ ถ้าจะแยกเยอะๆก็ซื้อหลายๆตัว แต่ราคา มันต่างกันมาก

แต่พูดถึงเสียงจะทำให้ notebook เสียงดีกว่า PC มันก็ไม่ยากครับ แต่อุปกรณ์ราคาค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ใช้โน๊ตบุ๊ค หรือ เดสท็อป ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 08:02:50 น. »
เดสท็อป  ราคาประหยัด หาการ์ดได้ง่าย แยกไลน์(ถ้าชอบ)ง่าย  ซ่อมง่าย  เปลี่ยน/ปรับรุงอุปกรณ์ง่าย น้ำหนักมาก ขนาดใหญ่  มีมากชิ้น  นำไปใช้งานอื่นที่อื่นได้ยาก

โน๊ตบุ๊ค  ราคาแพงกว่า  ถ้าต้องการเล่นซาวนด์ที่ไม่ใช่ออนบอร์ดหาการ์ดยากกว่า โดยเฉพาะถ้า sf2 ที่ทำมาจากซาวน์ creative พอเอามาเล่นออนบอร์ด  เสียงจะคนละเรื่อง   แยกไลน์ก็ยากต้องใช้การ์ด xternal   ซ่อมยาก  เปลี่ยน/ปรับรุงอุปกรณ์ยากหรือแทบไม่ได้เลย  น้ำหนักเบา ขนาดย่อม  มี 1 ชิ้นขนย้ายสะดวก  นำไปใช้งานอื่นง่าย
โน๊ตบุ๊คได้เปรียบอีกเรื่อง ทำ dual Mortimer  ได้ทันที ในขณะที่เดสก์ทอปจะทำ dual Mortimer บ้าง ต้องใช้การ์ดที่มี 2 out put
และผมว่าในสเปคเดียวกัน ความแรงโน๊ตบุ๊คจะสูงกว่าเดสก์ทอปมาก  โดยทั่วไปโนตบุคจะทนทาน สเตเบิลกว่าเดสก์ทอปมากๆๆ แต่ถ้าถึงเวลาพังก็พังเลย ซ่อมก็ยาก

ระบบเสียงก็พอจะใช้ DAC ทำให้เสียงดีขึ้นมากทั้ง เดสท็อป และโน๊ตบุ๊ค ครับ
เอาเท่านี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 08:08:34 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 08:13:22 น. »
ใช้โน๊ตบุ๊ค ดีครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 08:29:30 น. »
เดสท็อป  ราคาประหยัด หาการ์ดได้ง่าย แยกไลน์(ถ้าชอบ)ง่าย  ซ่อมง่าย  เปลี่ยน/ปรับรุงอุปกรณ์ง่าย น้ำหนักมาก ขนาดใหญ่  มีมากชิ้น  นำไปใช้งานอื่นที่อื่นได้ยาก

โน๊ตบุ๊ค  ราคาแพงกว่า  ถ้าต้องการเล่นซาวนด์ที่ไม่ใช่ออนบอร์ดหาการ์ดยากกว่า โดยเฉพาะถ้า sf2 ที่ทำมาจากซาวน์ creative พอเอามาเล่นออนบอร์ด  เสียงจะคนละเรื่อง   แยกไลน์ก็ยากต้องใช้การ์ด xternal   ซ่อมยาก  เปลี่ยน/ปรับรุงอุปกรณ์ยากหรือแทบไม่ได้เลย  น้ำหนักเบา ขนาดย่อม  มี 1 ชิ้นขนย้ายสะดวก  นำไปใช้งานอื่นง่าย
โน๊ตบุ๊คได้เปรียบอีกเรื่อง ทำ dual Mortimer  ได้ทันที ในขณะที่เดสก์ทอปจะทำ dual Mortimer บ้าง ต้องใช้การ์ดที่มี 2 out put
และผมว่าในสเปคเดียวกัน ความแรงโน๊ตบุ๊คจะสูงกว่าเดสก์ทอปมาก  โดยทั่วไปโนตบุคจะทนทาน สเตเบิลกว่าเดสก์ทอปมากๆๆ แต่ถ้าถึงเวลาพังก็พังเลย ซ่อมก็ยาก

ระบบเสียงก็พอจะใช้ DAC ทำให้เสียงดีขึ้นมากทั้ง เดสท็อป และโน๊ตบุ๊ค ครับ
เอาเท่านี้ก่อนครับ

พิมพ์อยู่...เนตช้า...โดนปาด...ฮิฮิ

ใจความที่ผมจะพิมพ์..คล้ายของเสธ. ใช้นี้เลยก็แล้วกันครับ...ข้อความนี้แหล่ะ เป็น 1 เสียง

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 08:35:10 น. »
 ณ เวลานี้ ความคุ้มค่า ราคา การสึกหรอ ความเร็ว ตกรุ่น ประโยชน์ใช้สอย หากถามผม
ผมไม่คิดมากเลย ครับ แต่ควรหาข้อมูลให้มาก ๆ ก่อนซื้อ อย่าหลงเชื่อคนเชียร์แขกมากนัก

................... :em24: :em24: :em24:  โน้คบุคครับ (เลือกที่ซาว 5.1 ยี่สิบพันกว่า ๆ มีหลายค่าย  และหา SF2 ที่ได้ปรับแต่งลงตัวมาก ๆ มาใช้งาน ท่านจะได้ไม่ต้องแยกไลน์มาก หรือแยกก็แค่ 5.1 บวก DAC อีก 2 ก็ได้  8 แล้ว

ผมซ่อมคอมมา ณ เวลานี้ ต่อให้คนที่ถนอมของสุด ๆ ระหว่าง เดสท็อปกับ โน้คบุค
เดสท็อป จะมีปัญหาก่อน  ส่วนโน้คบุค ทนทานกว่า ไม่จุกจิก
เดสท็อปมีการเชื่อมต่อ เส้นทางการรับส่งข้อมูล ยาวกว่า การหลุดหลวมได้ง่าย ฝุ่น ความชื้น รบกวน

ไม่เชื่อ 3 ปี ต่อไปนี้ ท่านจะเห็นภาพว่า หากจัดโปรโมชั่นเดสท็อป แบบสารพัดอะไรก็ตาม  จะมีผู้สนใจน้อยลง
เพราะแค่ช่วงนี้ผมเห็นคนซื้อโน้คบุคมาใช้ แต่เขาไม่พกนะ เขาเอาใช้ในออฟฟิส นั่นแหละ วางบนฐานพัดลม เปิดทั้งวัน
การเปลี่ยนแปลงเริ่มมาเยือนเราแล้ว และอาจต้องทำใจให้ยอมรับด้วยซ้ำไป  ลูกจะอ้อนขอเงินซื้อโน้คบุค แบบซื้อ โทสับจอสีถ่ายรูปได้ เลยครับ

วงดนตรีจะใช้ โน้คบุค ออกงานกะเอ็กตรีมมากขึ้น อนาคต ซาว 7.1 มีแน่ ๆ กะโน้คบุค ราคาประหยัด  ครับผม   :em26: :em24:

winit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 09:33:36 น. »
 โน๊ตบุค
มันสะดวกใ นการพกพาแ ละติดตั้ง เหมาะกับชุดเคลื่อนที่เร็ว   ( ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของชุดเครื่องเสียงท่านด้วย
เครื่องเสียงของท่านจะต้องแยกไ ลน์ มากเกิน 8 ไลน์หรือเปล่่าครับ  ถ้าไม่ ก็ใช้แค่โน๊ตบุคก็เหมือนกัน) ในความคิดผม
ถ้างานที่ใช้ พื้นที่ไม่มาก 2 ไลน์ก็พอเพียงกับความสนุก  อีกอย่างโน๊ตบุค จะมีปัญหาในเรื่องสัญญานรบกวนน้อย  เพราะมีแบตเตอรี่ในตัว
พร้อมวงจรกรองความถี่

PC เดสท๊อป สามารถต่อการ์ดเ สียงเ พิ่มไ ด้หลากหลาย แ ยกไ ด้หลายไ ลน์    แ ต่ต้องใช้สายต่อมาก ใช้พื่นที่ในการจัดเก็บ 
ใช้เวลาในการต่อประกอบ เสียบสายพ่วง นานกว่าโน๊ตบุค  ต้องใช้ชุดไฟสำรอง (ีups) เพื่อป้องกันปัญหาไฟไม่นิ่ง ไฟตก  ไฟดับ

ก็ลองพิจารณาเอาครับ   ว่าจุดประสงค์ที่ต้องการใช้ แบบไหนเหมาะกับท่าน :em01:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 09:41:26 น. »
ผมใช้โน๊ตบุ๊คมาโดนแล้วครับ  3 ปีกว่า     พังไปเครื่องนึงแล้ว   

เจ้าภาพเขาไม่เครียดเรื่องเสียงเท่าไหร่หรอกครับ  เราซิ  เครียดกันไปเอง  เวลาหางาน ก็อาศัยบอกต่อๆกันไป  พวกใครมากก็ได้เปรียบ

ดนตรี   ขอให้เครื่องเสียงดี ฟังเพลงแล้วเพราะ สบายๆ ไม่หนวกหู  นักร้องเสียงดีๆ    เวลาเจ้าภาพหรือแขกรับเชิญร้องเองมิกซ์เสียงร้องให้แจ่ม  เข้าไว้

เท่านี้ก็โดนใจแล้วครับ   :em01: :em01:

winit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 09:47:38 น. »
ผมใช้โน๊ตบุ๊คมาโดนแล้วครับ  3 ปีกว่า     พังไปเครื่องนึงแล้ว   

เจ้าภาพเขาไม่เครียดเรื่องเสียงเท่าไหร่หรอกครับ  เราซิ  เครียดกันไปเอง  เวลาหางาน ก็อาศัยบอกต่อๆกันไป  พวกใครมากก็ได้เปรียบ

ดนตรี   ขอให้เครื่องเสียงดี ฟังเพลงแล้วเพราะ สบายๆ ไม่หนวกหู  นักร้องเสียงดีๆ    เวลาเจ้าภาพหรือแขกรับเชิญร้องเองมิกซ์เสียงร้องให้แจ่ม  เข้าไว้

เท่านี้ก็โดนใจแล้วครับ   :em01: :em01:

นักร้องสวย ๆ น่ารัก  แดนซ์ แจ่ม ๆ เต้นกระจาย  ผมว่าเท่านี้งานตรึมแล้ว   ผมเห็นแต่ละงาน  สนใจเรื่องนักร้อง กับ แดนซ์ นี่แหละ 
ส่วนเรื่องเสียง  ถ้าไม่ห่วยจนทนไม่ได้ไม่เห็นมีไครบ่น

somjainuk74

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 10:09:51 น. »
ผมก็กำลังใช้โน๊ตบุ๊คที่ท่านแบทแมนให้มา  DELL  Core 2 RAM 4 จิ๊ก ว่าจะใช้ 5.1 USB 2 ตัว ไม่รู้จะเป็นอีท่าไหน จะชนกันหรือเปล่าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 13:25:06 น. »

โดนไม่โดน รับทรัพย์ไปพอ ควร แล้วใช่ไหมครับพี่ ยกเว้นงานช่วย :em01: :em01:

ผมก็กำลังใช้โน๊ตบุ๊คที่ท่านแบทแมนให้มา  DELL  Core 2 RAM 4 จิ๊ก ว่าจะใช้ 5.1 USB 2 ตัว ไม่รู้จะเป็นอีท่าไหน จะชนกันหรือเปล่าก็ไม่รู้

ชนกันแน่ ครับ ป๋า ......คือแด๊นซ์ เต้นชนกัน  ส่วนซาวด์ต่อฮับ USB เพิ่ม หากช่องไม่พอเสียบ
เอาสัก 14 ไลน์คือเก่า ไม่ชนหรอก ก็ ทำแบบ ปึ๊บ ปึ๊บ ปึ๊บ  แบบ ป๋า ว่าไว้ ไง ครับ :em01: :em01: :em06: :em07:

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 13:46:06 น. »
NoteBook พกง่าย ต่อจอ 2 จอง่าย ไม่ต้องใส่การ์ดจอเพิ่ม ไม่ต้องกลัวเรื่องไฟดับ
อุปกรณ์ไม่หลวมง่าย ครับ...... เร็ว มีปัญหาใดๆ ใช้ไวเลสเข้าคาราซอฟ์ ได้คำตอบทันใจครับ
แถมหนี พวก ลิก ขะ สิด ได้เร็วด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 13:49:31 น. »
ผมว่า NB ก็สะดวกดีครับ แล้วลองเอาเจ้านี้ไปเพิ่มดูน่าจะทำให้มีชีวิตชีวามากกว่าonboardนะครับ

X-Fi Xtreme Audio Notebook เป็นซาวดน์การ์ดรุ่นใหม่ที่ออกแบบมาใช้กับโน้ตบุ๊ก เพื่อตอบสนองความต้องการอันไม่สิ้นสุด ความต้องการรับฟังเสียงที่ดีกว่า แม้ว่าจะใช้งานโน้ตบุ๊ก ก็เป็นสิ่งที่จะปฏิเสธเสียไม่ได้ ไครบ้างไม่อยากฟังเพลงเพราะ ถ้ามีทางเลือกให้เดิน ใช่ใหมครับ ซาวดน์การ์ดตัวนี้เป็นเสมือนหนึ่งการนำเอาซาวดน์การ์ดรุ่น X-Fi Xtreme Audio ซึ่งเป็นรุ่นล่างสุด ของ X-Fi มาย่อส่วนใส่ไว้ในรูปแบบการ์ด ExpressCard/54 ที่ออกมาใช้งานกับโน้ตบุ๊กแทนที่การ์ดแบบ PCMCIA โดยที่ xpressCard/54 มีความไวในการส่งข้อมูลสูงกว่า รองรับมาตรฐานข้อมูลทั้งแบบ PCI Express และ USB 2.0 ที่สามารถใช้งานได้พร้อมๆ กัน หรือจะเลือกใช้งานแบบใดแบบหนึ่งก็ได้ตามความต้องการ ซึ่งถ้าเป็นแบบ PCI Express 1x ก็จะสามารถส่งข้อมูลได้ที่ความเร็ว 2.5Gbps ในขณะที่รูปทรงก็เล็กกระทัดรัดพกพาใช้งานได้อย่างสะดวก ง่ายต่อการติดตั้งและใช้งานมากกว่าเดิมอีกด้วย

X-Fi Xtreme Audio Notebook รองรับคุณภาพเสียงเช่นเดียวกันกับ X-Fi Xtreme Audio โดยออกแบบมาเพื่อการใช้งานด้าน ความบันเทิง ทางด้านการดูหนัง และฟังเพลง เป็นหลัก รองรับระบบเสียง 7.1 แชนแนล ภาคเอาต์พุตแบบ 24 บิต 96 KHz 7.1 แชนแนล อินพุตแบบ 24 บิต 96KHz เช่นกัน รอบรับการใช้งานร่วมกับสัญฐานเสียงดิจิตอลแบบ SPDIF ทั้งอินพุต และเอาต์พุต ตั้งแต่ 16 บิต และ 24 บิต กับอัตราแซมปลิ้งที่ 8, 11.025, 16, 22.05, 24, 32, 44.1, 48 และ 96 kHz ในส่วนอินพุต และ 44.1, 48 และ 96 kHz ในส่วนของเอาต์พุต จึงรองรับการใช้งานที่หลากหลาย ตั้งแต่ด้านความบันเทิง ไปจนถึง การบันทึกเสียง

X-Fi Xtreme Audio Notebook มีระบบที่ช่วยสร้างสรรค์ความบันเทิงติดตัวมาตั้งแต่เกิดได้แก่ X-Fi Crystalizer ที่ช่วยเพิ่มไดนามิกเรนจ์ของเสียง ให้มีความสมบูรณ์มากยิ่งขึ้น และแน่นอนว่า ให้เสียงที่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน X-Fi CMSS-3D ความสามารถในการสร้างสรรค์ระบบเสียง 5.1 ให้อยู่ในรูปของหูฟัง หรือลำโพงแบบเสตอริโอ ให้ความรู้สึกถึงเสียงรอบทิศทาง แม้ใช้ลำโพงเพียงแค่ 2 ตัว หรือ เพียงแค่หูฟังคู่เดียว นอกจากนี้ก็รองรับระบบ DTS และ DALBY DIGITAL EX ที่เป็นหัวใจสำคัญสำหรับการดูหนังอีกด้วย

รุ่นใหม่ต่อใช้เป็น wireless ได้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 17:32:40 น. »
ตามที่ท่านกฤษฎาว่า โนตบุคจะมีบทบาท และเป็นของธรรมดาๆมากขึ้น
 เมืองไทยกำลังจะเป็นแบบอเมริกา เมื่อ 7 - 8 ปีที่แล้ว ผมฝึก COBRA Gold  ทึ่งกันมาก ทหารฝรั่งใช้โนตบุคทั้งหมด มีที่เป็นเดสก์ทอป เฉพาะที่เป็นเครื่องประมวลผล และมีสมรรถนะระดับมหากาฬจริงๆ ไม่กี่เครื่อง
 ส่วนทหารไทยตอนนั้น หาโนตบุคไม่ค่อยมีเลย ใครมีสักเครื่องเป็นของพิเศษมากๆๆ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2009, 17:53:29 น. »
ค่าตัวแพงไหมครับ
ระวัง โนตบุครุ่นใหม่มันไม่มี อินเตอร์เฟสตัวนี้นะครับ