ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเล่นแบบเมด์เล่ย์บ้างครับ ทำไง  (อ่าน 2183 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
หัดเล่นแบบเมด์เล่ย์บ้างครับ ทำไง
« เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2009, 17:35:36 น. »
คือผมเพิ่งจะเริ่มหัดทำแบบเมด์เล่ย์น่ะครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่าทำแบบไหนที่เนียน ๆ
และวิธีเซฟเก็บเอาไว้ เพื่อเวลาเล่นครั้งต่อไปจะได้ไม่ต้อง
มาทำเมด์เล่ย์ใหม่ครับ ขอบคุณมาก..

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: หัดเล่นแบบเมด์เล่ย์บ้างครับ ทำไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2009, 17:47:24 น. »
เข้าไปอ่านที่
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=16874.0

winit

Re: หัดเล่นแบบเมด์เล่ย์บ้างครับ ทำไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2009, 19:43:08 น. »
เพิ่มให้ครับ
เครดิต ครูภูมิครับ การต่อเมดเลย์ แบบเนียน ๆ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=6379.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 เมษายน 2009, 19:45:21 น. โดย วินิต »

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2009, 06:00:22 น. »
ขอบคุณมากครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2009, 06:31:41 น. »
ผมลองอ่านตามบทความที่ท่านแนะนำมา และลองทำตามก็ OK.แล้วครับ
แต่ในส่วนของการเซฟเพลง (แบบเมด์เล่ย์ที่เราทำเสร็จแล้ว) ยังไม่เข้าใจครับ
เช่น.เราทำเพลงไว้ 4 เพลง ต้องเซฟในช่วงไหนครับขณะที่กำลังเล่นเพลงเลย
ใช่ไหมครับ ผมลองเซฟในขณะกำลังเล่นเพลงที่2. พอมาเปิดเล่นมันก็เป็นเพลงที่2.
(ไม่มีเพลงที่ 1.เล่นครับ) ผมต้องการแบบพอ Enter แล้วเริ่มตั้งแต่เพลงที่ 1.จนครบทั้งหมด
ที่เราทำไว้น่ะครับ อันนี้ที่ผมลองเซฟมันเป็นว่าเซฟเพลงไหนก็ได้เพลงนั้น ไม่ใช่เมด์เล่ย์เสียแล้วครับ
รบกวนแนะนำด้วย..ขอบคุณมากครับ

winit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2009, 06:54:53 น. »
ผมลองอ่านตามบทความที่ท่านแนะนำมา และลองทำตามก็ OK.แล้วครับ
แต่ในส่วนของการเซฟเพลง (แบบเมด์เล่ย์ที่เราทำเสร็จแล้ว) ยังไม่เข้าใจครับ
เช่น.เราทำเพลงไว้ 4 เพลง ต้องเซฟในช่วงไหนครับขณะที่กำลังเล่นเพลงเลย
ใช่ไหมครับ ผมลองเซฟในขณะกำลังเล่นเพลงที่2. พอมาเปิดเล่นมันก็เป็นเพลงที่2.
(ไม่มีเพลงที่ 1.เล่นครับ) ผมต้องการแบบพอ Enter แล้วเริ่มตั้งแต่เพลงที่ 1.จนครบทั้งหมด
ที่เราทำไว้น่ะครับ อันนี้ที่ผมลองเซฟมันเป็นว่าเซฟเพลงไหนก็ได้เพลงนั้น ไม่ใช่เมด์เล่ย์เสียแล้วครับ
รบกวนแนะนำด้วย..ขอบคุณมากครับ

เป็นการ Save รายการเพลง ตามรูปครับ  อ้างอิงตามที่ท่านสมใจนึกทำไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 เมษายน 2009, 06:57:07 น. โดย วินิต »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2009, 07:17:45 น. »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำดูอีกที
แต่ผมก็เคยลองทำแบบนี้ ผลออกมามันไม่เป็นเมด์เล่ย์เสียแล้ว
มันเป็นแบบเพลงใคร เพลงมัน (เดี๋ยวลองดูใหม่อีกที)
ตรงเซฟนี่แหละครับ ว่าต้องเซฟช่วงไหนของเพลง เราทำแบบเมด์เลย์
จำนวน 4 เพลง ต้องเปิดเล่นเพลงที่ 1.ก่อน เล่นไปจนถึงเพลงสุดท้าย
(เพลงที่4.) แล้วแซฟในช่วงเพลงที่ 4 กำลังเล่นอยู่ใช่ไหมครับ ผมทำแบบนี้
ปรากฏว่า พอเปิดเล่นจะมีเฉพาะเพลงที่ 4. เพลงเดียวเท่านั้น เพลงที่ 1-3
ไม่มีครับ อันนี้คือปัญหาของผม อย่างไงเสียจะลองทำใหม่ดูอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2009, 07:25:35 น. »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำดูอีกที
แต่ผมก็เคยลองทำแบบนี้ ผลออกมามันไม่เป็นเมด์เล่ย์เสียแล้ว
มันเป็นแบบเพลงใคร เพลงมัน (เดี๋ยวลองดูใหม่อีกที)
ตรงเซฟนี่แหละครับ ว่าต้องเซฟช่วงไหนของเพลง เราทำแบบเมด์เลย์
จำนวน 4 เพลง ต้องเปิดเล่นเพลงที่ 1.ก่อน เล่นไปจนถึงเพลงสุดท้าย
(เพลงที่4.) แล้วแซฟในช่วงเพลงที่ 4 กำลังเล่นอยู่ใช่ไหมครับ ผมทำแบบนี้
ปรากฏว่า พอเปิดเล่นจะมีเฉพาะเพลงที่ 4. เพลงเดียวเท่านั้น เพลงที่ 1-3
ไม่มีครับ อันนี้คือปัญหาของผม อย่างไงเสียจะลองทำใหม่ดูอีกครั้งครับ

ให้เอาตัวเลือก ลบเพลงที่เล่น ออกครับเพลงจะได้ไม่ถูกลบออกจากคิวเพลง ถึงจะบันทึกเพลงทั้งหมดที่เราตั้งไว้ในคิวเพลงได้ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2009, 06:06:58 น. »
ท่าน X-men เข้ามาตอบให้เลย ขอบคุณมากครับผม
OK..ตามที่ท่านบอกทุกประการเลยครับ ตอนนี้ใช้เมดเล่ย์ได้
ตามปกติแล้ว รบกวนสอบถามท่านเลย ตอนนี้ผมใช้เครื่องคอมฯของน้องชาย
เล่นอยู่เป็น เอ็กซ์ดรีม(ตัวแคร็ก) ผมอยากซื้อของจริง แต่ผมไม่ชอบตรงที่ต้อง
เสียบฮาร์ดล็อกนี่แหละ(เหมือนเป็นภาระที่เวลาเล่นต้องคอยเอาติดตัวไปด้วย)
เป็นไปได้ไหมครับว่า เรานำไฟล์ในตัวฮาร์ดล็อกหรืออะไรก็แล้วแต่เซฟเข้าไปใน
ตัวโปรแกรมฯเลย จะได้ไม่ต้องมากังวลเรื่องเสียบฮาร์ดล็อก ถ้าทำได้จะดีมาก
ครับ อย่างไงท่าน.ลองพิจารณาข้อเสนอแนะนี้ดูนะครับ ผมเองก็ไม่เคยเห็นของจริง
ก็เลยไม่ทราบว่า เวลาเล่นต้องเสียบฮาร์ดล็อก คาไว้กับเครื่องตลอดเลยใช่ไหมครับ
ขอบคุณมาก..

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2009, 07:27:04 น. »
ท่าน X-men เข้ามาตอบให้เลย ขอบคุณมากครับผม
OK..ตามที่ท่านบอกทุกประการเลยครับ ตอนนี้ใช้เมดเล่ย์ได้
ตามปกติแล้ว รบกวนสอบถามท่านเลย ตอนนี้ผมใช้เครื่องคอมฯของน้องชาย
เล่นอยู่เป็น เอ็กซ์ดรีม(ตัวแคร็ก) ผมอยากซื้อของจริง แต่ผมไม่ชอบตรงที่ต้อง
เสียบฮาร์ดล็อกนี่แหละ(เหมือนเป็นภาระที่เวลาเล่นต้องคอยเอาติดตัวไปด้วย)
เป็นไปได้ไหมครับว่า เรานำไฟล์ในตัวฮาร์ดล็อกหรืออะไรก็แล้วแต่เซฟเข้าไปใน
ตัวโปรแกรมฯเลย จะได้ไม่ต้องมากังวลเรื่องเสียบฮาร์ดล็อก ถ้าทำได้จะดีมาก

ครับ อย่างไงท่าน.ลองพิจารณาข้อเสนอแนะนี้ดูนะครับ ผมเองก็ไม่เคยเห็นของจริง
ก็เลยไม่ทราบว่า เวลาเล่นต้องเสียบฮาร์ดล็อก คาไว้กับเครื่องตลอดเลยใช่ไหมครับ
ขอบคุณมาก..
ก็เลยโดนแคร็กตามระเบียบเลยนะผมว่า แค่ก็อบปี้แผ่นก็เอาไปเล่นได้แล้ว แล้วเวลาออกเวอร์ชั่นใหม่จะทำยังไงครับ ท่าน X มิต้องออกไลเซ่นแจกอุดตลุดเลยเหรอ แล้วท่านแคร๊กก็มาเอาไลเซ่นของท่านไปใช้อีกแระ เพราะรู้อยู่แล้วว่าปั๊มโปรแกรมจากแผ่นของใคร

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2009, 07:51:19 น. »
เฮ้อ...2.0.0.38 อีกแระ.. :em04: :em04: :em04:

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2009, 10:25:47 น. »
ขอบคุณมาก..
ไม่ต้องกลัวจะเป็นภาระครับ มีหลายวิธีครับที่จะ ให้ไม่ต้องถอกออกแต่ไม่น่าจะเป็นปัญหาแต่อย่างไร ผมใช้มานานไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 เมษายน 2009, 15:44:29 น. »
กำลังรวบรวมเงินครับ คงได้พบกันแน่นอน
สำหรับ เอ็กซ์ดรีมของแท้(ถูกต้องลิขสิทธิ์)
ผมไม่ใช่ดนตรีอาชีพ เลยต้องขอรวมเงินก่อนครับผม.