ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ แยกลาย แล้วไม่ออกครับ  (อ่าน 3236 ครั้ง)

pattya

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยครับ แยกลาย แล้วไม่ออกครับ
« เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 09:42:29 น. »
ผมใช้ซาวด์ออนบอดร์นะครับแยกได้ 6 ลาย แต่บอกไม่ถูกครับว่าเป็นซาวด์ของอะไร ฯ

Output

1/2 Kick
3/4 Snare
5/6  Melodic
เรียบร้อยแร้วลาย 1/2 มันไม่ออกครับ อยากทราบว่ามันต้องยกใว้ให้อะไรมันวิ่งผ่านหรือเปล่าครับ
เห็นพอใช้ปกติมันก็ออกดีอยู่ที่ Output 1/2 ???

somjainuk74

Re: ช่วยด้วยครับ แยกลาย แล้วไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 09:52:00 น. »
ผมใช้ซาวด์ออนบอดร์นะครับแยกได้ 6 ลาย แต่บอกไม่ถูกครับว่าเป็นซาวด์ของอะไร ฯ

Output

1/2 Kick
3/4 Snare
5/6  Melodic
เรียบร้อยแร้วลาย 1/2 มันไม่ออกครับ อยากทราบว่ามันต้องยกใว้ให้อะไรมันวิ่งผ่านหรือเปล่าครับ
เห็นพอใช้ปกติมันก็ออกดีอยู่ที่ Output 1/2 ???
ขอดูภาพ การแยกเสียงออกลำโพงในโปรแกรม xtreme หน่อยครับ
ว่าแยกไว้อย่างไร

pattya

Re: ช่วยด้วยครับ แยกลาย แล้วไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 12:40:06 น. »
ขอดูภาพ การแยกเสียงออกลำโพงในโปรแกรม xtreme หน่อยครับ
ว่าแยกไว้อย่างไร

ถ้าจดูรูปคงลำบากหน่อยครับ แต่จะอธิบายให้อ่านแล้วก้นนะครับ
เป็น ซาวด์ 5.1 ครับ แล้วผมแยกลายกับ Sonar ครับ  จะมีมาสเตอร์อยู่ 3 สเตอ ครับ คือ
out 1  out 3  out 5
แล้วผมเลือก ตรง Output ของ track Audio ไปที่มาสเตอร์แต่ละช่องครับ นั่นก็คือ
Kick Drum ไปที่ช่อง มาสเตอร์ ที่ 1 ครับ เป็นช่อง Audio ของ ลำโพงคู่ front ครับ
Snare  ไปที่ช่อง มาสเตอร์ ที่ 2 ครับ เป็นช่อง Audio ของ ลำโพงคู่  เซอราว ครับ
ส่วนมาสเตอร์ที่ 3 เป็นเซนเตอร์ครับ ผมก็เลือกเป็นช่องของ melodic ครับ
คราวนี้ปันหามันอยู่ที่ว่า คู่ฟร้อนนี่แหละมันไม่ดังสักแหมะเลยครับ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 12:42:10 น. »
capture หน้าจอรูป แล้วแนบไฟล์มาดูจะง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 12:57:47 น. »

Output

1/2 Kick
3/4 Snare
5/6  Melodic
ผมสมมุติให้ก็แล้วกันว่าในภาพตัวอย่างนี้ได้แยกไลน์เป็นแบบใหน จัดกลุ่มเสียงในโปรแกรมเป็นแบบใหน จากคำถามของท่าน สจน.ในโปรแกรมโซนานะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 07:54:15 น. โดย วัฒนาพงษ์ »

pattya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 16:55:02 น. »
ผมสมมุติให้ก็แล้วกันว่าในภาพตัวอย่างนี้ได้แยกไลน์เป็นแบบใหน จัดกลุ่มเสียงในโปรแกรมเป็นแบบใหน จากคำถามของท่าน สจน.ในโปรแกรมโซนานะ
ตามนี้เลยครับท่านครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 17:48:41 น. »
ตรวจสอบ 2 ชุดนี้ด้วยครับ

pattya

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 20:58:30 น. »
ตรวจสอบ 2 ชุดนี้ด้วยครับ
ถ้าเทียบกับของท่านแล้ว ผมคิดว่าของผมมันไม่มีรูออกครับ ไม่รู้เป็นไปได้หรือเปล่า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2009, 22:55:23 น. »
ถ้าเทียบกับของท่านแล้ว ผมคิดว่าของผมมันไม่มีรูออกครับ ไม่รู้เป็นไปได้หรือเปล่า
ครับอย่างนี้คงได้แค่สเตอร์แหละครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 00:56:59 น. »
ซาวออนแยกได้ 6 ไลน์ มีแค่ 3 รู  ถูกแล้วละครับ
ท่านลองทบทวนการสร้างแทรคนะ ครับ ดูภาพนี้
อันนี้ก็โซนาร์ 8  ผมเห็นปุ่มท่านบางอันไม่มี

สเตอฯ  ออกที่สีเขียว  น้ำเงิน คู่หลัง
ชมพู  จะเป็น  กลางกะซับเบส ครับ

ติดขัดอย่างไร  ท่านโทรมาหาผมขณะที่ท่านอยู่หน้าเครื่องได้
จะสื่อสารกันได้ชัดเจนกว่า นี้ นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 01:11:21 น. โดย กฤษฎานคร »

pattya

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 10:32:50 น. »
ครับอย่างนี้คงได้แค่สเตอร์แหละครับ
ขอโทษนะครับ พี่ๆที่รบกวนของผมมี 2out ถ้าตั้งเป็น Mono แล้วปรับแพนซ้าย-ขวา จะแยกได้แค่ 4 ลายครับ
ผมไม่ทราบครับว่าลายไมค์มันไม่ออกนึกว่ามันจะออกทุกรู ฮึ ฮึ ฮึ  :hap3: ส่วนมาสเตอร์ที่หนึ่ง มาจาก Card PCI 4810ตัวเก่าก่อนจะแยกลายครับ เพราะว่ามีมาตั้งแต่ตอนผมสร้างโปรแจ็กโซน่าครับตอนนี้แยกสี่ลายครับ
Line 1 C    Kick drum
Line 2 Ls   Snare
Line 3 Lr   Guita 1-2-3-4
Line 4 Sub รวมทั้งหมดที่เหลือ
ส่วนคู่ Front มันไม่มีรูออกแล้วครับ

pattya

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 10:37:48 น. »
ซาวออนแยกได้ 6 ไลน์ มีแค่ 3 รู  ถูกแล้วละครับ
ท่านลองทบทวนการสร้างแทรคนะ ครับ ดูภาพนี้
อันนี้ก็โซนาร์ 8  ผมเห็นปุ่มท่านบางอันไม่มี

สเตอฯ  ออกที่สีเขียว  น้ำเงิน คู่หลัง
ชมพู  จะเป็น  กลางกะซับเบส ครับ

ติดขัดอย่างไร  ท่านโทรมาหาผมขณะที่ท่านอยู่หน้าเครื่องได้
จะสื่อสารกันได้ชัดเจนกว่า นี้ นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :thank1: แต่มันเป็นเยี่ยงนี้แหละ
ขอโทษนะครับ พี่ๆที่รบกวนของผมมี 2out ถ้าตั้งเป็น Mono แล้วปรับแพนซ้าย-ขวา จะแยกได้แค่ 4 ลายครับ
ผมไม่ทราบครับว่าลายไมค์มันไม่ออกนึกว่ามันจะออกทุกรู ฮึ ฮึ ฮึ  :hap3: ส่วนมาสเตอร์ที่หนึ่ง มาจาก Card PCI 4810ตัวเก่าก่อนจะแยกลายครับ เพราะว่ามีมาตั้งแต่ตอนผมสร้างโปรแจ็กโซน่าครับตอนนี้แยกสี่ลายครับ
Line 1 C    Kick drum
Line 2 Ls   Snare
Line 3 Lr   Guita 1-2-3-4
Line 4 Sub รวมทั้งหมดที่เหลือ
ส่วนคู่ Front มันไม่มีรูออกแล้วครับ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 11:30:32 น. »
อีกหนึ่งวิธีครับ ทำได้โดยไม่ต้องมีการ PAN ไปข้างใดข้างหนึ่ง
ทำได้แบบในeXtremeเลยครับ

pattya

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 12:14:28 น. »
อีกหนึ่งวิธีครับ ทำได้โดยไม่ต้องมีการ PAN ไปข้างใดข้างหนึ่ง
ทำได้แบบในeXtremeเลยครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ :thank1: :cheer:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2009, 14:58:46 น. »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ :thank1: :cheer:
ไม่เป็นไรครับผม
คนบ้านเดียวกันก็ต้องช่วยกัน