ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบใช้ VCD Karaoke กับ extreme  (อ่าน 5592 ครั้ง)

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
ทดสอบใช้ VCD Karaoke กับ extreme
« เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:18:29 น. »
เมื่อก่อนผมใช้เครื่อง PC ซาวน์ 7.1 กับซาวน์ออนบอร์ด 5.1 เสียงจะออก(เขียนแบบไทยๆเราก็แล้วกัน) ที่ไลน์อิเลคโทนกับไลน์เครื่องเป่า
วันนี้ทดสอบกับโน๊ตบุ๊คซาวน์ออนบอร์ด 2 ไลน์ X-Fi 5.1 จำนวน 2 ตัว 12 ไลน์
เสียงดนตรีออกที่ไลน์กระเดื่อง(FC) เสียงกระเดื่องและเบสไปออกที่ไลน์ อิเลคโทน(FR)
ทำให้ปรับง่ายขึ้น อัดกระเดื่องและเบส รวมถึงเครื่องดนตรีต่างๆ ได้คนละไลน์เสียง ได้สะใจคนเต้นรำ
FX ใช้เข้ามาประกอบได้ เร่งความเร็วได้ไม่เกิน 2 ถ้าเกินเสียงดนตรีเพี้ยน เปลี่ยนคีย์เสียงเพี้ยน

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
Re: ทดสอบใช้ VCD Karaoke กับ extreme
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 02:37:36 น. »
มาอีกแล้ว
โครงการโดนใจอย่างแรงเลยครับ
ยังวุ่นกับ Wireless Router ไม่เสร็จเลยครับ
มาเจออันนี้เข้าอีกแล้ว
ผมกำลังเตรียมโน้ตบุคไว้รับมือกับไฟล์ VCD อยู่พอดี
นี่ฮาร์ดไดรฟ 500 กิ๊ก เพิ่งมาถึงเมื่อวานนี้อีกตัวหนึ่งครับ
เดี๋ยวอัดลงไปอีกตัวเป็น 500 กิ๊ก สองตัว
เอาพื้นที่ไว้เก็บไฟล์ VCD จริง ๆ สัก 800 กิ๊ก ดูซิจะไหวไหม
เอ...
ว่าแต่ว่าไฟล์ VCD Karaoke มันมีแค่ 2 แชนน่อล
มันแยกไลน์  ได้ด้วยหรือครับ
อย่างไรก็ดี  เดี๋ยวผมต้องลองดูครับ
ออนบอร์ด 2 แชนน่อล กับ PCMCIA Sound Blaster อีก 7.1
ติดขัดอย่างไรคงต้องมาเรียนถามอีกนะครับ
ชอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: ทดสอบใช้ VCD Karaoke กับ extreme
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 05:10:59 น. »
ป๋าแกฟิตจัดเชียวนะ  ได้สูตรยาอะไรมาล่ะ แบ่งกันกินมั่งฮี่ ;Dไฟจะหมดอยู่แล้ว

somjainuk74

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 07:18:49 น. »
มาอีกแล้ว
โครงการโดนใจอย่างแรงเลยครับ
ยังวุ่นกับ Wireless Router ไม่เสร็จเลยครับ
มาเจออันนี้เข้าอีกแล้ว
ผมกำลังเตรียมโน้ตบุคไว้รับมือกับไฟล์ VCD อยู่พอดี
นี่ฮาร์ดไดรฟ 500 กิ๊ก เพิ่งมาถึงเมื่อวานนี้อีกตัวหนึ่งครับ
เดี๋ยวอัดลงไปอีกตัวเป็น 500 กิ๊ก สองตัว
เอาพื้นที่ไว้เก็บไฟล์ VCD จริง ๆ สัก 800 กิ๊ก ดูซิจะไหวไหม
เอ...
ว่าแต่ว่าไฟล์ VCD Karaoke มันมีแค่ 2 แชนน่อล
มันแยกไลน์  ได้ด้วยหรือครับ
อย่างไรก็ดี  เดี๋ยวผมต้องลองดูครับ
ออนบอร์ด 2 แชนน่อล กับ PCMCIA Sound Blaster อีก 7.1
ติดขัดอย่างไรคงต้องมาเรียนถามอีกนะครับ
ชอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ
ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่า ทำไมมันแยกไปอย่างนี้ได้ ทดสอบ 20-30 เพลง มันก็แยก ไลน์ 1 เสียงรวมทั้งหมด แต่เบสกับกระเดื่องดังเบา อีกไลน์ 1 แยกเฉพาะเบสกับกระเดื่อง อัดให้เสียงมันสะใจอีกได้ แปลกจริง

ป๋าแกฟิตจัดเชียวนะ  ได้สูตรยาอะไรมาล่ะ แบ่งกันกินมั่งฮี่ ;Dไฟจะหมดอยู่แล้ว
เอาฮาร์ดดิส 500 จิ๊กส่งมาจิ ของผมจะเป็นไฟล์ mpeg ภาพชัดกว่าไฟล์อื่นๆ ครับท่านพี่ตุ้มที่รัก

somjainuk74

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 08:44:34 น. »
มันคือระบบโฮมเธียเตอร์ครับป๋าแยกซับกับกลางแหลม
ขอบคุณครับ
ตอนใช้เครื่อง PC ซาวน์ 7.1 กับซาวน์ออนบอร์ด 5.1 เสียงกับออกที่ ช่องอิเลคโทคกับเครื่องเป่า เสียงสเตดิโอธรรมดา
ใช้ 5.1 กับเสียงออกที่ 5.1 ตัวแรก
ถ้าเปิดโปรแกรม ออน อิน วัน เล่น จะลดเสียงดนตรีในโปรแกรมไม่ได้
การเล่นงานที่ร้องกันเอง ถ้าเขาจะร้องวีซีดีและมิดี้สลับกัน ต้องขยันเปลี่ยนไฟล์เล่นเอา จึงไม่สับสน ถ้าคนกดเพลงไม่ดูรหัสเพลงก่อน Enter