ผู้เขียน หัวข้อ: อธิบายคำนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยสิครับ  (อ่าน 3009 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
อธิบายคำนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยสิครับ
« เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 11:01:34 น. »
เอฟเฟ็ค จะต่ออนุกรมกับขนานแล้วแต่จะใช้งาน ถ้าใช้ในการร้องเพลงจะต่ออนุกรมคือต่อเข้า insert mixzer ใช้แจ็คแบบ Y ( อนุกรมเป็นการต่อแบบก่อนผสมเสียง) ส่วนหลังผสมเสียงใช้แบบขนานคือต่อเข้าช่อง Aux send,Aux Return ของมิกส์  เป็นการอธิบายการต่อสายจากเอฟเฟคมายังมิก  แจ๊คYต่อยังไงออกจากไหนไปเข้าท่ไหนครับ  ผมจะเอาไว้ใช้ปรับเสียงร้องครับ  วอนผู้รู้อธิบายให้ทีนะครับ :thank1:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: อธิบายคำนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 11:06:13 น. »
ผมขอตอบก่อนแล้วกัน ว่า ขอบาย ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
ผู้รู้ รอท่านถัดไป..

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: อธิบายคำนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 11:19:44 น. »
เอฟเฟ็ค จะต่ออนุกรมกับขนานแล้วแต่จะใช้งาน ถ้าใช้ในการร้องเพลงจะต่ออนุกรมคือต่อเข้า insert mixzer ใช้แจ็คแบบ Y ( อนุกรมเป็นการต่อแบบก่อนผสมเสียง) ส่วนหลังผสมเสียงใช้แบบขนานคือต่อเข้าช่อง Aux send,Aux Return ของมิกส์  เป็นการอธิบายการต่อสายจากเอฟเฟคมายังมิก  แจ๊คYต่อยังไงออกจากไหนไปเข้าท่ไหนครับ  ผมจะเอาไว้ใช้ปรับเสียงร้องครับ  วอนผู้รู้อธิบายให้ทีนะครับ :thank1:
ถ้าที่มิกซ์มีช่อง insert  ใช้แจ๊คโฟนสเตดิโอเสียบเข้าไป สายที่จะไปเสียบเครื่อง FX แยกสายออกจากกัน ต่อแจ๊คโฟนโมโนเส้นละหัว เสียบช่อง IN เส้นหนึ่ง เสียบ OUT เส้นหนึ่ง ถ้าไม่มีเสียง FX ออก ให้สลับกันครับ
ถ้าที่มิกซ์ไม่มีช่อง insert ให้ใช้แจ๊คโฟนโมโนสองเส้น ช่อง OUT FX ไปเข้า IN RETURN ของมิกซ์ IN FX ไปเข้า OUT EFX มิกซ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 11:25:48 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2009, 11:58:05 น. »
ขอบคุณครับป๋า แต่ยังงงอยู่ดี แต่พอเข้าใจขึ้นมาบ้าง  งงตรงที่ช่องออกและเข้าของเอฟเฟคมีอย่างละสองรู ถ้าขาวายมาเข้าอย่างละรูแล้วรูที่เหลือทำยังไงครับ  ส่วนคำนี้  "ส่วนหลังผสมเสียงใช้แบบขนานคือต่อเข้าช่อง Aux send,Aux Return ของมิกส์" ต้องทำยังไงครับ

จำปาตีนโต

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2009, 09:21:08 น. »
ถ้าที่มิกซ์มีช่อง insert  ใช้แจ๊คโฟนสเตดิโอเสียบเข้าไป สายที่จะไปเสียบเครื่อง FX แยกสายออกจากกัน ต่อแจ๊คโฟนโมโนเส้นละหัว เสียบช่อง IN เส้นหนึ่ง เสียบ OUT เส้นหนึ่ง ถ้าไม่มีเสียง FX ออก ให้สลับกันครับ
ถ้าที่มิกซ์ไม่มีช่อง insert ให้ใช้แจ๊คโฟนโมโนสองเส้น ช่อง OUT FX ไปเข้า IN RETURN ของมิกซ์ IN FX ไปเข้า OUT EFX มิกซ์

-หัวTRS(สเตอริโอ) ปลายสุด Tip จะเป็นout ไปเจ้าที่ mono in ของ FX ส่วน ring เป้น in เสียบเข้าที่ mono out ย้อนกลับมาที่ มิกซือีกที

จำปาตีนโต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2009, 09:25:05 น. »
ส่วนคำนี้  "ส่วนหลังผสมเสียงใช้แบบขนานคือต่อเข้าช่อง Aux send,Aux Return ของมิกส์" ต้องทำยังไงครับ

.ให้ส่งสัญญาณ mic จาก Aux send ช่องใดช่องหนึ่ง ไปเข้า FX mono (ก็พอแล้วคับ) เสร็จแล้ว จากFX 2 ช่อง L R ออกมา 2 เส้น มาเข้าช่อง Line in ที่ว่างๆ บนมิกซ์ 2 ช่อง เราจะสามารถปรับ EQ บนมิกซ์ ได้อีกคับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2009, 09:30:27 น. »
ส่วนคำนี้  "ส่วนหลังผสมเสียงใช้แบบขนานคือต่อเข้าช่อง Aux send,Aux Return ของมิกส์" ต้องทำยังไงครับ

.ให้ส่งสัญญาณ mic จาก Aux send ช่องใดช่องหนึ่ง ไปเข้า FX mono (ก็พอแล้วคับ) เสร็จแล้ว จากFX 2 ช่อง L R ออกมา 2 เส้น มาเข้าช่อง Line in ที่ว่างๆ บนมิกซ์ 2 ช่อง เราจะสามารถปรับ EQ บนมิกซ์ ได้อีกคับ

ผมใช้ มิกซ์มีเอฟเฟคในตัว  เลยไม่ได้ใช้สักแบบ  แต่ถ้าให้เลือก   ผมจะใช้แบบขนานครับ

เหลือช่องอินเสิร์ทเอาไว้เสียบกับ คอมเพรสเซอร์  จาได้คุมพวกชอบแหกปากตะโกนใส่ไมค์ (ผมเข้าใจถูกป่าวไม่รู้)

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2009, 09:34:27 น. »

ผมใช้ มิกซ์มีเอฟเฟคในตัว  เลยไม่ได้ใช้สักแบบ  แต่ถ้าให้เลือก   ผมจะใช้แบบขนานครับ

เหลือช่องอินเสิร์ทเอาไว้เสียบกับ คอมเพรสเซอร์  จาได้คุมพวกชอบแหกปากตะโกนใส่ไมค์ (ผมเข้าใจถูกป่าวไม่รู้)

เก่งแฮะ ลุงผม.... :fireting2: