ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการล็อคเสียงดนตรีใน Hyper Convas กับ Sonar ครับ  (อ่าน 2237 ครั้ง)

wisut357

• บุคคลทั่วไป
ขอรบกวนทุกๆท่านอีกรอบนะครับ คือผมใช้ Hyper Convas 1.6.0+Sonar 8.1 สมมุติว่าผมเตรียม CH.
ในโซน่าไว้ทั้งหมด Input=16 ch.,Output=16 ch. เป็น Hyper Convas ถ้าผมต้องการที่จะล็อค
เสียง Bass ทุกโน๊ตให้มาออกที่ CH.2 และเสียง Guitar ทั้งหมดออก CH. 3 ของโซน่าได้ใหมครับ
แล้วต้องทำอย่างไรบ้างครับ คือผมไม่ต้องการให้มันเป็น Auto เพราะจะมีปัญหาในการใส่ Fx ให้ถูกกับ
เสียงดนตรีต่างๆ ถ้าใส่ดักไว้หลายๆตัวคงไม่ใหวแน่ๆครับ หนักเครื่องตาย!ครับ
และถ้าล็อคแล้วต้องล็อคทั้ง 16 ชันเนลหรือเปล่าถึงจะสมบูรณ์แบบ ลองมั่วดูหลายรอบแล้ว
สรูปว่า งง ทำไม่ได้ ค้นหามาหลายที่แล้วไม่มีข้อมูลเลย หรือเขาไม่ทำกันแบบนี้ เหอๆๆๆ
(ใช้ Nick กับ all in one เป็นตัวเล่น Karaoke ครับ)

ขอความกระจ่างด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ :thank1:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ขอถามเรื่องการล็อคเสียงดนตรีใน Hyper Convas กับ Sonar ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2009, 17:40:11 น. »
ทำความเข้าใจเรื่องมิดี้ใหม่นะครับ

จากวิธีที่ท่านทำ

พอจะมองได้ว่า

ท่านสร้าง MIDI track ไว้ 16 แทร็ก ใช่มั๊ยครับ
แล้วทั้ง 16 แทร็กนั้น  ก็โยนไปให้ hypercanvas (ซึ่งมันคืออันเดียวกันกับ TTS-1 นั่นล่ะ) ทำเป็นเสียงออดิโอออกมาให้
ถ้าโยนทั้ง 16 แทร็ก ไปที่เดียวกัน ก็คือ hypercanvas ตัวเดียว
ท่านก็อาจจะใช้ AUDIO Track มารับเสียง เพียงแทร็กเดียว

แต่ถ้าเกิดพลังเยอะ  โหลด hypercanvas มาซะ 16 ตัวเลยย
ก็ต้องมี audio track มารอรับเสียง อีก 16 แทร็ก

โดยที่ทั้งหมด  ไม่มีประโยชน์ในแง่ของการแยกไลน์ใดๆ เลย

และทราบว่าท่าน ใช้ nick / all in one เป็นตัวเล่น

ก็ ฟันธงได้เลยว่า   ท่านส่งสัญญาณจาก โปรแกรมคาราโอเกะ ไปหา โซนาร์ ด้วยสายมิดี้เพียงเส้นเดียว

ผมขออนุญาตเล่าให้ฟังดังนี้

เปรียบสายมิดี้ กับสายอากาศโทรทัศน์
แต่มีข้อจำกัดอยู่ว่า สามารถนำพาสัญญาณโทรทัศน์ได้ 16 ช่อง

ไม่มีใครรู้ ว่า คนทำมิดี้  เค้าจะส่งสัญญาณเบส มาออกอากาศช่องไหน
กีตาร์ ก็ไม่รู้ว่าจะส่งมาช่องไหน
รู้แต่อย่างเดียวว่า  ช่อง10 น่ะ  เป็นเสียงกลองแน่นอน

เพราะฉะนั้น  การส่งสัญญาณมิดี้เพียง สายเดียว   จึงไม่อาจจะแยกไลน์ดนตรีๆต่างๆ ได้
ทำได้เพียง
1. แยกกลองออกจากดนตรี   
    อันนี้ มองง่ายมาก  เอามิดี้แทร็กนึงมา รับสัญญาณเฉพาะ ช่อง 10  เราก็ได้เฉพาะเสียงกลองแล้ว
    ส่วนอีกแทร็กนึง  รับทุกช่อง ยกเว้น ช่อง10  ก็ได้เฉพาะดนตรีแล้ว
2. เพิ่มความละเอียดอีก  โดยการ แยกกลอง กับ percussion ออกจากกัน
   โดยใช้คุณสมบัติของ drum map ในการแยกชิ้นกลอง ออกไปหา VSTi หลายๆ ตัวที่ต่างกัน

ข้อจำกัดมันจึงมีอยู่แค่นี้

แต่ ยังไม่หมด เสมอไป   โปรเจคโซนาร์ ที่ใช้ การส่งสัญญาณมิดี้ โดยใช้สายสัญญาณเส้นเดียว
ยังมีทางออก   เมื่อมีการพบว่า  จุดอ่อนของ  VSTi ที่ชื่อว่า LiveSynth  สามารถโหลดซาวน์ฟอนต์แบบแหว่งๆ ดนตรีไม่ครบชิ้นได้

เทคนิคก็เลยมีอยู่ว่า

เอาสัญญาณมิดี้ธรรมดาๆ นั่นล่ะ  ยิงไปเข้า LiveSynth ตรงๆ เลย
โดยที่ Livesynth ตัวนั้น   โหลดซาวน์ฟอนต์ชนิดๆ แหว่งๆ  ไว้
เช่น  เป็นซาวน์ฟอนต์ที่มีเฉพาะเสียง เบอร์ 0-7

สัญญาณมิดี้ ไหลมา  ถ้าไม่โดนเรียกเสียง เบอร์ 0-7 มันก็จะไม่ดัง

วิธีนี้  ก็เลยได้รับการนิยมอยู่ชั่วขณะหนึ่ง

ต่อมา  โปรแกรมคาราโอเกะอัจฉริยะ อย่างเช่น Xtreme Karaoke
สามารถ  แยกส่งสัญญาณมิดี้ ออกเป็นหลายๆ เส้นได้
เช่น  ส่งเสียงเบส  ออกไปที่มิดี้ เส้นที่ 1
ส่งเสียงกีตาร์  ออกไปที่ มิดี้ เส้นที่ 2

คราวนี้  คนทำโปรเจคโซนาร์ ก็ยิ้มออกทันที
ว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

:beer:

wisut357

Re: ขอถามเรื่องการล็อคเสียงดนตรีใน Hyper Convas กับ Sonar ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2009, 20:48:31 น. »
ครับถูกต้องครับตามที่ท่านกล่าวมา เมื่อก่อนผมใช้ LiveSynth, SFz เป็นตัวโหลด Soundfont เพื่อรับสัญญาณมิดี้สายเดียว
แต่ลองมาใช้เป็น VSTi รู้สึกว่าเสียงมันจะกลมกล่อมและความ Balance ดีกว่า Soundfont พอสมควรเลยพักเรื่อง
Soundfont ตอนนี้เลยหันมาทำโปรเจ็ค VSTi อย่างเดียว แต่ท่านบางมดบอกว่า โปรแกรมคาราโอเกะอัจฉริยะ Xtreme
สามารถล็อคสัญญาณมิดี้ได้ คือต้องไปจัดการที่ Midi Tables อย่างเดียวใช่ใหมครับ หรืออย่างไร
แล้วคำสั่งของ Midi Tables มีอะไรบ้างครับยกตัวอย่างหลักๆก็ได้ เช่น map เบสทุกโน๊ตให้ใหลไปหา CH.2 ของ Convas
map Guitar ทุกโน๊ตให้ใหลไปหา CH.3 ของ Convas, piano = ch.4 ประมาณนี้

ขอบคุณครับที่สละเวลามาตอบ :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2009, 21:08:29 น. »
ครับถูกต้องครับตามที่ท่านกล่าวมา เมื่อก่อนผมใช้ LiveSynth, SFz เป็นตัวโหลด Soundfont เพื่อรับสัญญาณมิดี้สายเดียว
แต่ลองมาใช้เป็น VSTi รู้สึกว่าเสียงมันจะกลมกล่อมและความ Balance ดีกว่า Soundfont พอสมควรเลยพักเรื่อง
Soundfont ตอนนี้เลยหันมาทำโปรเจ็ค VSTi อย่างเดียว แต่ท่านบางมดบอกว่า โปรแกรมคาราโอเกะอัจฉริยะ Xtreme
สามารถล็อคสัญญาณมิดี้ได้ คือต้องไปจัดการที่ Midi Tables อย่างเดียวใช่ใหมครับ หรืออย่างไร
แล้วคำสั่งของ Midi Tables มีอะไรบ้างครับยกตัวอย่างหลักๆก็ได้ เช่น map เบสทุกโน๊ตให้ใหลไปหา CH.2 ของ Convas
map Guitar ทุกโน๊ตให้ใหลไปหา CH.3 ของ Convas, piano = ch.4 ประมาณนี้

ขอบคุณครับที่สละเวลามาตอบ :thank1:

ได้ทุกอย่างตามที่ท่านต้องการครับสำหรับ Xtreme Karaoke...
ลองซื้อไปใช้ดูครับแล้วท่านจะพบอะไรอีกมากมายที่โปรแกรมคาราโอเกะทั่วไปทำไม่ได้..

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2009, 22:21:00 น. »

เอาแบบชาวบ้านๆ ครับ
เคยโพสในกระทู้นี้ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=11508.0

สมมุติว่า เรามีสายยางอยู่เส้นนึง
โปรแกรมเอกซ์ทรีม เป็น คนส่งน้ำ
ส่วน โซนาร์  เป็นคนรับน้ำ

บังเอิญว่า "น้ำ" ที่ส่งน่ะ  มันเป็น "ของผสม"
ทั้งเหล้าสี เหล้าขาว ทั้งโซดา ทั้งเบียร์ ทั้งโค้ก..โอ๊ย สารพัด

ให้เอ็กซ์ทรีม เป็นคนส่งน้ำ

แล้ว โซนาร์ เป็นคนรับน้ำ
จากนั้น โซนาร์ ก็ค่อยเอาน้ำ ไปให้ VSTi กิน

ตัวโซนาร์ มันไม่เก่งพอ ที่จะแยกแยะว่า
ใน "ของผสม" นั่นน่ะ  มันจะสกัด หรือกลั่น หรือกรอง เอาเฉพาะ เหล้า หรือ เฉพาะเบียร์ หรือ โซดา ได้

มันได้แค่รับรวม

(จริงๆ โซนาร์ มันเลือกรับแยกแชนแนลได้  แต่อันนั้น ไม่เกี่ยวกับเรา  ถ้าอย่างงั้น จะแยกได้เฉพาะ กลอง กับ ดนตรี
เพราะดนตรี ไม่ได้ล็อกแชนแนล......อันนี้วิชาการนิดนึง)

กลับมานิทานของเราต่อ

ในเมื่อ โซนาร์ มันไม่เก่งพอ ที่จะแยกแยะออก ว่าอะไรเป็นเหล้าสี เหล้าขาว โซดา เบียร์

คนที่เก่งกว่า จึงต้องแยกให้

แน่นอน ว่า เค้าคือ  เอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ

ถ้าเราให้ เอกซ์ทรีม เป็นคนแยกให้  แล้วใช้สายยาง หลายๆ เส้น ในการส่งน้ำ
คราวนี้ เราไม่ต้องส่งของผสมแล้ว
เราส่งแยกไปเลย
สายยางเส้นที่ 1  ส่งเหล้าสี
สายยางเส้นที่ 2  ส่งเหล้าขาว
สายยางเส้นที่ 3  ส่งโซดา
สายยางเส้นที่ 4  ส่งโค้ก+น้ำแดง
ฯลฯ

แล้วให้โซนาร์ รับน้ำจากสายยางหลายๆ เส้น
โซนาร์ก็ไม่ต้องมาคัดแยกของผสมอีกแล้ว
โซนาร์เพียงแค่ เลือกเอาน้ำ ไปป้อนให้กับ VSTi ตัวที่ต้องการ

เพราะฉะนั้น พอจะมองออกแล้วใช่มั๊ยครับ

หาสายยางซักเส้น  มาส่งเฉพาะเสียงแซ็ก
แล้วที่โซนาร์ รับสัญญาณจากสายยางเส้นนี้ แล้วป้อนให้ SaxLab ซะ

ส่วนอีกเส้น ส่งเฉพาะเสียงกีตาร์โปร่ง
แล้วที่โซนาร์ รับสัญญาณจากเส้นนี้ แล้วป้อนให้ RealGuitar

ให้ xtreme ส่งเสียงเบสอย่างเดียว ออกไปที่สายยางอีกเส้น
ส่วนที่โซนาร์ ก็รับสัญญาณจากสายยางเส้นนี้ แล้วส่งไปที่ Virtual Bassist

เป็นต้น

ซึ่งทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่เกี่ยวกับ midi table เลยครับ
midi table ภารกิจหลัก คือการ map คำสั่งต่างๆ (เปลี่ยนแปลงคำสั่ง)
ส่วนการ โยกย้ายคำสั่ง ให้ออกไปที่สายยางต่างเส้น  ตามชนิดของเครื่องดนตรี
อันนี้คือ ส่วนของ routing ครับ

ใน xtreme เอง  มีหน้าจอให้คลิกเลือกง่ายๆ เลย
ว่าจะให้ เสียงอะไร ออกไปที่สายยางเส้นไหน

:)

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2009, 23:18:37 น. »

เราส่งแยกไปเลย
สายยางเส้นที่ 1  ส่งเหล้าสี
สายยางเส้นที่ 2  ส่งเหล้าขาว
สายยางเส้นที่ 3  ส่งโซดา
สายยางเส้นที่ 4  ส่งโค้ก+น้ำแดง
ฯลฯ

ผมเปิดหาไม่เจอครับใครช่วยที แฮะๆ

wisut357

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2009, 01:08:28 น. »
โห!.. อธิบายซะเกือบงงเลย 5555 เกิดมาเพิ่งเคยพบเคยเห็น คนอะไรยกแม่น้ำเก่งจริงๆ อิอิอิ อ่านกระทู้ของท่านนี้ต้องอ่านให้ละเอียดจริงๆ
ไม่งั้นงงเป็นไก่ตาแตกแน่ ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจแล้วหละ :happy: ไม่ได้ท่านก็คงแย่แน่เลย คนดีมีความรู้มีน้ำใจอย่างนี้สมัยนี้หายากเต็มทีแล้วครับ
ขอตัวไปทดสอบต่อนะครับ  :thank1: