ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านเทพ เรื่อง sonar  (อ่าน 2691 ครั้ง)

ออฟไลน์ lop

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
รบกวนท่านเทพ เรื่อง sonar
« เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2009, 21:25:51 น. »
ต้องการ ทำ sonar ทำ พวงออกซาวด์นอกคับ คือผม ต้องการสร้าง แทรก เบส กีต้าร์ กลอง
อะไรประมาณนี้คับ แต่ให้ออกซาวด์นอก แต่ใน sonar ปรับแทรก อิสระคับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: รบกวนท่านเทพ เรื่อง sonar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2009, 21:36:03 น. »
ต้องการ ทำ sonar ทำ พวงออกซาวด์นอกคับ คือผม ต้องการสร้าง แทรก เบส กีต้าร์ กลอง
อะไรประมาณนี้คับ แต่ให้ออกซาวด์นอก แต่ใน sonar ปรับแทรก อิสระคับ
เกือบเข้าใจนะ คงประมาณว่า ใช้ทับไลน์ชุดสตริงใช่มั๊ยครับ ปล่อยให้พวกเครื่องเป่า คีย์บอร์ด ออร์แกน เพอร์คัชชั่น เป็นหน้าที่ของโซนาร์ มันก็ทำได้อยู่แล้วนี่ แค่ปิดไลน์เสียงเหล่านี้ในโซนาร์ หรือปล่อยเสียงไปที่เฉพาะมอนิเตอร์ของเครื่องดนตรีที่ว่าเพื่อให้นักดนตรีฟัง

ออฟไลน์ lop

• ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2009, 21:42:21 น. »
เกือบเข้าใจนะ คงประมาณว่า ใช้ทับไลน์ชุดสตริงใช่มั๊ยครับ ปล่อยให้พวกเครื่องเป่า คีย์บอร์ด ออร์แกน เพอร์คัชชั่น เป็นหน้าที่ของโซนาร์ มันก็ทำได้อยู่แล้วนี่ แค่ปิดไลน์เสียงเหล่านี้ในโซนาร์ หรือปล่อยเสียงไปที่เฉพาะมอนิเตอร์ของเครื่องดนตรีที่ว่าเพื่อให้นักดนตรีฟัง
ใช่คับท่าน แต่ผมต้องการใช้ คำสั่ง จาก xtreme มาผ่าน sonar แล้วสั่งเข้า ซาวว์นอกอีกที คือใน sonar ผมต้องการ ปรับ อิสระเป็นแทรกคับ ไม่ทราบว่า จะมีวิธีใดบ้างคับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2009, 22:14:07 น. »
ใช่คับท่าน แต่ผมต้องการใช้ คำสั่ง จาก xtreme มาผ่าน sonar แล้วสั่งเข้า ซาวว์นอกอีกที คือใน sonar ผมต้องการ ปรับ อิสระเป็นแทรกคับ ไม่ทราบว่า จะมีวิธีใดบ้างคับ
อ๋อย ตาโกช่วยหน่อย ตามความเข้าใจของผมนะครับ เอกซ์ทรีมเป็นตัวปล่อยเสียงมิดี้ส่งไปให้โซนาร์ ซึ่งเป็น วีเอสทีไอ ทำเสียงต่างๆออกมาดังนั้นการบล๊อคเสียงให้ออกหรือไม่ออกก็ต้องทำที่โซนาร์ ตัวโปรแกรมคาราคงไปสั่งไม่ได้ แต่อาจสามารถแยกเสียงให้ออกไปทางทางออกของเสียงเช่นซาวด์ฟ้อนท์หรือใช้เครื่องดนตรีสดๆเป็นการผสมผสานเสียงกันครับผิดหรือถูกก็ไม่รู้แฮะ

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2009, 22:16:35 น. »
ตาโก..นอนไปซะแว๊ว...ฮ่าๆๆๆ :happy: :D

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 00:04:14 น. »
ตาโก..นอนไปซะแว๊ว...ฮ่าๆๆๆ :happy: :D
ต้องรอพี่เด็กบางมดครับ เทพของแท้
ผมไม่เคยต่อsound module แต่โดยความเข้าใจน่าจะเป็นแบบนี้่นะครับ
1 สร้างแต่ midi track ทีต้องการจะปรับหรือปิด
2 set midi output  ให้วิ่งไปที่midi port ที่ต่อกับ sound module
ผมไม่เคยต่อ sound module ข้างนอกเลย  เคยใช้แต่vstiที่ทำหน้าที่เหมือน sound module
ใครมีให้ยืมทดสอบบ้างไม๊ครับ ;D ;D

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 00:39:18 น. »
ทำอย่างนั้นโซนาร์จะไม่มีประโยชน์ใดใดเลยเนื่องจากมิดี้วิ่งเข้ามาที่โซนาร์รวมเป็นพอร์ทเดียวอยู่ดีแล้วเอ้าท์ไปที่ซาวน์นอกเช่น88โปร อยากทราบว่าต้องการจะทำอะไรบนโซนาร์ครับ ถ้าจะใช้ซาวน?นอกการคัดกรองและล็อคค่าต่างต่างเอ็กซ์ตรีมทำได้ดีกว่าตัวโซนาร์อีกครับ เอาง่ายง่ายว่าพี่จะทำอะไรครับ ...อ๋อคงจะอยากปรับอิสระเหมือนLivesynPro ต้องแยกสัญญานมาจากเอ็กซ์ครีมให้เรียบร้อยโดยใช้มิดี้โยคครับ แยกมาสัก16กำลังดีแล้วทุกแทร็คยิงไปออกซาวน์นอกส่วนบางแทร็คก้อเล่นVSTiได้

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 07:43:34 น. »
ผมทำอย่างนี้นะครับ เซ็ตค่าในเอ็กทีมโดยบางตัวเช่นคาเบลไปใช้ซาวด์ฟร้อน  ส่วนตัวอื่นๆยังเล่นผ่านโซน่า หรือบางตัวเซ็ตออกซาวด์โมดูลก็ได้ครับ ในเอ็กทีมคลิกขวาเข้าตรงอุปกรณ์เสียง แต่ปัญหาที่พบคือ มันจะเล่นเหลื่อมกัน  คราวนี้ก็ไปปรับค่าความหน่วงของแต่ละตัวให้ใกล้เคียงกันเอาครับ สรุปคือพอฟังได้แต่ไม่เนียนเท่าไหร่ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 09:52:18 น. »
ผมทำอย่างนี้นะครับ เซ็ตค่าในเอ็กทีมโดยบางตัวเช่นคาเบลไปใช้ซาวด์ฟร้อน  ส่วนตัวอื่นๆยังเล่นผ่านโซน่า หรือบางตัวเซ็ตออกซาวด์โมดูลก็ได้ครับ ในเอ็กทีมคลิกขวาเข้าตรงอุปกรณ์เสียง แต่ปัญหาที่พบคือ มันจะเล่นเหลื่อมกัน  คราวนี้ก็ไปปรับค่าความหน่วงของแต่ละตัวให้ใกล้เคียงกันเอาครับ สรุปคือพอฟังได้แต่ไม่เนียนเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 10:04:15 น. »
ต้องไปหาหมอแล้วถ้าบวก อิ อิ  :cheer1:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 10:15:57 น. »
ต้องไปหาหมอแล้วถ้าบวก อิ อิ  :cheer1:
ไม่ใช่เอดส์นะครับป๋า ;D ;D ;D

p.tosang17

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 10:57:43 น. »
ถ้าท่านใช้ Sonar แล้ว ทำไมต้อง Midi Out โดยปกติ Sonar ปรับแต่งได้ทุกอย่าง แยกไลน์ได้ แต่ Midi Out แยกไลน์ ไม่ได้
 แต่ถ้าใช้ร่วมกัน ฟันธงได้เลยครับ ไม่สมบูรณ์ เพราะผมทดสอบมาเป็นเวลาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ใช้ คารา. รุ่นแรกๆ 

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2009, 22:17:43 น. »
งง....คำถาม มากๆ เพราะว่า เอ็กทรีม เวลาทำงานร่วมกับโซนาร์ เอ็กทรีมเป็นคนส่งมิดี้
ส่วนโซนาร์คือ ซาวด์ เหมือนกับซาวด์โมดูล ถ้าจะใช้กับซาวด์นอก โซนาร์ก็ไม่มีประโยชน์อะไรเลย
แต่ก็ทำได้โดยซาวด์โมดูลเล่นเป็น กลอง แต่โซนาร์เล่นเป็นดนตรี รวมแบบนี้ใช่เปล่า
..ถ้าทำแบบนี้ผมไม่แนะนำ