ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนผู้รอบรู้เรื่อง sonar ครับ  (อ่าน 1645 ครั้ง)

nat01

• บุคคลทั่วไป
เรียนผู้รอบรู้เรื่อง sonar ครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2009, 08:09:46 น. »
ทำไหม โปรเจค sonar ชนิดเดียวกันลงใน pc เล่นไหลลื่นเลยครับไม่ติดไม่แฮ้งอะไรเลย แต่พอผมลงใน notebook อาการต่างๆเดินเรียงหน้าเข้ามาเลยครับเสียงกระตุกเล่นสักพักแฮ้ง ขอคำชี้แนะหน่อยครับท่าน
 spec pc amd 64 ram 1g soundonboad
spec notbook asus amd 64x2 ram2 g  soundcard usb .
 :thank1:

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: เรียนผู้รอบรู้เรื่อง sonar ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2009, 11:19:39 น. »
อยู่ที่หลายปัจจัยครับ ทั้ง กำลังเครื่อง การเซ็ตค่าในโซน่า โน๊ตบุ๊คปัญหาเยอะหน่อย

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
Re: เรียนผู้รอบรู้เรื่อง sonar ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2009, 16:59:31 น. »
อ้างถึง
อยู่ที่หลายปัจจัยครับ ทั้ง กำลังเครื่อง การเซ็ตค่าในโซน่า โน๊ตบุ๊คปัญหาเยอะหน่อย
ตามท่านหนึ่งเลยครับ บางเวอร์ชั่นของโซนาร์เวลาใช้งานมันก็แล้วแต่จะถูกชะตาว่าเครื่องไหนจะไปกับมันได้(อันนี้โน๊คบุ๊ค)
เท่าทีผมเจอมาก็มีอยู่หลายๆเครื่องนะครับบางที เวอร์ชั่น5เล่นแล้วรู้สึกว่ากินแรงเครื่องแต่พอเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่น 6/7
กลับเล่นดีกว่าก็มี แปลกดี เหอๆๆ

wisut357

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 21:48:05 น. »
ไม่เหมาะหรอกครับที่จะมาใช้กับโน๊ตบุกถ้าเครื่องไม่แรงจริง เพราะโน๊ตบุกจะมีปัญหาเรื่องกำลังไฟ
ที่ใช้เลื้ยง CPU และวงจรที่จำกัดไว้น้อย โน๊ตบุกยังไงก็สู้ Desktop computer ไม่ได้แน่นอนฟันธง
ถึงจะสเป็คสูงกว่าก็ตามเถอะ แต่ก็พอถูไถไปได้นะครับ แต่ผมไม่แนะนำอย่างยิ่ง :hit:

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 02:02:22 น. »
PC C1.6 R512 เล่นปรื๊ดเลยแบบTaskManagerวิ่งเกือบสุด แต่ไม่มีอาการสะดุดเลย NB 2.0 R2G ยังไม่ค่อยรอด อีกอย่างไอ้พวกซาว์ด USB กะโซนาร์นั่นล่ะคือตัวปัญหากับASIO All ผมปล้ำกับโน๊ตบุ๊คมาหลายเครื่องแล้วจนพอจับทางได้ว่าถ้าจะใช้ซาว์นUSBจะต้องเปิด ออนบอร์ดให้ASIOด้วยเพื่อหลอกมัน แล้วเราก้อเลือกเอ้าท์ไปที่ ซาว์นนอกแค่นั้นก้อจบ ตอนนี้ผมใช้ 707 ตั้งบัฟเฟอร์แค่ไม่ถึง256 ด้วยซ้ำ ส่วนถ้าเป็น HandyDac ตัว690 ผมตั้งได้ที่256ลื่นปรื๊ด แต่ลองเปิดใช้ตัวเดียวเพียวเพียวกับASIOแล้วมักไม่รอดกระตุก  ผมยังคาใจเรื่องโซนาร์กับรอบฮาร์ดดิสก์ด้วย PC 7200 / NB 5400 วันนี้ตังค์ไม่พอไปสอยแอร์การ์ดที่พันธ์ทิพย์มาไม่งั้นจะเอา HD 2.5 / 250G / 7200Rpm / 16M มาลองสักหน่อย 2600 เอง

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 04:45:59 น. »
ไม่เหมาะหรอกครับที่จะมาใช้กับโน๊ตบุกถ้าเครื่องไม่แรงจริง เพราะโน๊ตบุกจะมีปัญหาเรื่องกำลังไฟ
ที่ใช้เลื้ยง CPU และวงจรที่จำกัดไว้น้อย โน๊ตบุกยังไงก็สู้ Desktop computer ไม่ได้แน่นอนฟันธง
ถึงจะสเป็คสูงกว่าก็ตามเถอะ แต่ก็พอถูไถไปได้นะครับ แต่ผมไม่แนะนำอย่างยิ่ง :hit:
ด้วยความเคารพครับ ความคิดเห็นนี้ อาจต้องทบทวนนะครับ สมาชิกที่อ่าน กรุณาทดสอบก่อน อย่าเพิ่งใช้ในการตัดสินใจว่าจะเลือกอันไหนระหว่างโนตบุคกับเดสก์ทอป
เพราะไม่แน่เสมอไปว่าเดสก์ทอปจะดีกว่า แต่โดยทั่วไปแล้ว โนตบุคถูกออกแบบและประกอบมาให้ลงตัวกว่า ในสเปคเท่ากันมักจะเร็วกว่า
ยังไงขอให้ท่านผู้ชำนาญการเข้ามาให้ความเห็นให้มากกว่านี้ จะได้เป็นประโยชน์ และป้องกันการเข้าใจคลาดเคลื่อนครับ

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 10:51:07 น. »
ผมก้อใช้NBเป็นหลักครับPCแค่เอาไว้เก็บของสำคัญและให้เด็กเด็กที่บ้านเล่นเกมส์แค่นั้น แถมแรงกว่าด้วย เชื่อไหมครับว่าผมใช้ NB CER450 R128 ในการทำแบ็คกิ้งแทร็คขายส่งตามวงดนตรีต่างต่างมาไม่น้อยกว่าห้าปี โดยที่ไม่มีปัญหากับโซนาร์ใดใดเลย ใช้WDMด้วยซ้ำ อัดกีตาร์สดลงไปด้วยอีก ทำทีละไม่เกินสองแทร็ค ไม่ดร็อปแน่นอน เรื่องกำลังไฟคุ้นคุ้นว่าถ้าเสียบปลักก้อลดปัญหาไปได้ระดับหนึ่งแล้ว ตัวการจริงจริงแล้วคือ ASIO ALL นั่นละมั๊ง แล้วก้อการ์ดซาวน์ด้วยที่ทำให้เสียงมันห่วย ตัวโซนาร์ควรจะใช้งานกับการ์ดที่ซัพพอร์ทด้วยถึงจะเวิร์ค มันจะทำหน้าคอนโทรลเลอร์มาให้ในตัวโปรแกรมเลยครับ แต่ดูพวกเราเอามาใช้กันสิ ออนบอร์ด 707  Blaster 555 การ์ดดีจะมีASIO แท้แท้มาให้ด้วย ลาเทนซี่ต่ำ ไม่อืดไม่ดร็อปไม่ซ่าไม่น้ำเดือด

TKT131

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 11:00:47 น. »
โดยที่ไม่มีปัญหากับโซนาร์ใดใดเลย ใช้WDMด้วยซ้ำ

ท่านครับผมลองใช้ดูแล้วเสียงมันไม่ออกนะครับ มีการปรับตั้งค่าอย่างไร รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ

ขอบคุณครับท่าน

wisut357

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 13:04:38 น. »
ด้วยความเคารพครับ ความคิดเห็นนี้ อาจต้องทบทวนนะครับ สมาชิกที่อ่าน กรุณาทดสอบก่อน อย่าเพิ่งใช้ในการตัดสินใจว่าจะเลือกอันไหนระหว่างโนตบุคกับเดสก์ทอป
เพราะไม่แน่เสมอไปว่าเดสก์ทอปจะดีกว่า แต่โดยทั่วไปแล้ว โนตบุคถูกออกแบบและประกอบมาให้ลงตัวกว่า ในสเปคเท่ากันมักจะเร็วกว่า
ยังไงขอให้ท่านผู้ชำนาญการเข้ามาให้ความเห็นให้มากกว่านี้ จะได้เป็นประโยชน์ และป้องกันการเข้าใจคลาดเคลื่อนครับ

ครับถูกต้องครับทุกอย่างในโลกนี้ไม่มีอะไรเพอเฟ็ค ทุกอย่างมีขอดีข้อเสียท่านไม่ควรเชื่ออะไรเกิน 70 %

ทุกอย่างที่กล่าวมาเป็นประสบการณ์ส่วนตัว โชคดีครับ