ผู้เขียน หัวข้อ: การนำ VSTI สองตัวไปใช้พร้อมกันทำได้ไง  (อ่าน 1560 ครั้ง)

pattya

• บุคคลทั่วไป
การนำ VSTI สองตัวไปใช้พร้อมกันทำได้ไง
« เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 12:44:27 น. »
การนำ VSTI สองตัวไปใช้พร้อมกันทำได้ไง แล้วเจ้า ซีแควนเซอร์ คือะไร หาใด้ที่ใหนครับ ตัวนี้รึเปล่าที่ทำให้ใช้ได้พร้อมกัน
ข้าน้อยขอคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: การนำ VSTI สองตัวไปใช้พร้อมกันทำได้ไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 14:10:02 น. »
eXtreme V.3 ใช้พร้อมกันได้ 3 ตัวครับ.
เข้าไปเปิดโปรแกรมจาก KaraPlayerVSTi หรือ Kara PlayerSoundfont & VSTi 
ที่เหลือให้ดูจากคู่มือในแผ่นครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: การนำ VSTI สองตัวไปใช้พร้อมกันทำได้ไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 14:25:51 น. »
การนำ VSTI สองตัวไปใช้พร้อมกันทำได้ไง แล้วเจ้า ซีแควนเซอร์ คือะไร หาใด้ที่ใหนครับ ตัวนี้รึเปล่าที่ทำให้ใช้ได้พร้อมกัน
ข้าน้อยขอคำชี้แนะครับ
ถ้าหมายถึงโปรแกรม ก็จะเป็นพวก โซน่า โลจิก  คิวเบส นูเอนโด  ครับ   แต่ถ้าเป็นฮาร์ดแวร์มันจะเป็นเครื่อง พวกซาวน์โมดูลหนะครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 16:00:09 น. »
VSTi เป็นซอร์ฟแวร์นะครับ ส่วนซีเควนเซอร์มีทั้งที่เป็นฮาร์ดแวร์และซอร์ฟแวร์ครับ
ตัวที่เป็นฮาร์ดแวร์คือเครื่องอ่านไฟล์ MIDI จากแผ่นนั่นเอง(ดูหน้าตาตามภาพครับ) ปัจจุบันมีรุ่นใหม่ที่อ่านไฟล์จากการ์ดได้ก็มีนะ
นอกจากจะอ่านไฟล์มิดี้แล้วยังโปรแกรมเพลงมิดี้เข้าไปได้ หรือทำเพลงนั่นล่ะ สมัยก่อนเป็นที่นิยมมากๆครับ
บางรุ่นมีซาวด์ในตัวก็จบ ไม่ต้องไปหาซาวด์โมดุลมาพ่วงให้เปลืองตังค์ บางวงใช้ 2-3 ตัวก็มี เพื่อไม่ให้เพลงขาดช่วง
หรือต้องการเล่นแบบเมดเลย์นั่นเอง คีย์บอร์ดหลายๆรุ่นก็มีซีเควนในตัวเหมือนกันนะ
ส่วนที่เป็นซอร์ฟแวร์ ก็พวก Cubase , Cakewalk Pro Audio , Sonar , Logic Audio โปรแกรมเหล่านี้เป็นโปรแกรมซีเควนซ์ทั้งสิ้น
VSTi เป็น Plugin ใช้ร่วมกับโปรแกรมซีเควนซ์เหล่านี้ครับ ทำหน้าที่แปลงเสียงมิดี้ให้เป็นเสียงเครื่องดนตรีประเภทต่างๆ
จะเรียกมาใช้กี่ตัวก็ได้ขึ้นอยู่กับความสามารถของเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราครับ

pattya

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 20:24:35 น. »
 :party: :thank1: -ขอบคุณครับชัดเจน ได้อีกเยอะเลยท่านพี่ :o^: