ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ X-Fi Xtreme Audio Notebook และ SoundFont Bank  (อ่าน 2569 ครั้ง)

wissanukorn

• บุคคลทั่วไป
สงสัยเกี่ยวกับ X-Fi Xtreme Audio Notebook และ SoundFont Bank
« เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 00:26:42 น. »

ตามรุปนี่เลยครับ สงสัยว่ารองรับการใช้งาน SoundFont หรือเปล่าครับ แบบว่าไม่ได้ใช้โปรแกรมเล่นซาวด์ฟ้อนท์ จะโหลดตรงๆ
ใครเคยใช้บ้าง เป้นอย่างไร ...ที่สงสัยเพราะไม่เคยใช้และไม่มี Slot บน Notebook แบบ Pcmcia ให้ใช้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: สงสัยเกี่ยวกับ X-Fi Xtreme Audio Notebook และ SoundFont Bank
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 08:02:51 น. »
มันไม่ใช่ PCMCIA นะครับท่าน

แล้วมันเสียบตรงไหนอ่ะ...

wissanukorn

Re: สงสัยเกี่ยวกับ X-Fi Xtreme Audio Notebook และ SoundFont Bank
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 08:03:25 น. »
อ้างจาก: มานพ  
มันไม่ใช่ PCMCIA นะครับท่าน
ขอบคุณครับพี่ วิชัย และพี่ มานพ...ก็เพราะ โน๊ตบุครุ่นใหม่ๆเจ้าปัญหาที่ไม่มีช่อง PCMCIA นี่หล่ะ
อ่านดูใน Tecnical Spec ก็ไม่เจอว่าเกี่ยวกับเรื่อง SoundFont โลโก้สนับสนุน SoundFont ก็ไม่เห็นมี  :angel:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 08:18:15 น. »
ถ้าจะใช้โหลด Soundfont ก็เลิกคิดเลยครับ เพราะมันโหลดไม่ได้ เคยคิดจะซื้อครับ ลองถามคนที่เคยใช้ดู ปรากฏว่าไม่ work เลยไม่ซื้อครับ ;D ;D ;D

wissanukorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 08:57:23 น. »
ถ้าจะใช้โหลด Soundfont ก็เลิกคิดเลยครับ เพราะมันโหลดไม่ได้ เคยคิดจะซื้อครับ ลองถามคนที่เคยใช้ดู ปรากฏว่าไม่ work เลยไม่ซื้อครับ ;D ;D ;D
สรุปว่า...ไม่สนับสนุน SF Bank  ถ้ามีคนออกมา Comfirm แบบนี้ก็ปิดงาน
ช่องเสียบ Bus External ของ NoteBook ปัจจุบันแทบจะหา PCMCIA น้อยแล้วครับ...เช็คก่อนซื้อนะครับทุกท่าน

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 10:14:37 น. »
ช่อง ExpressCard/54
laptop โบราณของน้าหมดสิทธิ์ม๊างงงงงงงงงงงงงงงงง ;D

พึ่งจะถอยออกมานะเนี่ย..ดันไม่มีช่อง Express Card..

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2008, 06:35:37 น. »
ผมไม่รู้นะครับว่าเจ้า "Sound Blaster X-Fi  Xtreme Audio Notbook"
เล่น SoundFont ได้หรือไม่
แต่มีอยู่ตอนหนึ่งใน
"Creative Sound Blaster X-Fi  Xtreme Audio Notbook User's Guide"
หัวข้อ "Troubleshooting and FAQs"
มีกล่าวถึง SoundFont ว่า

Insufficient SoundFont Cache
There is insufficient memory to load SoundFont banks.
This may occur when a SoundFont-compatible MIDI file is loaded
or played while insufficient memory has been allocated
to Creative SoundFont Bank Manager.

โหลด User's Guide ที่นี่ครับ
http://www.mediafire.com/?sharekey=58d711d95ddd4081d2db6fb9a8902bda
ใครแข็งแรงภาษาปะกิต ก็ลองพิจารณาดูครับ

แต่คุณ ไท พัทยา  ได้ลองแล้วน่าจะช่วยยืนยันได้นะครับว่า
ใช้ SoundFont ได้หรือไม่
แหะ แหะ.....
ผมก็จ้องอยู่เหมือนกัน 
เมื่อไหร่เปลื่ยนโน้ตบุคเป็นรู้ผลครับ

pom138

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2008, 11:43:42 น. »
พึ่งจะถอยออกมานะเนี่ย..ดันไม่มีช่อง Express Card..

้ซื้อต่อมั้ยท่าน