ผู้เขียน หัวข้อ: สาวก SONA กับ Reaper มาทำ SuperMulti Monitor กันดีกว่า  (อ่าน 1717 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธนวุฒิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2C156F พี่หมูเชียงใหม่ครับ
สาวก SONA กับ Reaper มาทำ SuperMulti Monitor กันดีกว่า
« เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:28:40 น. »
เริ่มแรก การจัดเตรียมครับ
เครื่องส่วนใหญ่ จะ สูงอยู่แล้ว  มาเตรียม card vga เลยครับ  จำเป็นต้องใช้ 2 ใบ
1.แบบ PCI-E หรือ AGP ก็แล้วแต่ mainboard จะรองรับ หัวต่อแบไหนก็ได้ ขอให้ออก 2 ได้
2.แบบ PCI  หัวต่อแบบไหนก็ได้จะออก 1 หรือ 2 ก็ได้

มีข้อแม้ว่า ทั้ง 2 แบบ ต้อง ยี่ห้อเดียวกัน  ผมใช้ ATI
 ติดตั้งตัวที่ 1 ก่อน ลง driver ให้เรีบยร้อย   แล้วติดตั้งตัวที่ 2 และลง driver (ค่อนข้างยากนิดหนึ่ง บางที windows จะ ไม่ยอมรับ) แต่ถ้าได้แล้วก็จะไม่มีปัญหาอะไร
พอติดตั้งเสร็จ ก็เสียบสายให้เรียบร้อย เปิดขึ้นมา หน้าจอจะติดหน้าเดียว ไม่ต้องตกใจครับ เช็ต ค่าตามรูป
จอจะเรียงกันมั่วหน่อยถ้าต้องการรูว่าจอไหนเป็นตัวไหน ก็กดที่ icon  Identify
และไปโหลด โปรแกรมช่วยที่นี้ครับ
http://www.realtimesoft.com/ultramon/download.asp     สำหรับ xp 
http://www.realtimesoft.com/ultramon/download_beta.asp   สำหรับ Win7
มีลูกเล่นเยอะครับ
แล้วท่านจะทำโปรเจ็ค  ต่างๆๆ ได้ง่ายๆๆ  ลองดูกันครับ แล้วจะติดใจ  ใครต้องการสอบถามก็ MSN มาคุยได้ครับ
sound-live@hotmail.com
ธนวุฒิ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: สาวก SONA กับ Reaper มาทำ SuperMulti Monitor กันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:36:10 น. »
การ์ดจอรุ่นนี้ใช้ได้ดีครับ  ;D ;D ;D ;D

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=26882.0

รุ่นนี้ด้วยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=4041.50

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2C156F พี่หมูเชียงใหม่ครับ
Re: สาวก SONA กับ Reaper มาทำ SuperMulti Monitor กันดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:45:28 น. »
ต่อครับ
ทำได้หลากหลายครับ ขอผมใช้งานจริงก็
หน้าหนึ่งทำงาน word
หน้าสองเปิด เพลง และ on msn
หน้าสาม  เล่น net
เพียงแค่ย้าย เม้าท์ ข้ามหน้าไปมา ก็ได้แล้วครับ เต็มโต๊ะเลย  ไม่ต้องเปลือง CPU หลายตัว

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:51:06 น. »
ตัวแรกใช้ได้ครับ 2 หัว และหา PCI อีกตัวครับที่เป็นยี่ห้อเดียวกัน แบบหัวเดียวก็ได้ครับ
ตัวที่ 2 หัวเดียวครับ และหา PCI อีกตัวครับที่เป็นยี่ห้อเดียวกัน แบบ2 หัวครับ

จะกี่ Mb ก็ได้ครับ ดู main borad ด้วยนะครับว่าของท่านได้แบบไหน Pci-E หรือ AGP

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:55:39 น. »
เย๊....มี H/L แล้ว..... ;D :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:58:16 น. »
ตัวแรกใช้ได้ครับ 2 หัว และหา PCI อีกตัวครับที่เป็นยี่ห้อเดียวกัน แบบหัวเดียวก็ได้ครับ
ตัวที่ 2 หัวเดียวครับ และหา PCI อีกตัวครับที่เป็นยี่ห้อเดียวกัน แบบ2 หัวครับ

จะกี่ Mb ก็ได้ครับ ดู main borad ด้วยนะครับว่าของท่านได้แบบไหน Pci-E หรือ AGP

ตัวที่สองก็แยกได้สองจอครับ แบบ ดูอัลมอนิเตอร์ด้วยนะครับ ไม่ใช่โคลนนิ่งครับ ;D ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 22:03:54 น. »
ไช่ครับแต่ต้องหาสายของมันด้วยครับ ถ้าได้มาด้วย แจ่มครับ เล่นงานขึ้น  สำครัญครับ
2 ตัวต้องใช้  ชิปยี่ห้อเดียวกัน(บางทีคนละยี่ห้อแต่ใช้ชิป แบบเดียวกัน)   ถึงจะ ใช้ได้ดีครับ
ในท้องตลาด ATI และ nvidia จะเยอะ หาง่าย ทั้ง PCI-e  AGP  PCI

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 22:08:05 น. »
PCI  รุ่นเก่าจะหาค่อนข้างยากนิดหนึ่ง ตัวอย่าง ของ ATI