ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องครอสโอเวอร์  (อ่าน 6836 ครั้ง)

ออฟไลน์ นัท นครนายก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
เรื่องครอสโอเวอร์
« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 19:58:29 น. »
เรียนท่านครูอาจารย์ผมมีเรื่องอยากที่อยากทราบและไม่เข้าใจ

คือว่า ผมมีครอสอยู่ สองตัว ตัวหนึ่งเป็น สามทาง อีกตัวเป็น สองทาง

ถ้าผมต้องการที่จะนำสองตัวนี้มาใช้งานพร้อมกันจะต้องต่ออย่างไร

เช่น ตัวแรกใช้แยก เบส อย่างเดียว  ส่วนตัวที่สองใช้่แยกกลางแหลม

อะไรประมาณนี้ผมจะต้องต่ออย่างไรครับต้องเอาสายสัีญญาณช่องไหนเข้าช่องไหน

เรียนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ครอสยี่ห้อ TADA สองตัวเลย

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
Re: เรื่องครอสโอเวอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 20:47:21 น. »
เรื่องนี้ต้องให้ท่าน พ.พล มาตอบ เพราะ ตอนนี้ท่าน พ.พล ก็ใช้ 2 ตัวเหมือนกัน ตัวหนึงขับกลางแหลม ตัวหนึงขับเบส แต่ครอสคนละยี่ห้อกัน... :ho: :zzz: :zzz:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 20:57:16 น. »
เท่าที่ผมเดาๆได้ก็น่าจะประมาณว่า ออกจากอีคิวหรือว่ามิกซ์ ท่านต้องทำสายแยกให้ไปเข้าอินพุทของครอสทั้งสองตัว
จากครอสตัวที่จะตัดความถี่ซับก็ไปหาแอมป์ที่ขับซับ  เช่นเดียวกันจากช่องของครอสที่จะตัดความถี่เสียงกลางก็ไปเข้าแอมป์ขับกลาง
และเช่นเดียวกันอีกจากช่องของครอสที่ตัดความถี่ได้เสียงแหลมก็ไปเข้าแอมป์ขับแหลม ข้อดีของใช้ครอส 2 ตัวก็คือ
สามารถตัดความถี่ระหว่างเสียงซับกับกลางขาดออกจากกันได้หมดจด............ท่านอื่นต่อ  เริ่มงงกลับข้อความของตัวเองแล้วครับ
 :o^: :o^: :o^:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 23:51:12 น. »
เท่าที่ผมเดาๆได้ก็น่าจะประมาณว่า ออกจากอีคิวหรือว่ามิกซ์ ท่านต้องทำสายแยกให้ไปเข้าอินพุทของครอสทั้งสองตัว
จากครอสตัวที่จะตัดความถี่ซับก็ไปหาแอมป์ที่ขับซับ  เช่นเดียวกันจากช่องของครอสที่จะตัดความถี่เสียงกลางก็ไปเข้าแอมป์ขับกลาง
และเช่นเดียวกันอีกจากช่องของครอสที่ตัดความถี่ได้เสียงแหลมก็ไปเข้าแอมป์ขับแหลม ข้อดีของใช้ครอส 2 ตัวก็คือ
สามารถตัดความถี่ระหว่างเสียงซับกับกลางขาดออกจากกันได้หมดจด............ท่านอื่นต่อ  เริ่มงงกลับข้อความของตัวเองแล้วครับ
 :o^: :o^: :o^:

ตามนั้นแป๊ะครับ  เรื่องสายต่อไม่ใช่ปัญหา  จุดต่อเยอะแยะไป 

ชุดกลางแหลมต่อจากเมนเอ้าพุตไปเข้า  อีคิว  ครอสตามปกติ   แต่เลือกใช้ช่องสัญญานออกแค่กลางกับแหลมพอ   เบสไม่ต้อง ปล่อยมันไว้งั้นแหละ เวลาใช้งานท่านก็ปรับความถี่ที่แยกระหว่างเบสกับกลางเอาตามใจชอบ  ถ้าอยากให้กลางท่านมีเบสด้วยก็ปรับลงไปเยอะๆ   ผมใช้ 70Hz

ส่วนครอสสองทางอีกตัวเอามาตัดเบสอย่างเดียว  แหลมปล่อยไว้เฉยๆ  ปรับความถี่  ความแรงตามใจชอบ  ของผมมักใช้ที่ 140Hz

แล้วสัญญานออก  เอาจากใหน    ตรองใหนก็ได้ครับที่มันมีสัญญานออก   กรณีของผมเคยต่อจาก  AUX send  หรือเอาจากช่องมอนิเตอร์ก็ได้  ถ้าท่านไม่ใช้ จากกรุปเอ้าท์ก็ได้  ปรับให้สนุกก็แล้วกันครับ

ส่วนผมตอนนี้ถอดออกแล้วครับ  เหลือตัวเดียว  + แอคทีฟซับ  จบเลย  ดีกว่ากันแบบฟังออกครับ

• ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 20:29:04 น. »
ต้องขอขอบคุณทุกท่านนะครับและท่านอื่นมีไหมครับ อ้อลืมบอกว่าผมไม่ม่ี อีคิวนะครับ :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 20:50:31 น. »
ผมก็ต่อแบบบ้านนอกใช้ สองตัวมันปรับได้แยกเสียงเนียนว่า ถ้าตัวเดียวปรับไปปรับมาเสียงมันผสมกันมั่วเพราะผมทำไม่เป็นเช่นพอปรับเบส ปรับไม่ถูกกลางแหลมมันตามมา หรือว่าปรับกลางเบสมันตามมามั่วไปหมด แต่ถ้าเรามิกซ์หน้าพอฟังออก แต่นี่ข้างหลังจบเลยเอาสองตัว ตัวหนึ่งเบส ตัวสองกลางแหลม สะบายใจ อิ อิ (คือว่าไม่เป็นจริง ๆ )

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 20:56:10 น. »
ผมก็ต่อแบบบ้านนอกใช้ สองตัวมันปรับได้แยกเสียงเนียนว่า ถ้าตัวเดียวปรับไปปรับมาเสียงมันผสมกันมั่วเพราะผมทำไม่เป็นเช่นพอปรับเบส ปรับไม่ถูกกลางแหลมมันตามมา หรือว่าปรับกลางเบสมันตามมามั่วไปหมด แต่ถ้าเรามิกซ์หน้าพอฟังออก แต่นี่ข้างหลังจบเลยเอาสองตัว ตัวหนึ่งเบส ตัวสองกลางแหลม สะบายใจ อิ อิ (คือว่าไม่เป็นจริง ๆ )

ผมเชื่อครับ   ว่าท่านไม่เป็นจริงๆ  เชื่อสนิทใจเลย  :hap3: :hap3: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 22:45:27 น. »
ผู้คุม4เอาไปขับมอนิเตอร์ตัวนึงครับ เดาเอาเด้อ เอาความถึ่ไหนไปขับมันจึงจะไม่หอน บรู๊วววว ๆ
ประสบการณ์จริงครับและใช้อยู่ทุกวันนี้ ประสบการณ์ที่ต้องหาเอาเอง ทฤษฎีมีแต่ไม่สู้เอาไปใช้จริงครับ

แบบป๋าไทว่า ใช้ชุดละตัวก็พอ เหมือนคน ๆ เดียวก็เรื่องเดียว สองคนสองเรื่อง มากความนั่นแหละ  ;D
ลองทำหลาย ๆ แบบดู กลับนครนายกจะพาน้องนัทหลุด ๆ แบบผู้คุม4 นี่แหละ เหอ เหอ :o^:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 07:04:02 น. »
     วงจรทางไฟฟ้านะครับ ไม่ว่าจะเป็น พาวเวอร์แอมป์ มิกเซอร์ ครอสโอเวอร์ แต่ละอย่างถูกออกแบบและพัฒนามาใช้ตามความต้องการของคนดนตรีทั้งสิ้น การเดินทางของวงจรนานเป็นหลายสิบปีนะครับจนเป็นที่ยอมรับและนำมาใช้งานอย่างกว้างขวาง  วงจรทุกวงจรถูกออกแบบมาจากวิศวกรโดยหลักการและเหตุผลและอิงกับทฤษฎีทางไฟฟ้า  ดังนั้นการใช้งานต้องศึกษาคู่มือให้เข้าใจ บวกกับประสบการณ์ส่วนตัวรีดเค้นเอาความสามารถของอุปกรณ์มาใช้ให้สุดๆ จึงค่อยพัฒนาต่อยอดหมายถึงการดัดแปลงเพิ่มหรือลดอุปกรณ์ ต้องจินตนาการให้ดีครับ ความรู้เรื่องระบบเสียง การต่อซิงเกิ้ลแอมป์  ไบแอมป์  ไทรแอมป์  คงต้องศึกษาบ้าง จริงๆ แล้วมีหลายท่านในนี้ที่มีทั้งประสบการณ์และหลักความรู้ระดับอาจารย์เพียงแต่ไม่ค่อยมีเวลาเท่านั้น  อยากให้งานสัมมนาครั้งต่อไปพูดคุยเรื่องนี้กันเผื่อหาแนวทางจัดทำเป็นเอกสารหรือคู่มือออกมา อาจจะเป็นเรื่องน่าเบื่อสำหรับผู้ที่รู้แล้ว ทว่าก็มีหน้าใหม่ทะยอยเข้ามาในวงการนี้เพิ่มขึ้นทุกวันครับ อ้องานเล็กๆ ถึงกลาง ใช้ครอสตัวเดียวจะง่ายกว่านะครับ....

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 22:34:53 น. »
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบและแนวทางนะครับ :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

นายธินกร สุวรรณไตรย์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 23:03:53 น. »
ทาม มาย ต้อง ทาม เรื่องง่ายๆ ให้เป็นเรื่อง ยาก หละ ก๊าบบบบบบบ
การเรียนรู้ การทดลอง การใช้งาน การอะแดป เป็นสิ่งที่นักเครื่องเสียง ต้องหมั่นทำ

แต่การจะทำอะไร ต้องมีจุดหมายก่อน ที่ทำไป ด้วยเหตุผลอะไร
เหตุผลนั้นๆ เป็นสิ่งที่ ฟังขึ้น หรือไม่
จากคำถาม
ผมมีครอสอยู่ สองตัว ตัวหนึ่งเป็น สามทาง อีกตัวเป็น สองทาง

ถ้าผมต้องการที่จะนำสองตัวนี้มาใช้งานพร้อมกัน??

มองมุมกลับ ทำไมต้องต่อ 2 ตัว
1.ครอสเหลือใช้
2.ตัวเดียวเสียงไม่ได้ดั่งใจ
3.ลองเล่นๆเผื่อได้ผลที่ดีขึ้น
4.เหตุผลอื่นๆ

ถ้าผมจะออกความคิดเห็น ผมก็จะบอกว่า ต่อ Cross 2 ตัว ขนานกัน ไม่แปลก เพราะปัจจุบันผมก็ยังต่อใช้งานแบบนั้นเลย
แต่เหตุผลของผมก็คือ ระบบ PA ของใช้เป็น 4 ทางครับ DBX Driver RackPA มันได้แค่3 จึงต้องเอา JBL มาพ่วงครับ
ส่วนการต่อสาย หรือ ทางเดินของสัญญาณ ผมใช้ Y-XLR ครับ หรือ ทำสายแยกสัญญาณเข้า Input ของ Cross ทั้ง 2 ตัวครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2009, 07:07:51 น. »

ผมเชื่อครับ   ว่าท่านไม่เป็นจริงๆ  เชื่อสนิทใจเลย  :hap3: :hap3: :hap5: :hap5:
โธ่ คุณหมอ จะไม่สอนหน่อยหรือครับ เด็กตาดำ ๆ นึกว่าเอาบุญ ครับ