ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Z2 กับท่านผู้รู้  (อ่าน 1937 ครั้ง)

ออฟไลน์ kruode

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9CB99A
สอบถามเกี่ยวกับ Z2 กับท่านผู้รู้
« เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 19:13:15 น. »
คือผมซื้อเจ้าZ2 มา แล้วติดตั้ง กรณีที่มีซาวด์อยู่ก่อนแล้ว(Audigy2ZS) เราต้องถอนออกก่อนแล้วค่อยติดตั้งใช่หรือไม่  ประการที่สองผมเร่งวอลลูมที่หน้าจอไม่ได้ ต้องไปเร่งที่มิกซ์    ประการที่สาม ผมได้ opam แถมมาด้วยเขาเปลี่ยนอย่างไรเอาตัวไหนออก เห็นเขาบอกว่าเปลี่ยนง่ายๆ ผมมองดูแล้ว ขาทุกขาในตัวZ2 ถูกยึดไว้หมด มีวิธีการอย่างไรครับ ผมความรู้น้อยช่วยด้วยครับ (opam ที่มากับZ2 เป็นOPa827  ของที่เพิ่มงบแล้วได้มา opam2132 ผมจะเล่นเวทีกลางแจ้ง ควรใช้ตัวใดครับ  ขอบคุณ

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Z2 กับท่านผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 20:21:53 น. »
แหะๆ ผมไม่ใช่ท่านผู้รู้ครับ แต่มี z2 อยู่สองตัว
กรณีที่มีซาวด์อยู่ก่อนแล้ว(Audigy2ZS) ไม่ต้องถอนออกก่อนครับ เสียบ z2 ไปมันจะติดตั้งไดรเวอร์อัตโนมัติ รอติดตั้งเสร็จไปเปิดดูใน play back device (คลิกขวาที่รูปลำโพงที่ taskbar ก็ได้) เลือก USB DAC ตั้งให้มันเป็นซาวน์หลัก
เสร็จแล้วเข้า Xtreme (ถ้า Xtreme เปิดอยู่ก่อนก็ปิดและเข้าใหม่) เลือกซาวน์ขาออกเป็น USB DAC  
เร่งวอลลูมที่หน้าจอไม่ได้ ใช่แล้วครับ ต้องไปเร่งที่มิกซ์    
opam ที่แถมมาด้วยวิธีเปลี่ยน (ที่จริงควรให้ท่านกูรูมานพ  ตอบ) แกะตัวเก่าออก เอาตัวใหม่เสียบ ระวังดูที่เครื่องหมายดีๆ อย่าให้สลับขา จะพัง
ผมก็ความรู้น้อยครับ (opam ที่มากับZ2 เป็นOPa827  ของที่เพิ่มงบแล้วได้มา opam2132 จะเล่นเวทีกลางแจ้ง ควรใช้ตัวใด อยู่ที่หูครับ หู ว่าชอบเสียงแบบใด แต่เปลี่ยนแล้วอย่าลืมเปิดเครื่อง burn in ให้เข้าที่ก่อนซักหลายสิบชั่วโมง เสียงจึงจะได้การ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Z2 กับท่านผู้รู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 20:31:46 น. »
แหะๆ ผมไม่ใช่ท่านผู้รู้ครับ แต่มี z2 อยู่สองตัว
กรณีที่มีซาวด์อยู่ก่อนแล้ว(Audigy2ZS) ไม่ต้องถอนออกก่อนครับ เสียบ z2 ไปมันจะติดตั้งไดรเวอร์อัตโนมัติ รอติดตั้งเสร็จไปเปิดดูใน play back device (คลิกขวาที่รูปลำโพงที่ taskbar ก็ได้) เลือก USB DAC ตั้งให้มันเป็นซาวน์หลัก
เสร็จแล้วเข้า Xtreme (ถ้า Xtreme เปิดอยู่ก่อนก็ปิดและเข้าใหม่) เลือกซาวน์ขาออกเป็น USB DAC  
เร่งวอลลูมที่หน้าจอไม่ได้ ใช่แล้วครับ ต้องไปเร่งที่มิกซ์    
opam ที่แถมมาด้วยวิธีเปลี่ยน (ที่จริงควรให้ท่านกูรูมานพ  ตอบ) แกะตัวเก่าออก เอาตัวใหม่เสียบ ระวังดูที่เครื่องหมายดีๆ อย่าให้สลับขา จะพัง
ผมก็ความรู้น้อยครับ (opam ที่มากับZ2 เป็นOPa827  ของที่เพิ่มงบแล้วได้มา opam2132 จะเล่นเวทีกลางแจ้ง ควรใช้ตัวใด อยู่ที่หูครับ หู ว่าชอบเสียงแบบใด แต่เปลี่ยนแล้วอย่าลืมเปิดเครื่อง burn in ให้เข้าที่ก่อนซักหลายสิบชั่วโมง เสียงจึงจะได้การ

อิอิ ขนาดไม่รู้นะนี่

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 20:41:57 น. »
ขอบพระคุณท่านเสธมากๆครับที่กรุณา ตอนนี้ผมก็งมในเรื่องการเปลี่ยนOpamp ไม่รู้จะถอดยังไง เท่าที่มองดูแล้วตัวเดิมมันยึดแน่น ดูเหมือนจะอ๊อกติดกับเฟรมหรือเปล่าไม่ทราบ ผมพยายามส่องดู ตาก็ไม่ดี เอาใครมีรูปวิธีการเปลี่ยนOpamp ช่วยด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงๆๆๆ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 23:06:30 น. »
ดึงมันขึ้นมาซื่อๆ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 23:22:37 น. »
ดึงมันขึ้นมาซื่อๆ
ผมกำลังพิจารณาครับ  เจ้าOpampm ที่มากับมัน ทำไมมันสูง ตั้ง 3 ชั้น เหมือนเรือขุดเจาะน้ำมันกลางทะเลครับ ถอนมันขึ้นมาทั้ง 3 ชั้นเลยหรือครับ  ส่วนเจ้าตัวOpamp ที่ได้มาใหม่ เป็นแท่งมีขาข้างละ 4 ขา บางๆ  แล้วถ้าถอนตัวเก่าขึ้นมาได้ เวลาใส่ตัวใหม่ลงไป จะหันหัวหันหางไปทางใด เห็นบอกว่าถ้าใส่ผิดจะพังพินาศ ใช่ไหม๊ครับ 

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 23:26:00 น. »
ผมกำลังพิจารณาครับ  เจ้าOpampm ที่มากับมัน ทำไมมันสูง ตั้ง 3 ชั้น เหมือนเรือขุดเจาะน้ำมันกลางทะเลครับ ถอนมันขึ้นมาทั้ง 3 ชั้นเลยหรือครับ  ส่วนเจ้าตัวOpamp ที่ได้มาใหม่ เป็นแท่งมีขาข้างละ 4 ขา บางๆ  แล้วถ้าถอนตัวเก่าขึ้นมาได้ เวลาใส่ตัวใหม่ลงไป จะหันหัวหันหางไปทางใด เห็นบอกว่าถ้าใส่ผิดจะพังพินาศ ใช่ไหม๊ครับ  

ถอดมาตั้งแต่ชั้นล่างสุด ฐานมันจะมีแหว่งๆ ใส่ให้เหมือนเดิม
ใส่ผิด opamp กลับบ้านเก่า ไม่ลองฟังของเดิมก่อนหรือครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2010, 23:39:26 น. »
ถอดมาตั้งแต่ชั้นล่างสุด ฐานมันจะมีแหว่งๆ ใส่ให้เหมือนเดิม
ใส่ผิด opamp กลับบ้านเก่า ไม่ลองฟังของเดิมก่อนหรือครับ
ตอนนี้ผมกำลังเบรินของเดิมอยู่ครับ แต่ก็เพราะอยากจะฟังเปรียบเทียบกันดูนะครับ ว่าตัวไหนจะตรงใจครับ ขอบคุณครับที่กรุณาช่วยตอบ ถ้ายังงั้นผมคงไม่กล้าถอดละครับกลัวพัง ก็ต้องเก็บอันใหม่ไว้เฉยๆละครับ ขอบคุณมากครับ