ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่นแบบง่าย ๆ แต่เสียงไม่ธรรมดาดูไหม ครับ  (อ่าน 6780 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: ลองเล่นแบบง่าย ๆ แต่เสียงไม่ธรรมดาดูไหม ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2009, 20:14:30 น. »
โอ้ว....ลองแล้วครับ
เสียงมันกระตุกเวลาเล่นเพลง
แต่......เห็นข้อดีของมันคือ เวลากดพวก midi fx พวกเสียงกลอง อะไรต่างๆ มันไม่หน่วงเลยครับ หาก เอกสตรีมเราเอา asio เข้ามาข่วยได้ก็คงแหล่มครับ เพราะตอนนี้มันยังหน่วงๆอยู่

• *
Re: ลองเล่นแบบง่าย ๆ แต่เสียงไม่ธรรมดาดูไหม ครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2009, 20:34:16 น. »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ในโหมดอิเล็กโทนก็ไม่หน่วง(เล่นกับคีย์บอร์ดใบ้) เพราะมี asio ช่วย ซึ่งถ้าเล่นแบบโหลด SF จากโปรแกรมมันจะหน่วงเอามากๆเลยครับจนไม่อยากเล่นเลยทีเดียว (หน่วงจนเล่นไม่ได้)

ก็เลยอยากให้ท่าน X-MEN พิจารณาจุดนี้ด้วยครับ  
ที่ผมเอ่ยมาก็ไม่ใช่เพราะความต้องการโดยส่วนตัวเพียงอย่างเดียว  แต่ เพื่อชาวเอ็กส์ตรีมทุกๆท่านครับ

-v[86I8iy[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2009, 20:41:53 น. โดย ไพศาล SOUND & ENGINEERING »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2009, 11:39:08 น. »
รายงานผลครับ

ตอนนี้กำลังลองกับ ออลอินวันครับ เสียงไม่แพ้เอ็กส์ตรีมเลยทีเดียว  และอีกอย่างเวลากด MIDI FX ก็ไม่หน่วงครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2009, 11:52:05 น. »
รายงานผลครับ

ตอนนี้กำลังลองกับ ออลอินวันครับ เสียงไม่แพ้เอ็กส์ตรีมเลยทีเดียว  และอีกอย่างเวลากด MIDI FX ก็ไม่หน่วงครับ

เมื่อคืนผมลองเล่นโหมดอีเล็คโทน แบบที่ท่านว่า  เข้าท่าดีครับ ....เพียงแต่เมโลดี้ในลำซิ่งมันไม่ไป  ไปแต่กลอง...
ปรับเครื่องเป็น Best Performance  ตัดการทำงานของแอนตี้ไวรัส มัลแวร์ต่าง ๆ ออกชั่วคราว
จะทำให้เล่นได้ราบลื่นขึ้น นะครับ เพราะ  SynthFont  ใช้กำลัง CPU เยอะอยู่ ครับ ...

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2009, 13:01:33 น. »
เมื่อคืนผมลองเล่นโหมดอีเล็คโทน แบบที่ท่านว่า  เข้าท่าดีครับ ....เพียงแต่เมโลดี้ในลำซิ่งมันไม่ไป  ไปแต่กลอง...
ปรับเครื่องเป็น Best Performance  ตัดการทำงานของแอนตี้ไวรัส มัลแวร์ต่าง ๆ ออกชั่วคราว
จะทำให้เล่นได้ราบลื่นขึ้น นะครับ เพราะ  SynthFont  ใช้กำลัง CPU เยอะอยู่ ครับ ...
ครับ เดี๋ยวลองครับ  ลองกับ XP ด้วยเพราะตอนนี้ผมลองกับ 7 x64 อยู่ครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2009, 13:20:38 น. »
ครับ เดี๋ยวลองครับ  ลองกับ XP ด้วยเพราะตอนนี้ผมลองกับ 7 x64 อยู่ครับ

ผลใน XP  เป็นเช่นไร มาเหลาบ้างนะ  ที่ผมลองก็ลองแต่ใน  7 x64  เช่นกัน
ส่วนเครื่อง XP  ผมใช้ SF ผ่านการ์ดเทพ SB0220 อยู่ครับ ...(ฟังทุกวัน)

chatchawaln

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2010, 10:36:10 น. »
เสียงดีครับแต่บางเพลงมันสะดุดครับ แต่กินแรงเครื่องไปหน่อยครับ เครื่องผมใช้ nb c2d T6400 GMA 4500MHD ram 2 gb ครับ พอไหวมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2010, 11:39:16 น. »
เสียงดีครับแต่บางเพลงมันสะดุดครับ แต่กินแรงเครื่องไปหน่อยครับ เครื่องผมใช้ nb c2d T6400 GMA 4500MHD ram 2 gb ครับ พอไหวมั้ยครับ

ใช่ครับ  เป็นกับมิดี้บางเพลง ...เครื่องท่านแรงเหลือ ๆ ครับ....

focusyam

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 11:13:30 น. »
ลองแล้วครับ เล่นเพลงไวไม่ได้เลย เพลงช้า พอเล่นได้แต่มีเสียง ข้าวโพดคั่วแทรก  แต่เสียงนุ่มดีครับ

เครื่องผม PC AMD RAM 1 G ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 11:20:55 น. »
 :thank1:

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 11:27:25 น. »
แนะนำให้ใช้ Xtreme ครับ ไม่ต้องลงโปรแกรมอื่นให้ยุ่งยาก ปรับแต่งได้ตามใจ  :o^: :o^: :o^:

Technician training

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2010, 14:57:02 น. »
ออกสเตอฯ ธรรมดา เสียงใกล้กับโหลด SF ผ่านการ์ดมาก ๆ ที่สุด ของที่ต้องใช้

MidiYoke โหลดที่นี่
http://www.midiox.com/zip/MidiYokeSetup.msi

ASIO4ALL_2_9 โหลดที่นี่
http://tippach.business.t-online.de/asio4all/ASIO4ALL_2_9_English.exe

SynthFont
http://www.synthfont.com/SynthFontSetup.exe

โปรแกรมเล่นมิดี้ ตั้งค่าให้ออกที่ Midi Yoke1 เช่น Xtreme  ---  All In one  --   Nik XP  --   BoMusic   คาราแสงไฟ  

ติดตั้งโปรแกรมแล้วมาปรับแต่งก่อน ตามภาพ

ภาพล่างนี้ ปรับให้เหมือนเลยนะครับ ไม่นั้นเดี๋ยวเสียงหน่วง  กระตุก

ภาพบนนี้พอเข้าโปรแกรมครั้งต่อไป  ค่าที่ทำไว้ก็ไม่ต้องไปปรับ  กดแต่ปุ่ม Activate Midi Input

หากปรับแล้วเพี้ยน มั่ว แทรคหาย  เอาคืนไม่ได้ ให้ไปลบไฟล์นี้ออกตามภาพล่าง
ลบแล้ว ออกไป
พอเข้ามาใหม่ก็จะฟื้นคืนชีพ

โอ้..มันไม่ง่ายแล้วมั้งครับพี่ท่าน :cheer1:

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2010, 18:56:45 น. »
ลองหลับตาแล้วนึกดูกันนะครับ...สมัยก่อน..เล่น nick บนดอส ใช้ทั้ง canvas/ wave table ถือว่าพัฒนาสุดยอด แล้วแต่ใครจะสรรหามาเล่น แต่ปัจจุบัน มีโปรแกรม xtream (hard rock) มาพัฒนาต่อยอด น่าสนใจมั๊ยที่จะไปด้วยกัน....ใช้   xtream มิดี้กับ sound xternal หรือ wave เกาะตัวเก่า (กับ isa ไม่น่าจะเหมาะเพราะบอร์ดเก่าไม่น่าจะมีคุณสมบัติเพียงพอ)น่าจะเกาะกับ pci จะเหมาะกว่า เครื่องก็ไม่ต้องแรง แล้วใช้ความฉลาดของ xtream ผสมความเก๋าของ sound เสริมด้วยกึ๋นของคนเล่น เช่น เอามิดี้ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์มาแก้ค่าต่างๆใหม่ ตามความต้องการของเรา ปกติจะใช้กันคือโปแกรม cubase nuendo sonar หรือโปรแกรมอะไรก็ได้ที่แก้ค่ามิดี้ได้(คนที่ทำsamp เล่นกับวงจะรู้ดี)(ไม่ใช่ dit midi ใน xtream)เพราะตรงนั้นยังไม่ละเอียด ที่นี้เราจะได้ มิดี้ที่ดี ระบบเล่นเสียงที่ฉลาด(extream) ซาวด์ที่เหมาะกับหูมนุษย์เดินดินทั้งหลาย เวลาคุยกันจะได้รู้เรื่องไปพร้อมกันเลย ไม่ต้องมานั่งพูดกันว่าอะไรดีไม่ดี แต่ใช้ปัญญาพิจารณาข้อเด่นข้อด้อยของกันและกันเพื่อพัฒนาดนตรีให้ไปพร้อมกับเทคโนโลยี่ ความสุขก็จะบังเกิด ขอบคุณครับ

chatchawaln

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 15:59:01 น. »
ช่วยด้วยครับ synthfontไม่มีเสียงครับทีแรกก็ไม่มีปัญหาอะไรครับเล่นได้ปกติ แต่ทีนี้ผมลองโหลด vsamplers v.3 มาลองเล่นดูแล้วกลับมาเล่น synthfont เพื่อจะดูว่าอันไหนดีกว่ากันครับแต่มันไม่มีเสียงครับตั้งค่าเหมือนเดิมครับทุกอย่างครับ

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 10:11:24 น. »
ช่วยด้วยครับ synthfontไม่มีเสียงครับทีแรกก็ไม่มีปัญหาอะไรครับเล่นได้ปกติ แต่ทีนี้ผมลองโหลด vsamplers v.3 มาลองเล่นดูแล้วกลับมาเล่น synthfont เพื่อจะดูว่าอันไหนดีกว่ากันครับแต่มันไม่มีเสียงครับตั้งค่าเหมือนเดิมครับทุกอย่างครับ

ท่านลบไฟล์ ตามรูปบนออก  แล้วมาเริ่มตั้งค่าใหม่ ครับ

chatchawaln

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 11:29:57 น. »
ผมได้ทดลองแล้วระหว่าง synthfont ~ vsampler v.3 ข้อดีของ sythfont คือเสียงดีมาก ปรับเสียงได้โดยไม่มีสะดุดและที่ชอบอีกอย่างคือเวลาเล่นเพลงถัดไปเสียงก็ยังคงเดิม ข้อเสีย เสียงหน่วงบางเพลงครับ เช่นเพลง บ่กล้าบอกครู รักสลายดอกฝ้ายบาน พอฝืนเล่นไปอีกเครื่องแฮ็งครับ
ส่วน vsampler ข้อดีคือเสียงไม่หน่วงครับแต่ผมต้องเล่นโดยไม่ใช้ asio 4all ครับ ข้อเสียที่เจอตอนเล่นเพลงจะมีเสียงกังวานมาเป็นช่วงๆครับเสียงกลองจะออกบวมครับ
และล็อคเสียงกลองไม่ได้ครับ สเปก vista แรม 2gb sound on board