ผู้เขียน หัวข้อ: ในระบบเสียงไม่ใช้EQจะได้ไหมครับ  (อ่าน 1676 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ในระบบเสียงไม่ใช้EQจะได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2008, 19:20:10 น. »
เดิมผมต่อ CD-PRE-EQ-CROSS-AMP มีสัญญานรบกวนดังออกมาครับ
ต่อใหม่    CD-EQ-PRE-CROSS-AMP สัญญานรบกวนน้อยลง ยอมรับได้ครับ
เหตุเกิดใหม่ EXTREME-EQ-PRE-CROSS-AMP เบสล้นดอกแตกเสียงใช้ไม่ได้ครับ
แก้ไขเหตุใหม่ EXTREME-PRE-CROSS-AMP แล่มเลยครับ สุดยอด
รบกวนท่านผู้รู้วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดด้วยครับ ว่าเกิดขึ้นจากสาเหตุใดได้บ้างและจะต่อระบบเสียงแบบไหนดี
แล้วEQถ้าไม่ใช้จะเกิดอะไรขึ้นครับ ผมเริ่มงงเป็นไก่ตาแตกแล้วครับ จะใช้งานแต่ละทีต้องเปลี่ยนที่นึง
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ??? ??? ???

tharachdx

• บุคคลทั่วไป
Re: ในระบบเสียงไม่ใช้EQจะได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2008, 19:46:22 น. »
ปาหันทั้งหมดที่ คุณพี่ท่าน เอิ้นมา เป็นปาหัน ของ User rror ฮะ ไม่ใช่ ปัญหาของ Software และ Hardware แน่นอน และก็ไม่ต้อง ''งงงง" ด้วยฮะ การแก้ปาหัน ก็หาศึกษาเรื่อง การใช้ ความถี่เสียง

• ระดับ 3
  • *
Re: ในระบบเสียงไม่ใช้EQจะได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2008, 20:05:53 น. »
ขอบคุณมากๆครับ ผมจะพยายามมากขึ้นครับ :D :D :D

veeman1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2008, 20:10:20 น. »
ผมคิดแล้วกะจะถามท่านเรื่องที่มีเสียงออกที่ลำโพงดังผิดปกติเป็นอย่างงัยบ้างก็ท่านเล่นต่อระบบผิดไปหมดนี่ครับ
ถ้าเราจะเอาเครื่องเล่น ซีดี หรือจากอะไรก็ช่างที่เป็นตัวกำเนิดเสียง (เพลง)ต่อเช้าที่ อีคิวแล้วทำการปู๊ตคัดเสียงและต่อไปที่ปรีอีกทีอย่างงี้ล่ะ
เป็นเรื่องครับท่าน ก็เล่นไปบู๊ตคัดสัญญาณให้มากจนปรีมีสัญญาณเข้ามากจนเกินไปแล้วพี่ท่านคิดดูครับว่ากว่าจะถึงแอมป์มันจะเป็นอย่างงัย
อิอิ สำหรับเรื่องระบบเสียงการต่อ หรือใช้งานต่าง ๆ หาซื้อหนังสือเรื่องการออกแบบระบบเสียงของคุณโยธิน มาอ่านได้ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2008, 20:23:37 น. »
คำติชมอันนี้ดีมากๆครับ รู้จุดด้อยเลยครับ ออกตัวครับขาดประสบการณ์มากครับผมไม่ได้มีวงหรอกครับ คือเป็นคนชอบเครื่องเสียงอยากมีไว้ฟังในบ้าน(เพื่อข้างบ้านด้วย555)ใช้เวลา 3 ปีสะสมเอาจนครบตามต้องการ ตอนนี้รู้เลยครับว่าความชอบอย่างเดียวไม่พอจริงๆ ;D ;D ;D
รบกวนท่านผู้รู้ติข้อบกพร่องได้อีกครับ ผมจะพยายามเพิ่มอีกครับ :D :D :D