ผู้เขียน หัวข้อ: จักหวะแรกของเมดเล่ย์ กลองดังกว่าดนตรีจริงทำอย่าไรดีครับ  (อ่าน 3203 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
 ???ตอบให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
ปกติจะตั้งความดังของกลองไว้สำหรับเพลงทั่ว ๆ ไปครับ
แสดงว่าเพลงนั้นเค้าทำกลองมาเบาให้ใช้ Midi Editor จากโปรแกรมแก้ไขความดังได้เลยครับ

• *
  • 740F32AE
ไม่ใช่ครับคือว่าจังหวะสำเร็จรูปที่ให้มามันดังกว่าจังหวะจริงทุกเพลง

poom

• บุคคลทั่วไป
 ;D เจ้าของกระทู้เขาพูดถึง  จังหวะลูกส่งทั้ง 28 ตัว(ที่กด F4)  ว่าดังเกินไป   ..... :angel:ใช่ป่าวครับ  :angel:
 ;D เขาคงอยากให้ลดลงให้ความดังกลมกลืนกับเพลงที่ต่อเมดเล่ย์

• *
  • 740F32AE
 ;Dถูกต้องนะครับ ขอบคุณครูภูมิเป็นอย่างสูง เครื่องซักผ้าเสร็จยังครับ ???

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
อ้อเข้าใจแล้วครับเคยมีการขอความคิดเห็นเรื่องนี้ไว้เหมือนกัน

อ้างถึง
ท่าน X man ตอนนี้ผมอัพเกรดเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ เล่น vsti,soundfond ของหนุ่มเมืองน่าน(3.8 )ได้ถูกใจผม แต่ติดอยู่ Option Medley ตอนกด f2 f3 เสียงดนตรีจะเบาลงไม่ค่อยเนียนหน่อย ไม่ทราบว่าท่านอื่น ๆ เป็นเหมือนผมหรือเปล่า (สเปคเครื่อง P D 3.0 RAM 1 กิ๊ก HD SAtA 250 MD SOND AUDIGY

อ้างถึง
ผมตั้งค่า Velocity ไว้ที่ 100 สำหรับ Fillin & Rhythm ครับ เดี๋ยวเพิ่มให้เป็น 110 ล่ะกันครับ
หรือท่านอื่น ๆ เห็นสมควรว่าซักเท่าไรดีครับ  ;D ;D ;D

113.5 ครับ

เหตุผล=100-127=7 หารครึ่ง 3.5

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
อ้อเข้าใจแล้วครับเคยมีการขอความคิดเห็นเรื่องนี้ไว้เหมือนกัน

เอ เขาว่าลูกส่งดังไป แสดงว่าต้องลด ไม่ใช่เหรอครับ แต่ผมว่าใจเย็นๆ นะครับ อย่าเพิ่งทำอะไร เพราะว่าบางเพลงก็พอดีครับ บางเพลง ดังเกินเวอร์ไปจริงๆ ครับ

ความเห็นผมคิดว่า ท่านเอ็กซเมน น่าจะมีฟังชันเมดลย์  ซึ่งฟังชันนี้ ถ้าเปิดปุ๊บ จะมี midi table (ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) จับ ทั้ง เพลงที่เป็น midi และ rhythm box ให้ค่า drum เท่ากัน ทุกชนิด เช่น velocity volum reverb แล้วก็อะไรก็ได้ ที่มันเพราะ เนียน มัน และก็สุดๆ คือตึ๊บ น่ะครับ ให้มันเท่ากันทุกเพลง จะลามไปถึง ค่าของ bass ก็ไม่ว่าอะไรนะครับ น่าจะมีประโยชน์ที่สุดครับ  เพราะถ้าไปปรับให้ค่า ของ rhythm box เบาขึ้น หรือ ดังขึ้น มันก็มีผลเหมือนอย่างเก่าล่ะครับ ถ้าไม่อย่างนั้น ท่านที่ใช้เมดเลย์ ก็ต้องใช้ rhyrhm box เป็นค่ามาตรฐาน ปรับค่ากลองที่จะเล่นเมดเลย์ ให้มาเท่ากัน ก็ได้นะครับ  ก็เป็นความเห็นที่เสนอแนะ ก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไรลงไป นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มกราคม 2008, 19:57:16 น. โดย tui »

• *
  • 740F32AE
ขอบคุณครับ ที่ช่วยอธิบาย ปกติเพลงที่นักดนตรีส่วนใหญ่ สร้างขึ้นมา จะกำหนดค่าของดนตรี เพื่อความเหมือนแต่ถ้าฟังหรือร้องเฉยๆในบ้านมันก็เพราะดี แต่ถ้าเราเอามันมาเล่นกับดนตรีกลางแจ้ง อย่างเช่น กลอง หรือ เบส ถ้าเราสามารถสร้างโปรแกรม ให้ค่า ของทุกอย่าง ไม่เปลี่ยนแปลง มันจะมีประโยชน์มากกับการ MIXเสียง เพลงที่ทำมาจากMIDIคนทำเพลงไม่ได้มีแค่คนเดียว ฉนั้นมันจึงไม่เท่ากันเลยจึงยากแก่การMixเสียง เช่นบางเพลงกลองจะตั้งค่ามาให้แสน่หนังกลองตึงเสียงของแสน่ก็เลยเปลียน ถ้าไม่สังเกตก็จะไม่รู้แต่ถ้าออกเครื่องเสียงกลางแจ้ง จะได้ยินชัดเลย ค่าของค่าการตั้งของMIDIที่ทำให้เสียงเปลี่ยน น่าจะเป็น พวก CC PB เป็นต้น ถ้าคนที่เคยเล่นพวกโปรแกรมที่แก้ไขเพลงจะทราบดี แต่ถ้าปรับปรุ่งขอเสนอแนะให้ ปรับให้อิสระทุกเสียงดนตรี ห้ามรวมเด็ดขาด ไม่อย่างนั้นค่าของเครื่องสายมันก็จะหายไปทำให้ขาดความเหมื่อนไป หวังว่าUPครังต่อไปคงจะมีฟังชั้นนี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :) เพชรบัวหลวงMUSIC