ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านใดมีเทคนิดการเซ็ทและเล่น Extreme หน้างานจริง แชร์กันบ้างครับ  (อ่าน 3600 ครั้ง)

design music

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะนำด้วยครับ :thank1:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
ช่วยแนะนำด้วยครับ :thank1:

งานนี้ตอบยากครับ คงต้องซ้อม และต้องฝึก ให้คล่องครับ
ขนาดผมยังงม ๆ ซาวด์ อยู่เลย

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
ทดสอบทดลองที่บ้านให้คล่อง แล้วตอนอกงานจริงจะไม่เกรงนะครับ

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
แนะนำให้ซ้อมในวงเหล้าบ่อยๆเดี๋ยวก็เก่งไปเองครับ อิ  อิ.....

:beer:    :beer:      :beer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 08:16:29 น. โดย มงคลมิวสิค »

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
ถ้าเป็นเครื่องเสียงที่เล่นประจำอยู่แล้วมันไม่ยาก ถ้าไม่คุ้นไม่เคยเล่นด้วยกันสันนิษฐานว่าต้องแยกกระเดื่องกะเบสออกมาอัดต่างหาก
และเมื่อเซ็ทเสร็จ ฟังได้แล้วทั้งบนเวทีและหน้าเวทีทั้งแบบใกล้ไกล กรุณาอย่าเซ็ทอีกเมื่อเวลาเล่น เพราะอาจารย์นักดนตรีบางท่านเมา
เล่นไปเล่นมาปรับมั่วเลยเละเหมือนโจ๊ก หูมันเพี้ยนพะยะค่ะ เหมือนผมนี่แหละ  :hit: ;D
เลยบอกได้ว่า เซ็ทเสร็จอย่าปรับอีก เล่นอย่างเดียวครับผม :o^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 23:29:00 น. โดย เบิร์ดมิวสิค สกลนคร »

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
ถ้าเป็นเครื่องเสียงที่เล่นประจำอยู่แล้วมันไม่ยาก ถ้าไม่คุ้นไม่เคยเล่นด้วยกันสันนิษฐานว่าต้องแยกกระเดื่องกะเบสออกมาอัดต่างหาก
และเมื่อเซ็ทเสร็จ ฟังได้แล้วทั้งบนเวทีและหน้าเวทีทั้งแบบใกล้ไกล กรุณาอย่าเซ็ทอีกเมื่อเวลาเล่น เพราะอาจารย์นักดนตรีบางท่านเมา
เล่นไปเล่นมาปรับมั่วเลยเละเหมือนโจ๊ก หูมันเพี้ยนพะยะค่ะ เหมือนผมนี่แหละ  :hit: ;D
เลยบอกได้ว่า เซ็ทเสร็จอย่าปรับอีก เล่นอย่างเดียวครับผม :o^:

:happy: :flower:

somjainuk74

ตามนี้ เพราะเริ่มเมาหูจะตึง

ออฟไลน์ ครูสมศรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 800971A5 (มานพ)
ดีใจด้วย ที่ยังมีส่วนตึงอยู่บ้าง (ดีกว่าหย่อนยานหมด) หุหุ

somjainuk74

ดีใจด้วย ที่ยังมีส่วนตึงอยู่บ้าง (ดีกว่าหย่อนยานหมด) หุหุ
:hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96

้น้ายอชชชชชชชชช์

มีการพาดพุงน้าครับ    ;D ;D ;D

somjainuk74

มีการพาดพุงน้าครับ    ;D ;D ;D
พ่อจอมฟ้อง ;D

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497

แง๊ มะได้พาดพุงน้ายอดได๋  ;D

พาดไปทั่วละก้า :hap5:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย

:happy: :flower:
เจ้าของกระทู้น่าจะต้องการถามเรื่องการใช้ฟังก์ชั่นของ Xtreme ที่ใช้จริงหน้างานมากกว่า....
พี่จบก็ยกตัวอย่างไปแบบวันนั้นที่หาดใหญ่ซิว่า
...การขโมยเพลงที่กำลังเล่นอยู่ให้สั้นลง สำหรับขี้เมาไม่ให้รู้ตัวทำไง...
...การตั้งให้เล่นอีก 3 เพลง เลิก ทำไง...ฯลฯ

วันนั้นเห็นยกมาหลายอย่างมีประโยชน์ แต่ผมจำไม่ได้เอง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2010, 10:08:04 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ Smith

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2F6A0A (พี่ฅนคอน)
เจ้าของกระทู้น่าจะต้องการถามเรื่องการใช้ฟังก์ชั่นของ Xtreme ที่ใช้จริงหน้างานมากกว่า....
พี่จบก็ยกตัวอย่างไปแบบวันนั้นที่หาดใหญ่ซิว่า
...การขโมยเพลงที่กำลังเล่นอยู่ให้สั้นลง สำหรับขี้เมาไม่ให้รู้ตัวทำไง...
...การตั้งให้เล่นอีก 3 เพลง เลิก ทำไง...ฯลฯ

วันนั้นเห็นยกมาหลายอย่างมีประโยชน์ แต่ผมจำไม่ได้เอง...
ขโมยตัดเพลงขี้เมาทีละ 1/2 เพลง ผมใช้กับขี้เมาบ่อย..
แล้วแถมอีกอย่างขอเพลงเปิดมาแล้วร้องไม่ได้..ไม่ร้อง ขอเปลี่ยนเพลงกลางอากาศ
ต้องหาเพลงใหม่แล้วตัดเพลงเก่าให้จังหวะมันลงห้องแขกจะได้ไม่ขายหน้าครับ... :hap3:

ออฟไลน์ นายเก๋

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE4ED48 ท่านเด็กชายโสดครับ
  เครื่องเสียงที่เล่นกับไฟบ้านมักจะมีปัญหาในช่วงแรกๆ  เช่น  เสียงไมค์อาจจะมีเสียงหวีดๆหอนๆ  เสียงเบสอาจจะบวมๆไปบ้าง
ให้ใจเย็นๆไปก่อนครับ  ท่านเคยปรับยังไงให้ปรับอย่างงั้น  ปล่อยไปซักพัก เมื่อกระแสไฟมันคงที่ทุกอย่างมันจะเข้าที่เอง
ถ้ามัวไปปรับโน่น แต่งนี่ละก็ เละเป็นโจ๊กแน่ๆเลยครับ  หรือท่านอื่นเห็นว่าไงครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
ผมปรับตั้งแต่เพลงแรก..
ถึงเพลงสุดท้าย..ก่อนจะลา ขอคำสัญญาซักหน่อย..
ก็ยังปรับอยู่..ฮ่วย.. :sadism: :sadism: :sadism:

somjainuk74

ถึงเพลงสุดท้าย..ก่อนจะลา ขอคำสัญญาซักหน่อย..
ก็ยังปรับอยู่..ฮ่วย.. :sadism: :sadism: :sadism:

:hap3: :hap3: :hap5:

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
ปรับตั้งมิดี้ฟิลเตอร์ให้แคบลงสำหรับกลองกับเบสครับเสียงและน้ำหนักจะได้ไม่สวิงหนีกันมาก เวลาเล่นมันจะดังค่อนข้างเท่ากัน แต่ผมจะไม่ดันกระเดื่องกับสแนร์แป็น127นะครับ ผมมีแนวคิดว่าภ้ามันสุดแล้วมันจะเร่งอีกไม่ได้ผมใช้วิธีลดชิ้นอื่นเอาแล้วบูสวอลลุ่มรวมเอาครับ

ออฟไลน์ tek

• ระดับ 2
  • *
  • 65E604BB (หลานย่าเหล)

คำวอนก่อนลา คับ

ออฟไลน์ พี่แอ้มสามชุก

• ระดับ 5
  • *
  • 6D221865(นายเอ)5F642447(หมอนพ)55E42CC4(เลิศรัก)
ผิดเป็นครูแต่อย่าเป็นครูบ่อยเดี๋ยวเสียงาน :party:

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
 :Dผมซ้อมที่บ้านครับ หาโอกาสว่าง ๆ ปล่อยอารมณ์ให้สบาย ๆ สมมุติ วันนี้เน้นลูกกรุง ซ้อมลูกกรุงอย่างเดียว ฟังซาวด์ ผมฟังกลองอย่างเดียวก่อน จะปรับจะดึงจะดันก็ว่ากันไปตามบทเพลง เบส เครื่องเป่า ฯลฯ  :th2:เพื่อชีวิต ลูกทุ่ง ก็เหมือนกัน เพลงเร็ว เพลงช้า จำไว้ว่าเพลงยอดนิยมขอกันบ่อย ๆ แต่ผมก็ปรับหน้างานตลอด เล่นทุกงาน มีเพลงแปลก ๆ ให้ได้ปรับกันทุกงาน วิธีตั้งค่าโปรแกรม/มิกซ์ ลองหาดูมีอยู่แล้ว ผมก็หาหัด ๆ เอาจากอาจารย์หลาย ๆ ท่านในที่นี้ ;D