ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ต้องการข้อมูลExtreme เพิ่มเติมครับ  (อ่าน 10263 ครั้ง)

kasidej

• บุคคลทั่วไป
น้องใหม่ต้องการข้อมูลExtreme เพิ่มเติมครับ
« เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 12:29:10 น. »
พอดีผมสนใจที่จะซื้อโปรแกรมExtreme ครับแต่ขาดความรู้ในเรื่องโปรแกรม (จะเอามาร้องที่บ้าน) แต่ผมศึกษาหาความรู้จากในเวบมาบ้างแล้ว จากกระทู้เก่าๆ พอประมาณครับ อยากจะถามเพิ่มเติม ดังนี้
1. ถ้าผมซื้อโปรแกรมยก SETราคา 2000 บาท ผมต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ
2. spect คอม cpu intel pentium 4 478,h/d 180g , ram ddr2 2g ไม่มี Sound Card เล่นได้ไหม
3.ถ้าผมซื้อโปรแกรมครั้งเดียว และถ้ามีเพลงใหม่มา โปรแกรมจะup date ให้หรือเปล่า หรือต้องทำอย่างไรช่วยอธิบายด้วยครับ
4.อื่นๆช่วยเพิ่มเติมให้คำแนะนำชี้แนะผมด้วย
5.ผมอยู่จ.สงขลาพอมีตัวแทนจำหน่ายไหมครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: น้องใหม่ต้องการข้อมูลExtreme เพิ่มเติมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 12:37:10 น. »
หาดใหญ่       คุณกุ้งD4D โทร 081 6903215 085 7007299 080 5260236

สุดยอดครับคนนี้

Pentium 4 ความเร็วเท่าไหร่ครับ
RAM 2 G

น่าจะได้ไม่มีปัญหา

HDD 180 G เหลือพื้นที่เท่าไหร่ ถ้าเอามิดี้ของ Winkara หรือ Nick มาเล่น รวมโปรแกรมแล้วใช้พื้นที่ประมาณ 1 Gig
ไม่รวมภาพวีดีโอแบ็คกราวด์

ต้องมี sound card อย่างน้อย on board
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กันยายน 2010, 12:41:01 น. โดย มานพ »

kasidej

Re: น้องใหม่ต้องการข้อมูลExtreme เพิ่มเติมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 12:47:17 น. »
หาดใหญ่       คุณกุ้งD4D โทร 081 6903215 085 7007299 080 5260236

สุดยอดครับคนนี้

Pentium 4 ความเร็วเท่าไหร่ครับ
RAM 2 G

น่าจะได้ไม่มีปัญหา

HDD 180 G เหลือพื้นที่เท่าไหร่ ถ้าเอามิดี้ของ Winkara หรือ Nick มาเล่น รวมโปรแกรมแล้วใช้พื้นที่ประมาณ 1 Gig
ไม่รวมภาพวีดีโอแบ็คกราวด์
cpu ความเร็ว 2.00Gh hddเหลือเยอะครับ  ผมลองติดต่อคุณกุ้งแล้ว แต่คุณกุ้งไม่อยู่ครับได้ข่าวว่าไปลงเรือหลายวันกว่าจะกลับ เดี๋ยวยังไงผมลองติดต่อไปหาคุณกุ้งใหม่ ขอบคุณครับ

ต้องมี sound card อย่างน้อย on board

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 12:51:15 น. »
พอดีผมสนใจที่จะซื้อโปรแกรมExtreme ครับแต่ขาดความรู้ในเรื่องโปรแกรม (จะเอามาร้องที่บ้าน) แต่ผมศึกษาหาความรู้จากในเวบมาบ้างแล้ว จากกระทู้เก่าๆ พอประมาณครับ อยากจะถามเพิ่มเติม ดังนี้
1. ถ้าผมซื้อโปรแกรมยก SETราคา 2000 บาท ผมต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ
2. spect คอม cpu intel pentium 4 478,h/d 180g , ram ddr2 2g ไม่มี Sound Card เล่นได้ไหม
3.ถ้าผมซื้อโปรแกรมครั้งเดียว และถ้ามีเพลงใหม่มา โปรแกรมจะup date ให้หรือเปล่า หรือต้องทำอย่างไรช่วยอธิบายด้วยครับ
4.อื่นๆช่วยเพิ่มเติมให้คำแนะนำชี้แนะผมด้วย
5.ผมอยู่จ.สงขลาพอมีตัวแทนจำหน่ายไหมครับ
1.เป็นการ์ดเสียงในตัวบอร์ดแล้วใช่ไม๊ครับ ถ้าไม่มี ค่าใช้จ่ายเพิ่มก็คือซื้อการ์ดเสียงมาใช้
2.เรื่องเพลง+ซาวด์ฟ้อนท์ ครั้งแรกอาจจะได้เป็นออบชั่นพิเศษจากตัวแทนผู้ขายที่แถมให้ ต่อไปต้องซื้อเอา มีหลายค่าย หลายตระกูลเพลงให้เลือก Extreme รับได้หมด

kasidej

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 12:53:11 น. »

อ้อลืมบอก spect คอมเกี่ยวกับ Sound Card และการ์ดจอ ถ้าผมจะซื้อมาใส่ ไม่ทราบว่าจะใช้ยี่ห้ออะไรครับ ทั้ง2 อย่าง ราคาน่าจะไม่เกิน ตัวละ2000 บาท ครับ แนะนำด้วยครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:07:09 น. »
อ้อลืมบอก spect คอมเกี่ยวกับ Sound Card และการ์ดจอ ถ้าผมจะซื้อมาใส่ ไม่ทราบว่าจะใช้ยี่ห้ออะไรครับ ทั้ง2 อย่าง ราคาน่าจะไม่เกิน ตัวละ2000 บาท ครับ แนะนำด้วยครับ
การ์ดเสียงสอบถามท่าน ธนวุฒิ(ดูที่กระทู้ก็ได้) กับท่านมานพ เลยครับ ส่วนการ์ดจอนั้น หาที่มีช่องเสียบจอได้ 2 จอเลยครับมีหลายยี่ห้อ เพราะ xtreme สามารถ เล่นระบบ แยกจอ ระหว่างคำสั่ง กับเพลงได้

kasidej

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:15:23 น. »
1.เป็นการ์ดเสียงในตัวบอร์ดแล้วใช่ไม๊ครับ ถ้าไม่มี ค่าใช้จ่ายเพิ่มก็คือซื้อการ์ดเสียงมาใช้
2.เรื่องเพลง+ซาวด์ฟ้อนท์ ครั้งแรกอาจจะได้เป็นออบชั่นพิเศษจากตัวแทนผู้ขายที่แถมให้ ต่อไปต้องซื้อเอา มีหลายค่าย หลายตระกูลเพลงให้เลือก Extreme รับได้หมด

1.ใช่ครับการ์ดเสียงon board และตอนนี้ผมกำลังมองหาซื้อ sound Card และการ์ดจออยู่ครับ แนะนำหน่อยครับ
2. หมายถึงเพลงใหม่ ๆ+ซาวด์ฟ้อนท์ใช่ไหมครับที่ต้องซื้อครั้งต่อไป ถ้าอย่างนั้นผมขอถามต่ออีกนิดนึงถ้าเรามาอัพเพลงใหม่เงเช่นเราทำเพลงคาราโอเกะเองแล้วนำไปใส่ในโปรแกรม Extreme ได้ไหมครับ ส่วนซาวด์ฟ้อนท์เราใช้ตัวที่แถมมากับโปรแกรมครั้งแรกโดยที่เราไม่ต้องซื้อใหม่ก็ได้ใช่ไหมครับ ขออธิบายอีกรอบครับ[/b]

kasidej

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:17:39 น. »
การ์ดเสียงสอบถามท่าน ธนวุฒิ(ดูที่กระทู้ก็ได้) กับท่านมานพ เลยครับ ส่วนการ์ดจอนั้น หาที่มีช่องเสียบจอได้ 2 จอเลยครับมีหลายยี่ห้อ เพราะ xtreme สามารถ เล่นระบบ แยกจอ ระหว่างคำสั่ง กับเพลงได้
รับทราบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:26:11 น. »
1.ใช่ครับการ์ดเสียงon board และตอนนี้ผมกำลังมองหาซื้อ sound Card และการ์ดจออยู่ครับ แนะนำหน่อยครับ
2. หมายถึงเพลงใหม่ ๆ+ซาวด์ฟ้อนท์ใช่ไหมครับที่ต้องซื้อครั้งต่อไป ถ้าอย่างนั้นผมขอถามต่ออีกนิดนึงถ้าเรามาอัพเพลงใหม่เงเช่นเราทำเพลงคาราโอเกะเองแล้วนำไปใส่ในโปรแกรม Extreme ได้ไหมครับ ส่วนซาวด์ฟ้อนท์เราใช้ตัวที่แถมมากับโปรแกรมครั้งแรกโดยที่เราไม่ต้องซื้อใหม่ก็ได้ใช่ไหมครับ ขออธิบายอีกรอบครับ[/b]

เพลง หรือ มีดี้ ต้องหามาลงเอง ครับ  ไม่มีอัพในตัวโปรแกรม
ใช้ได้หลายตระกูล

xmk เสียตังค์เพิ่ม มีเพลงตามคำขอให้

ฟ้อนมีแจกมากมายในเวบ  หรือ ถูกใจเจ้าไหนก็คอยติดตาม และเป็นเจ้าของได้ ในราคามิตรภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:28:59 น. โดย ชัย »

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:30:31 น. »
เล่นในบ้าน.. การ์ดเสียงกับการ์ดจอ ไม่ต้องก็ได้นี่ครับ..
ซาวด์ออนบอร์ดทุกวันนี้เสียงแหล่มๆ ทั้งนั้น..

แต่เพื่อธุรกิจก็จำเป็นครับต้องมี...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:31:11 น. »
1.ซาวด์ฟ้อนท์ ที่มีแจก ในเวปเราก็มีเยอะครับ ที่ขายก็มี แล้วแต่จะชอบเสียงแบบใหน เลือกแบบซื้อหรือแบบแจกได้ตามใจชอบ
2.เพลงใหม่ๆมีขายเป็นรายเดือน รายปี ครับต้องติดต่อกับค่าย ที่ว่า ไปแล้ว ในเวปนี้ มีตระกูล EMK/XMK คริกดูรายละเอียดได้เลยครับ
3.เพลงที่ทำขึ้นใช้เองก็สามารถเอามาลงในโปรแกรมเล่นได้เช่นเดียวกันครับ ชิวชิว พวกหนังคารา mp3 คารา เล่นได้หมด ครับ

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:36:14 น. »
แจ่ม กระจ่าง จบ ซื้อเลย.......

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:41:27 น. »
แจ่ม กระจ่าง จบ ซื้อเลย.......
ขายข้ามภาคเลยซะบ้อ ตากุ้ง มัวไปขี่สามล้อซะนี่

kasidej

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:45:12 น. »
เพลง หรือ มีดี้ ต้องหามาลงเอง ครับ  ไม่มีอัพในตัวโปรแกรม
ใช้ได้หลายตระกูล

xmk เสียตังค์เพิ่ม มีเพลงตามคำขอให้

ฟ้อนมีแจกมากมายในเวบ  หรือ ถูกใจเจ้าไหนก็คอยติดตาม และเป็นเจ้าของได้ ในราคามิตรภาพ

ขอบคุณครับ

kasidej

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 13:51:18 น. »
ขอบคุณทุกๆท่านมากที่ให้ความกระจ่าง ที่เหลือก็ต้องใช้เวลาศึกษาจากกระทู้เก่าๆเอา เพราะตอนนี้ผมได้ติดไปยังคุณกุ้งแล้ว เพื่อที่จะซื้อ Extreme H/Lแต่เผอิญคุณกุ้งไม่ได้อยู่ที่ร้าน คุณจะกลับมาประมาณวันที่ 10กว่า แต่ตอนนี้ว่างๆก็ศึกษาเท่าที่ทราบไปก่อน ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2010, 14:46:02 น. »
ขอบคุณทุกๆท่านมากที่ให้ความกระจ่าง ที่เหลือก็ต้องใช้เวลาศึกษาจากกระทู้เก่าๆเอา เพราะตอนนี้ผมได้ติดไปยังคุณกุ้งแล้ว เพื่อที่จะซื้อ Extreme H/Lแต่เผอิญคุณกุ้งไม่ได้อยู่ที่ร้าน คุณจะกลับมาประมาณวันที่ 10กว่า แต่ตอนนี้ว่างๆก็ศึกษาเท่าที่ทราบไปก่อน ขอบคุณครับ

กุ้งทำงานอยู่กลางทะเลครับ ลองมาเที่ยวบ้านกุ้งก่อน สงขลามาหาดใหญ่ 20 โลเองมั้ง
เพราะมี light control ให้ลองเล่นด้วย หรือให้กุ้งไปเยี่ยมก็ได้ soundfont ที่มีไปกับแผ่นคือ
eXtreme's Preset 1 เสียงดีแล้วครับไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 06:14:43 น. »
กุ้งทำงานอยู่กลางทะเลครับ ลองมาเที่ยวบ้านกุ้งก่อน สงขลามาหาดใหญ่ 20 โลเองมั้ง
เพราะมี light control ให้ลองเล่นด้วย หรือให้กุ้งไปเยี่ยมก็ได้ soundfont ที่มีไปกับแผ่นคือ
eXtreme's Preset 1 เสียงดีแล้วครับไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม

:happy: :D ต้องขออภัยด้วยครับ มัวแต่นอนๆๆๆ ไม่เห็นที 55555 นี่ถ้าท่านพี่มานพไม่เตือนไม่เห็นหล่าว อิอิ  :D :happy: ถ้าหากว่าไม่รีบ รอผมก่อนก็ได้ครับ ประมาณวันที่ 9-10 เดือนนี้ ก็กลับบ้านที่หาดใหญ่แล้วล่ะครับ จะได้ลองให้มาฟังเสียงที่บ้านก่อนก็ได้หรือหากว่ารีบก็ติดต่อไปที่เบอร์ 081-6903215 (เบอร์โหม๋เด็ก)เอาฮาร์ดล็อคไปทดลองก่อนก็ได้ครับ  :D :happy: :happy:

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 15:01:47 น. »
ของผมเพิ่งซื้อHL มาใหม่เล่นกับเครื่อง P4 3.0 Ram 1G Sound ออนบอร์ด การ์ดจอฮ้างๆ  เวลาเล่นโปรแกรมเหมือนจอมันดีเลย์เวลากดเลือกเพลงเป็นต้น ไม่ทราบว่าจะจะเป็นที่การ์ดจอหรือเปล่าครับตัวเครื่องไม่มีจอออนบอร์ดเลยได้ใช้ของฮ้างๆไปก่อน

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 15:08:32 น. »
ของผมเพิ่งซื้อHL มาใหม่เล่นกับเครื่อง P4 3.0 Ram 1G Sound ออนบอร์ด การ์ดจอฮ้างๆ  เวลาเล่นโปรแกรมเหมือนจอมันดีเลย์เวลากดเลือกเพลงเป็นต้น ไม่ทราบว่าจะจะเป็นที่การ์ดจอหรือเปล่าครับตัวเครื่องไม่มีจอออนบอร์ดเลยได้ใช้ของฮ้างๆไปก่อน

ท่านติดตั้งโปรแกรม Xtreme ตัวไหนครับ
ถ้าติดตั้งตัว DX ลองติดตั้งเป็นตัว EX ดูครับ.

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 15:31:01 น. »
ท่านติดตั้งโปรแกรม Xtreme ตัวไหนครับ
ถ้าติดตั้งตัว DX ลองติดตั้งเป็นตัว EX ดูครับ.

ตัวโปรแกรมที่ลงเป็นตัวที่อยู่ในแผ่น CD ที่แถมมากับตัว HL หน้าตาตามรูปด้านล่างครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 15:38:39 น. »

ตัวโปรแกรมที่ลงเป็นตัวที่อยู่ในแผ่น CD ที่แถมมากับตัว HL หน้าตาตามรูปด้านล่างครับ

DX
Download v3.0.0.79 Pro DirectX Video ได้ที่นี่ครับ

EX
Download v3.0.0.79 Pro Xtreme Engine ได้ที่นี่ครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 15:42:15 น. »

ส่วนมากที่เจอคือ  ไดรเวอร์จอไม่ตรงกับ  เพราะใช้ไดรเวอร์จากวินโดวส์  โดยมากแล้วจะไม่สมูทเนื่องจากเอ็กซ์ทรีมใช้ทรัพยากรด้านการประมวลผลด้านกราฟฟิคสูงครับ  ลองลงตัวไมโครหรือว่า  ไลท์ดูนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 15:45:10 น. »

ปรับแต่งที่ตัว windows ก่อนครับ เลือก best performance
ปิด auto update ปิด system restore
ปิด service ที่ไม่จำเป็น ตรวจสอบว่ามีโปรแกรมอะไรทำงานอยู่ก่อนบ้างปิดมันให้หมด
เนื่องจาก spec ท่านไม่สูงครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 18:05:34 น. »
 :D :happy: ปกติแล้วถ้าวินโดร์ปกติจอภาพในกรณีเรากดหาเพลงมันไม่น่าจะดีเลย์มาก หรืออาจจะเป็นไปได้ว่าตอนที่เล่นโปรแกรมเครื่องอาจจรันโปรแกรมอื่นอยู่ก็ได้ ลองดูที่ทาสเมเนเจอร์ว่าตอนนี้เครื่องใช้พลัง CPU อยู่เท่าไหร่กี่ % ครับ  :cheer: :beer: :cheer1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 21:09:08 น. »
:D :happy: ปกติแล้วถ้าวินโดร์ปกติจอภาพในกรณีเรากดหาเพลงมันไม่น่าจะดีเลย์มาก หรืออาจจะเป็นไปได้ว่าตอนที่เล่นโปรแกรมเครื่องอาจจรันโปรแกรมอื่นอยู่ก็ได้ ลองดูที่ทาสเมเนเจอร์ว่าตอนนี้เครื่องใช้พลัง CPU อยู่เท่าไหร่กี่ % ครับ  :cheer: :beer: :cheer1:
ปรับแต่งที่ตัว windows ก่อนครับ เลือก best performance
ปิด auto update ปิด system restore
ปิด service ที่ไม่จำเป็น ตรวจสอบว่ามีโปรแกรมอะไรทำงานอยู่ก่อนบ้างปิดมันให้หมด
เนื่องจาก spec ท่านไม่สูงครับ
ส่วนมากที่เจอคือ  ไดรเวอร์จอไม่ตรงกับ  เพราะใช้ไดรเวอร์จากวินโดวส์  โดยมากแล้วจะไม่สมูทเนื่องจากเอ็กซ์ทรีมใช้ทรัพยากรด้านการประมวลผลด้านกราฟฟิคสูงครับ  ลองลงตัวไมโครหรือว่า  ไลท์ดูนะครับ
DX
Download v3.0.0.79 Pro DirectX Video ได้ที่นี่ครับ

EX
Download v3.0.0.79 Pro Xtreme Engine ได้ที่นี่ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำตอบด้วยนะครับ เพราะเครื่องนี้เอาไว้ร้องเพลงเครื่องเลยไม่แรงเท่าไหร่เพราะแต่ก่อนใช้เป็นตัวปลอมแต่เสียงและลูกเล่นไม่ดีสู้ของแท้ รู้อย่างนี้ซื้อของแท้มาเล่นก็ร้องสนุกไปตั้งนานละ เด๋วจะลองเอาคำแนะนำไปลองดูนะครับ แล้วถ้าสเปคเครื่อง Core2 Duo Ram ddr2 8g การ์ดจอ GTX275 น่าจะไหวไหมครับ