ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Cut EQ ครับ  (อ่าน 1781 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
สอบถาม Cut EQ ครับ
« เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 07:59:49 น. »
รบกวนถาม อาจารย์ พี่ๆ..เพื่อนๆ ครับ
เห็นหลายท่านทำการปรับเสียงแล้วที่เรียก กันว่าCut EQ
อะไรประมาณนี้ หมายความว่าอย่างไร ครับ ผมเข้าใจว่า
เป็นการตัดย่านความถี่ หรือเปล่าครับ แปลตรงๆ นี่แหละ
ช่วย อธิบาย และ ยกตัวอย่าง ให้เข้าใจด้วย ครับ...
ผมมือใหม่ ครับ วันหลังมีกับเขาบ้างจะได้เรียกถูก
                     ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า ครับผม

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถาม Cut EQ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 08:08:20 น. »
รบกวนถาม อาจารย์ พี่ๆ..เพื่อนๆ ครับ
เห็นหลายท่านทำการปรับเสียงแล้วที่เรียก กันว่าCut EQ
อะไรประมาณนี้ หมายความว่าอย่างไร ครับ ผมเข้าใจว่า
เป็นการตัดย่านความถี่ หรือเปล่าครับ แปลตรงๆ นี่แหละ
ช่วย อธิบาย และ ยกตัวอย่าง ให้เข้าใจด้วย ครับ...
ผมมือใหม่ ครับ วันหลังมีกับเขาบ้างจะได้เรียกถูก
                     ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า ครับผม

เข้าใจถูกแล้วครับ

อยู่ตรงกลาง ไม่เร่ง/ไม่ลด       เรียกว่า    FLAT   (แฟลท)
                                   ดันขึ้น ( เร่ง )                       เรียกว่า    BOOST (บูสท์)
                                   เลื่อนลง (ลด)                       เรียกว่า   CUT      (คัท)

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 08:16:26 น. »

อยู่ตรงกลาง ไม่เร่ง/ไม่ลด       เรียกว่า    FLAT   (แฟลท)
                                   ดันขึ้น ( เร่ง )                       เรียกว่า    BOOST (บูสท์)
                                   เลื่อนลง (ลด)                       เรียกว่า   CUT      (คัท)

ถูกต้องตามนั้นครับ  เป็นการทำความถี่เสียงให้เท่ากัน ปกติแล้วจะตั้งไว้ที่  Flat แล้วค่อยๆ คัดเสียงให้เท่ากัน ตัวไหนเกินล้ำหน้า
ก็จะดันลงครับ ลองหาดูกระทู้เก่าๆ ครับ เขาเคยมีคนถามมาแล้วครับ....ผมเองก็ยัง งูๆ ปลาๆ อยู่เหมือนกันครับ....ปกติเล่นดนตรีอย่างเดียว
ของแบบนี้มีแต่คนอื่นเขาปรับ ผมก็จำเขามาบอกอีกทีนะครับ... ;D ;D

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 09:42:16 น. »
 ;D

อยู่ตรงกลาง ไม่เร่ง/ไม่ลด       เรียกว่า    FLAT   (แฟลท)
                                   ดันขึ้น ( เร่ง )                       เรียกว่า    BOOST (บูสท์)
                                   เลื่อนลง (ลด)                       เรียกว่า   CUT      (คัท)

ตรงไหนเรียกว่า คฤหาสน์ครับ ;D :love2:  ขอโทษนะครับผมล้อเล่น  จริงๆแล้วมือโปร(ไท พัทยา)มาทำให้ดูตั้งหลายครั้ง จนป่านนี้ยังคัทกะเค้าไม่เป็นเลย  ซื้อมากองอยู่ในบ้านแน่ะ ;D

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 09:50:09 น. »
;Dตรงไหนเรียกว่า คฤหาสน์ครับ ;D :love2:  ขอโทษนะครับผมล้อเล่น  จริงๆแล้วมือโปร(ไท พัทยา)มาทำให้ดูตั้งหลายครั้ง จนป่านนี้ยังคัทกะเค้าไม่เป็นเลย  ซื้อมากองอยู่ในบ้านแน่ะ ;D

พี่ตุ้ม มาแว้ว....เล่นเอาผม ขำเลย ครั้งก่อน
แกบอกว่า cut q ไม่ป็นว่ะ มีไว้ประดับแร็คโก้ๆ อะไรประมาณนี้
ผมก็จำไม่ได้ ไม่ได้ว่าแกนะครับ ผมเองถ้ามีก็ไม่รู้ จะ cut เป็นหรือเปล่า
คงต้องอย่างพี่ตุ้มว่าแหละ เอาไว้ประดับแร็คโก้ๆ....