ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกลำโพงขาดได้ยังไงขอผู้รู้บอกหน่อยคะ  (อ่าน 3466 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
ดอกลำโพงขาดได้ยังไงขอผู้รู้บอกหน่อยคะ
« เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 19:08:34 น. »
เมื่อ 3 วันก่อนไปออกงานมาไม่ได้สังเกตุ พอดีพรุ่งนี้มีงานเดินผ่านตู้เบสมองไปเห็นสติกเกอร์ที่ตูดลำโพงหลุดออกมา เลยใช้มิเ้ตอร์วัดดูปรากฎว่าดอกขาดทั้ง 2 ดอกเลยคะ
เป็นตู้ ปราบเซียนคล้ายกับ x-two (มันเป็นรุ่นพี่น่ะ)  ทุกงานก็เปิดเพาเวอร์ระดับเดียวกันแต่ทำไมงานนี้มันขาดได้ ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยคะ :thank2:

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
Re: ดอกลำโพงขาดได้ยังไงขอผู้รู้บอกหน่อยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 19:19:39 น. »
ผมเวลาเล่นจะแวะเวียนเดินผ่านหน้าตู้ลำโพง
บางทีเรามิกหน้าอยุ่ไกล  ลำโพงไม่ไหวแล้วเราไม่รู้
คือมันกระพรือมากไปแกะดูที่บ้านลำโพงคอหักเลย...
ของ p คนขายแนะส่งกลับบริษัทโดยเฉพาะ c650 2242 2241 และ อีกหลายรุ่น
 ส่วนของอื่นๆที่เคยใช้
เช่น ms ผมเปลี่ยน วอยส์เองครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มกราคม 2011, 19:30:51 น. โดย น้ายิ่ง »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
Re: ดอกลำโพงขาดได้ยังไงขอผู้รู้บอกหน่อยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 20:05:35 น. »
เมื่อ 3 วันก่อนไปออกงานมาไม่ได้สังเกตุ พอดีพรุ่งนี้มีงานเดินผ่านตู้เบสมองไปเห็นสติกเกอร์ที่ตูดลำโพงหลุดออกมา เลยใช้มิเ้ตอร์วัดดูปรากฎว่าดอกขาดทั้ง 2 ดอกเลยคะ
 เป็นตู้ ปราบเซียนคล้ายกับ x-two (มันเป็นรุ่นพี่น่ะ)  ทุกงานก็เปิดเพาเวอร์ระดับเดียวกันแต่ทำไมงานนี้มันขาดได้  ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยคะ :thank2:
สาเหตุที่พอนึกได้ ถ้าเป็นตามอาการที่ท่านบอกเล่ามา
 1. ปกติตู้ที่ได้รับการออกแบบจะต้องคำนึงถึงเสป็กของดอกเป็นหลัก ถึงจะออกดีไม่มีปัญหา ทน ใช้งานได้นาน แต่การซื้อตู้แล้วใส่ดอกอะไรก็ได้โดยไม่คำนึงถึงว่าตู้สูตรนี้เขาออกแบบมาสำหรับใช้ดอกอะไรรุ่นไหน นี้จะมีปัญหาตามมาทีหลังเนื่องจากตู้กับดอกไม่แม็ทกัน บางครั้งดอกช้ำ อาการก็จะเหมือนที่ น้ายิ่งว่ามา บางดอกจะไม่เหมาะกับตู้ระบบปิด แต่เหมาะกับตู้ระบบเปิด  การเอาดอกที่เหมาะกับตู้ระบบเปิดมาใช้กับตู้ระบบปิด ก็จะเกิดอาการคอหัก ดอกช้ำ และวอลย์ขาด แต่ไม่ใช้ว่าจะแก้ไขปัญหาดังกล่าวไม่ได้เลย เพียงแต่เอาหมวกครอบลำโพงออก (CAP) ก็จะลดปัญหาได้บางส่วนและสามารถยืดอายุของดอกลำโพงได้
 2. ที่เคยเจอดอกเบสขาด สาเหตุมาจากเรื่องของไฟฟ้าตกเยอะๆแล้วปรับหม้อเพิ่มไฟขึ้นไว้พอไฟฟ้ามาปกติปรับลงไม่ทัน
 3. ขับเกินกำลังของลำโพงติดต่อกันเป็นเวลานานๆ  
ตอนนี้นึกได้แค่นี้แหละครับนึกได้อีกค่อยมาเพิ่มเติมครับ  ;D ;D ;D :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มกราคม 2011, 20:09:30 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2011, 20:45:39 น. »
ขอบคุณน้ายิ่ง กับท่านพิมพ์ชนกคะที่มาให้ข้อมูล :thank2: