ผู้เขียน หัวข้อ: ชัยราชามิวสิค พัง 7 ดอก  (อ่าน 11094 ครั้ง)

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
Re: ชัยราชามิวสิค พัง 7 ดอก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 20:13:51 น. »
ซ่อมทันงานต่อไปมั้ยพี่ โหมงานหลายจ่อยหมดเลยพี่เรา

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 20:52:18 น. »
ซ่อมทันงานต่อไปมั้ยพี่ โหมงานหลายจ่อยหมดเลยพี่เรา
หลังเออรี้มาก็รับงานได้ทุกรูปแบบ ทุกเวลา พรุ่งนี้ก็มีงานที่บ้านภูเขาลาด

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 20:56:44 น. »
ผมใช้ NPE c2200 ขับเบส ข้างละแท่ง บิดวอลลุ่มเต็มสปีด แล้วชุดไฟพาร์ก็ใช้หม้อเพิ่ง 80 Amp หม้อเดียวกัน
ช่วงเล่นไฟเวลามันออกพร้อมกันมันจะตกเหลือประมาณ 180 v เวลามันกระพริบสลับจะตีขึ้นไป 240-250 V โน้น นี่ก็อาจเป็นสาเหตุครับ
ผมลืมดูหม้อเพิ่มไฟด้วย มัวแต่ดูหม้ออย่างอื่น
พี่ชัยชรา
ลำโพง Sub Bass ขาดพร้อมกันเยอะๆ แบบนี้
สาเหตุ ไม่น่าจะเกิดจากความมันส์ นะครับ
ลองค้นหาปัจจัยอื่น ที่เพื่อนสมาชิก แนะนำด้วยเด้อ
 :party:

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 21:59:24 น. »
ผมใช้ NPE c2200 ขับเบส ข้างละแท่ง บิดวอลลุ่มเต็มสปีด แล้วชุดไฟพาร์ก็ใช้หม้อเพิ่ง 80 Amp หม้อเดียวกัน
ช่วงเล่นไฟเวลามันออกพร้อมกันมันจะตกเหลือประมาณ 180 v เวลามันกระพริบสลับจะตีขึ้นไป 240-250 V โน้น นี่ก็อาจเป็นสาเหตุครับ
ผมลืมดูหม้อเพิ่มไฟด้วย มัวแต่ดูหม้ออย่างอื่น

ผมเคยเป็นมาก่อน ครับและบ่อยด้วย ปัจจุบันทั้งเบส กลาง แหลม ไม่ขาดมาหลายปีแล้ว(ยังใช้ของเดิม)  ระบบไฟจึงมีความสำคัญมากๆ เท่ากับระบบเสียง แก้โดยวิธีง่ายๆครับ โดยแบ่งไฟ ถ้าไฟตก หรือเกิดจากการกระชากของอุปกรณ์พร้อมกันแต่สาเหตุนี้ฟันธงได้เลยว่า(สาเหตุมาจากไฟพาร์ ,มูลเหตุมาจากหม้อเพิ่มไฟ) หม้อเพิ่มไฟใช้เฉพาะเพาเวอร์กับเครื่องปรุง ส่วนไฟพาร์ ไม่ต้องฝ่านหม้อเพิ่มไฟให้ต่อก่อน หม้อเพิ่มไฟหรือ ต่อสายเฉพาะมาใช้  :flower:
พี่ชัยชรา
ลำโพง Sub Bass ขาดพร้อมกันเยอะๆ แบบนี้
สาเหตุ ไม่น่าจะเกิดจากความมันส์ นะครับ
ลองค้นหาปัจจัยอื่น ที่เพื่อนสมาชิก แนะนำด้วยเด้อ
  เห็นด้วยครับ  ผมดูจากลักษณะวอลย์ลำโพงแล้วเห็นว่าสาเหตุจริงๆ ผมว่าเกิดจากระบบไฟมากกว่า    
NPE c2200 ถ้าจะว่าแรงผมก็ว่าไม่ถึงกับแรงมาก   เพราะ ขับโหลดที่  4 โอมห์ได้สูงสุด 1000 วัตต์    :flower:

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 22:07:50 น. »
 ผมเคยเป็นมาก่อน ครับและบ่อยด้วย ปัจจุบันทั้งเบส กลาง แหลม ไม่ขาดมาหลายปีแล้ว(ยังใช้ของเดิม)  ระบบไฟจึงมีความสำคัญมากๆ เท่ากับระบบเสียง แก้โดยวิธีง่ายๆครับ โดยแบ่งไฟ ถ้าไฟตก หรือเกิดจากการกระชากของอุปกรณ์พร้อมกันแต่สาเหตุนี้ฟันธงได้เลยว่า(สาเหตุมาจากไฟพาร์ ,มูลเหตุมาจากหม้อเพิ่มไฟ) หม้อเพิ่มไฟใช้เฉพาะเพาเวอร์กับเครื่องปรุง ส่วนไฟพาร์ ไม่ต้องฝ่านหม้อเพิ่มไฟให้ต่อก่อน หม้อเพิ่มไฟหรือ ต่อสายเฉพาะมาใช้  :flower:   เห็นด้วยครับ  ผมดูจากลักษณะวอลย์ลำโพงแล้วเห็นว่าสาเหตุจริงๆ ผมว่าเกิดจากระบบไฟมากกว่า    
NPE c2200 ถ้าจะว่าแรงผมก็ว่าไม่ถึงกับแรงมาก   เพราะ ขับโหลดที่  4 โอมห์ได้สูงสุด 1000 วัตต์    :flower:
ขอสำเนาด้วยอีก 1 ติดตามตั้งแต่ตั้งกระทู้แรก ๆ  อาการไหม้ทีละมาก ๆแบบนี้ ตั้งแต่เล่นเครื่อง พี เอ มา ไม่เคยเจอครับ..เครื่องแรง อัดจนกระจุย ก็ไม่ค่อยเห็น เห็นก็แต่ ที่วัตต์ พอปานกลาง แล้ว ฝืน  ต่อมาก็ระบบไฟครับ..อแด๊ป ยามาฮ่า.เดี้ยง..ซอฟท์สตาร์ท.สวิทชิ่งแอมป์กรอบ..อันนี้เคยเจอครับ..เหตุ เพราะ ไม่ ดู หม้อออ..นี่แหละครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 22:35:01 น. »
เคยเจอ คือกระจุยทั้งหมดเลย ไฟปั่นของเครื่องฉายหนังขายยาครับ ตอนแรกใช้ สปอร์ตไลท์ถ่วงไฟอยู่ เล่นกำลังมันมัน คนเต้นบอกว่าไม่ได้อารมย์ ไปบอกให้คนคุมไฟดับสปอร์ตไลท์ด้วย พอดับพรึบ นาทีเดียวเท่านั้นแหละ ควันขึ้นมาทั้งแรคเลย เรียบวุธครับพี่น้อง

อีกกรณีหนึ่ง ยังไม่ทันเล่นเล้ยย ให้ลูกน้อง(ใหม่)ไปจั๊มไฟ เจ้าภาพเอาไฟมาลงให้ 3 เฟส กลัวมีปัญหา มันเฉือกเอาสายไปจั๊ม ขาไฟทั้งคู่ อะไรจะเกิดขึ้นพี่น้องคงเดาออก ไฟมันก็มาดับเบิ้ลสิครับ ยังดีนะ ที่พังแค่สเตป...

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 00:20:01 น. »
ถ้าปล่อยให้เพาเวอร์คลิปนาน ๆ อาการจะเป็นเช่นนี้แล  ครับพี่น้อง  อิอิ

(....)

ค่าซ่อมถูกกว่าซ่อมดอกแหลมครับ  ดีใจด้วย  อิอิ
ของผมก็เป็นแถว ถ้าอัดตายทุกงาน เล่นเอาท้อ ของคนอื่นไม่เห็นเป็นไร ของผม 2242ยังไปเลย

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 00:23:59 น. »

อีกกรณีหนึ่ง ยังไม่ทันเล่นเล้ยย ให้ลูกน้อง(ใหม่)ไปจั๊มไฟ เจ้าภาพเอาไฟมาลงให้ 3 เฟส กลัวมีปัญหา มันเฉือกเอาสายไปจั๊ม ขาไฟทั้งคู่ อะไรจะเกิดขึ้นพี่น้องคงเดาออก ไฟมันก็มาดับเบิ้ลสิครับ ยังดีนะ ที่พังแค่สเตป...
  ;D เจอมาสดๆของทีมงานบ้านเดียวกับผม  เป็นชุดมอนิเตอร์ ทั้งชุดว่าจะทดสอบก่อน แถมหม้อแปลงไมค์ชัวค์แท้อีก 2 ตัว ชุดเครื่องปรุง มิกล์ เพาเวอร์ :strom: ;D

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 07:13:44 น. »
พี่ชัยชรา
คิดว่าเรื่องไฟฟ้าครับ

ผมเคยเป็นมาก่อน ครับและบ่อยด้วย ปัจจุบันทั้งเบส กลาง แหลม ไม่ขาดมาหลายปีแล้ว(ยังใช้ของเดิม)  ระบบไฟจึงมีความสำคัญมากๆ เท่ากับระบบเสียง แก้โดยวิธีง่ายๆครับ โดยแบ่งไฟ ถ้าไฟตก หรือเกิดจากการกระชากของอุปกรณ์พร้อมกันแต่สาเหตุนี้ฟันธงได้เลยว่า(สาเหตุมาจากไฟพาร์ ,มูลเหตุมาจากหม้อเพิ่มไฟ) หม้อเพิ่มไฟใช้เฉพาะเพาเวอร์กับเครื่องปรุง ส่วนไฟพาร์ ไม่ต้องฝ่านหม้อเพิ่มไฟให้ต่อก่อน หม้อเพิ่มไฟหรือ ต่อสายเฉพาะมาใช้  :flower:   เห็นด้วยครับ  ผมดูจากลักษณะวอลย์ลำโพงแล้วเห็นว่าสาเหตุจริงๆ ผมว่าเกิดจากระบบไฟมากกว่า    
ผมคิดว่าแบบท่านคิดว่านั้นแหละ

เคยเจอ คือกระจุยทั้งหมดเลย ไฟปั่นของเครื่องฉายหนังขายยาครับ ตอนแรกใช้ สปอร์ตไลท์ถ่วงไฟอยู่ เล่นกำลังมันมัน คนเต้นบอกว่าไม่ได้อารมย์ ไปบอกให้คนคุมไฟดับสปอร์ตไลท์ด้วย พอดับพรึบ นาทีเดียวเท่านั้นแหละ ควันขึ้นมาทั้งแรคเลย เรียบวุธครับพี่น้อง

เครื่องปั่นไฟ คอมผมเคยเสียมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 07:23:28 น. โดย ชัยราชา »

ออฟไลน์ Anupong B.

• ระดับ 5
  • *
  • HL.8CAAD2E9 (x-men) HL.74E85A62
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 07:53:12 น. »
ลำโพงขาดเยอะจริงๆครับพี่ชัย อยากรู้สาเหตุจริงๆเหมือนกันครับ   :thank1:

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 09:59:25 น. »
ผมฟันธงว่าเกิดจากไฟรั่วครับ นึกเหตุการณ์แล้วอยากจะร้องไห้ เพราะผมก็เพิ่งซ่อมเสร็จไป 3 ตู้ ไหม้กระจุยแบบนี้เลย เหตุเกิดจากไปช่วยงานที่โรงเรียนลูก แล้วเวลากระชั้นชิดตอนติดตั้งไม่ได้เช็คไฟก่อน เอามือไปจับโดนขั้วลำโพง มันดูด ก็ยังไม่เอะใจ หลังจากนั้นไม่เกิน 5 นาที วงแรกเล่นยังไม่จบเพลง Subb ไปหมดเลยครับ 3 ตู้ เซ็งเป็ดเลย  :bla:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2011, 11:06:35 น. »

ลูกน้องป๋านี่มันน่า  :hit: :sadism: จริงๆ :hap5: