ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ mix ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2869 ครั้ง)

peerasit80

• บุคคลทั่วไป
เปรียบเทียบ mix ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 13:28:00 น. »
ระหว่าง ALTO LYNX MIX 164 USB

กับ

NTS E-1832FX

ถ้าเป็นท่านจะเลือกตัวไหนครับ แล้วท่านใดเคยใช้งาน 2 รุ่นนี้บ้างครับ เล่าให้ฟังหน่อยครับ เรื่องราคากับความคุ้มค่า แนะนำด้วยครับ  :beer:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เปรียบเทียบ mix ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 13:34:34 น. »
ระหว่าง ALTO LYNX MIX 164 USB
(....)
กับ

NTS E-1832FX
(....)
ถ้าเป็นท่านจะเลือกตัวไหนครับ แล้วท่านใดเคยใช้งาน 2 รุ่นนี้บ้างครับ เล่าให้ฟังหน่อยครับ เรื่องราคากับความคุ้มค่า แนะนำด้วยครับ  :beer:

ยังไงๆผมก็ว่าชื่อและชั้น  ตัวบนเหนือกว่าเยอะครับ   รวมทั้งราคาด้วย

keenew

Re: เปรียบเทียบ mix ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 13:55:55 น. »
ถ้าเอาตามความคิดผมนะ

ผมไม่รู้ครับไม่เคยใช้  ;D ;D   

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 14:51:07 น. »
  ขอทราบราคาได้ไหมครับ

peerasit80

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 14:58:33 น. »
 ขอทราบราคาได้ไหมครับ

ALTO LYNX MIX 164 USB ราคาที่ประมาณ 12000 บาท +/- นิดหน่อย
NTS E-1832FX ราคาที่ประมาณ 7000 บาท +/- นิดหน่อย

ถ้าเป็นท่านจะเอาตัวไหน  :cheer: ผมก็ตัดสินใจไม่ถูกครับ อยากฟังจากผู้ที่เคยใช้...

อีกอันครับ มีข่าวว่า SHUKE BG-012 ไมโครโฟนระบบ UHF เขาบอกมาว่า มันเป็นเสียงผีตัวเดียวกันกับ SHURE ของแท้เลยทีเดียว
เพราะนักดนตรีและนักร้องใช้กันมากเลย แบบว่าหลับตาฟังก็นึกว่าใช้ของจริง เขาว่ามาอย่างนั้น ท่านใดมีไว้ในครอบครองและทดสอบแล้ว ช่วยการันตีข่าว หน่อยนะครับ พวกเราจะได้มีของถูกๆดีๆไว้ใช้กัน ครับ เจ้านาย....  :cheer1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 15:12:19 น. โดย ภีระสิทธิ์ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 15:02:09 น. »
ALTO LYNX MIX 164 USB ราคาที่ประมาณ 12000 บาท +/- นิดหน่อย
NTS E-1832FX ราคาที่ประมาณ 7000 บาท +/- นิดหน่อย

ถ้าเป็นท่านจะเอาตัวไหน  :cheer: ผมก็ตัดสินใจไม่ถูกครับ อยากฟังจากผู้ที่เคยใช้...

ราคามันต่างกันหลายอยู่น๊ะครับ
มีหลายคนพูด  ไม่มีของดีในของถูก  มีแต่ของคุ้มราคา

แต่ไอ้ที่แพงๆหลายตัวก็ใช่ว่าจะดี
เอาเป็นว่าอยู่ที่งบประมาณแล้วกันครับ   มีแค่ใหนก็ใช้แค่นั้น   ของที่ราคาสูงกว่า  มันก็ย่อมจะเลือกอุปกรณ์มาได้ดีกว่า   
เหมือนรถละครับมีเงินหกแสน  จะไปขี่เบนซ์ป้ายแดงก็ใช่ที่ คงได้แค่โตโยต้า  แต่โตโยต้ามันก็ขับได้เหมือนกัน

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 มีนาคม 2011, 15:15:08 น. »

ถ้าเป็นท่านจะเอาตัวไหน  :cheer: ผมก็ตัดสินใจไม่ถูกครับ อยากฟังจากผู้ที่เคยใช้...
ตัวบนหลายท่านที่ใช้อยู่คงอธิบายได้..ตัวล่าง..นั้นน่ะ เบอร์ริงเจอร์ XENNY  เป็นต้นแบบให้ทั้ง บอดี้ และ FX ในตัว 24 Bit ครับ.. ;D ;D ;D

ftekhoksri

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2011, 08:24:14 น. »
เคยเห็นสมาชิกจากบอร์ด หนึ่ง ผ่ามิกศ์ ตัวล่างดู

การประกอบ ไม่ค่อยได้มาตรฐาน เศษตะกั่ว เกลื่อน

แต่คงไม่ทุกเครื่องหรอกครับ น่าจะเจอช่วงที่ QC เมาค้าง

ยังๆง ตัวบน ชื่อเสียงก็ดีกว่าคุณภาพก็ดีกว่า คนใช้เยอะกว่า

ที่สำคัญ ราคามากกว่า  ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2011, 09:42:41 น. »
สมมุติ  มาลองสมมุติ ว่ามีเงินสัก 3 หมื่น  แล้วกำเงินไปซื้อมาทั้งสองตัว

กลับถึงบ้านแล้วลองฟังทั้งสองตัว  ผลที่ออกมา

อาจจะถูกใจตัวใดตัวหนึ่งมากกว่าอีกตัว  หรือ อาจจะไม่ถูกใจทั้ง 2 ตัว ก็เป็นได้

เป็นผมจะกำเงินไปที่ร้านให้เขาลอง  และฟังด้วยหูตัวเอง  ถ้าไม่ชอบใจทั้งสองตัว ก็เขยิบไปฟังตัวอื่น  อาจจะแพงกว่า หรือถูกกว่า  เป็นไปได้ทั้งสิ้นครับ 

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2011, 09:53:29 น. »
สมมุติ  มาลองสมมุติ ว่ามีเงินสัก 3 หมื่น  แล้วกำเงินไปซื้อมาทั้งสองตัว

กลับถึงบ้านแล้วลองฟังทั้งสองตัว  ผลที่ออกมา

อาจจะถูกใจตัวใดตัวหนึ่งมากกว่าอีกตัว  หรือ อาจจะไม่ถูกใจทั้ง 2 ตัว ก็เป็นได้

เป็นผมจะกำเงินไปที่ร้านให้เขาลอง  และฟังด้วยหูตัวเอง  ถ้าไม่ชอบใจทั้งสองตัว ก็เขยิบไปฟังตัวอื่น  อาจจะแพงกว่า หรือถูกกว่า  เป็นไปได้ทั้งสิ้นครับ 

แล้วถ้าฟังหมดร้านแล้วยังไม่ชอบละครับ  จะโดนยำหรือปล่าว   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2011, 10:15:50 น. »
วิธีเลือก ตั้งงบประมาณในใจก่อน แล้วลองค้นหาในบอร์ดเครื่องเสียงกลางแจ้งดูว่ายี่ห้อไหนเหมาะกับแนวเสียงที่ชอบ(ก็อ่านดูที่ท่านทั้งหลายใช้กันอยู่ศึกษาดูข้อดีข้อเสีย)
หรือฟันธงยี่ห้อรุ่นที่ใช้กันเยอะสอยมาถ้าใช้แล้วไม่ชอบขายต่อในบอร์ด http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?board=9.0
ข้อเสียของการเล่นเครื่องเสียง ไม่มีคำว่าพอดี เล่นเครื่องเสียงอย่าเล่นเครื่องเสีย.......เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มีนาคม 2011, 10:30:34 น. โดย kick-ass »