ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านอาจารย์ครับผมต่อ USB MIDI นะครับแล้วเวลาเล่นเพลงเริ่มต้นนะครั  (อ่าน 5281 ครั้ง)

frame007

• บุคคลทั่วไป
ท่านอาจารย์ครับผมต่อ USB MIDI นะครับแล้วเวลาเล่นเพลงเริ่มต้นนะครับเหมือนท่อน SOLO หายไปประมาณ 3 วินาทีนะครับหรือผมตั้งอะไรไม่ถูกเหรอครับเคยเจอปัญหานี้ไหมครับ
เช่นเพลง ชีวิตฉันขาดเธอไม่ได้

เริ่มต้นจะขึ้นว่า ติง ติง ติ ดือ ดึง ส่วนที่หายคือ ติง ติง นะครับ แต่ใช้ Soundfont ไม่มีปัญหาครับมีปัญหาเฉพา USB MIDI นะครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
ลองไปดูตรงนี้หน่อยครับตั้งค่าเริ่มตันการเล่นเพลงยังไง

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
เป็นเพราะซาวน์โมดูลบางรุ่นมันรีเซ็ตเสียงไม่ทันครับ ไม่ได้เป็นที่โปรแกรม

• คณะก่อการ
เป็นเพราะซาวน์โมดูลบางรุ่นมันรีเซ็ตเสียงไม่ทันครับ ไม่ได้เป็นที่โปรแกรม
หรืออาจจะเป็นคุณภาพของ USB MIDI ด้วยนะ

frame007

เหรอครับมีวิธีแก้ไขไหมครับ

• คณะก่อการ
เหรอครับมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ลองเปลี่ยนเป็นสาย เอดดิโรล มิดี้ อินเตอร์เฟส ของโรแลนด์ดู เส้นละ สองพันอัพ มีขายที่ ธีระมิวสิค เวิ้งนครเกษม ...

• *
หรืออาจจะเป็นคุณภาพของ USB MIDI ด้วยนะ
ผมใช้ของโรแลนนั่นแหละครับ ต่อพ่วงกับคีบอร์ดอย่ามาหารุ่นเล็กๆ มันก็เป็นอาการรีเซ็ตเสียงไม่ทันเหมือนกันครับ

• คณะก่อการ
ผมใช้ของโรแลนนั่นแหละครับ ต่อพ่วงกับคีบอร์ดอย่ามาหารุ่นเล็กๆ มันก็เป็นอาการรีเซ็ตเสียงไม่ทันเหมือนกันครับ
มาตรฐานตรงนี้ใช้เป็นอะไรครับ

• *
มาตรฐานตรงนี้ใช้เป็นอะไรครับ
ผมใช้สองมาตรฐานครับ  อิอิ

• คณะก่อการ
ผมใช้สองมาตรฐานครับ  อิอิ
ฮ่วย.. อย่ามาหา มันก็ต้อง XG ติ

frame007

ผม XG Reset เสียงดนตรีไม่ออกครับ

คือผมต่อ USB Midi เข้า Electone Yamaha PSR550 นะครับ ลองทุกตัวแล้วครับท่านเสียงออกแต่จังหวะเริ่มข้ามเหมือนเดิมครับ

• คณะก่อการ
 ??? ??? ???
X-Men แถลงการณ์ด่วน!!

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
อาการนี้คงเป็นที่คุณภาพของ USB MIDI รับส่งข้อมูลตอนต้นเพลงไม่ทันครับ
ให้เปลี่ยน USB MIDI ใหม่เนื่องจากตอนเริ่มเล่นเพลงจะมีคำสั่งปรับค่าเริ่มต้นของเพลง

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
อาการนี้คงเป็นที่คุณภาพของ USB MIDI รับส่งข้อมูลตอนต้นเพลงไม่ทันครับ
ให้เปลี่ยน USB MIDI ใหม่เนื่องจากตอนเริ่มเล่นเพลงจะมีคำสั่งปรับค่าเริ่มต้นของเพลง

ตามนี้ครับ   อิอิ  ซาวด์ทั่วไปบิทไม่ถึง เร่งไม่ทันครับ

frame007

ครับขอบคุณครับผมแก้ปัญหาโดย เล่นกลองก่อนแล้วแล้วทำให้เป็นเมดเลย์ Solo ไม่มีปัญหาครับ

somjainuk74

อ่านกระทู้นี้แล้ว ผมลองเปลี่ยนสาย USB ที่สำหรับเสียบฮาร์ดดิส
ไปเปลี่ยนเสียบซาวด์การ์ด
ปรากฎว่าการหน่วงลดน้อยลง เสียงดนตรีดังดีขึ้น

kunnatee05

พี่ครับ  ใช้แล้วเสียงดีขึ้นมากกป่าวครับ  ผมก้อมี yamaha psr 550  นะครับ  แต่เล่นไม่เป็นครับ

อยากลองเล่นกับคอมดุนะครับ

อยากจะได้ยินเสียงดูนะครับ

ขอฟังหน่อยครับ