ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาขอคำปรึกษาปัญหาตู้ลำโพง(ไม่สม)ประกอบ  (อ่าน 2936 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonar

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 86E6AD67 จากท่าน กุ้ง ดีโฟร์ดี หาดใหญ่
คือว่าผมซื้อตู้ลำโพงเปล่าทรง PS ขนาด 12นิ้ว มา1คู่ ได้ PA12MB300B มา1คู่มือสองสภาพดี มาประกอบโดยใช้เน็ทเวิอร์คถูกๆยี่ห้อ spectrum ประกอบลงตู้เสร็จเรียบร้อยแล้ว ลองเสียงโดยใช้ร่วมกับแอมป์
erotech u-240  mix Alto 140fx โดยไม่มีเครื่องปรุงแต่งเสียงอื่นๆอีก(หมดงบ) จากการป้อนสัญญาณเสียง
ผ่านโน๊ตบุ๊ค แหลม กลาง เสียงออกชัดเจน เป็นปกติดี แต่ว่าเสียงต่ำเสียงออกแห้งๆพร่าๆเครือๆแบบไม่เต็มเสียงแล้วก็เบาด้วย  วิเคราะห์อาการเบื้องต้นแล้วคงเป็นที่เน็ทเวิอร์คหรือเปล่าครับ หรือจะเป็นที่ดอกลำโพง
ขอความกรุณารบกวนท่านเกจิด้านนี้ ช่วยวิเคราะห์แก้ไขปัญหานี้ให้ผมด้วยครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้อย่างสูง
จาก มืออนุบาลด้านเครื่องเสียง

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
Re: ขอความกรุณาขอคำปรึกษาปัญหาตู้ลำโพง(ไม่สม)ประกอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 16:24:58 น. »
น่าจะเป็นที่ดอกลำโพงกำลังวัตต์น้อยไปหรือเปล่า เชิญท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
Re: ขอความกรุณาขอคำปรึกษาปัญหาตู้ลำโพง(ไม่สม)ประกอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 16:30:18 น. »
น่าจะเป็นที่ดอกลำโพงกำลังวัตต์น้อยไปหรือเปล่า เชิญท่านอื่นครับ
มั๊ง ทำเป็นขับฟูลเร๊นท์ เลยดีกว่า ครับ เพียงใช้ ซีกับอาร์ ป้องกันแหลม นอกนั้นใช้ อีคิวเป็นตัวกำหนดเสียงถ้าแบบบ้าน ๆ ผมว่าน่าจะโอ.มากกว่า อิ อิ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 17:06:10 น. »

ใช่รุ่นนี้หรือปล่าว.....ถ้าใช่ดอก 12 รุ่นนี้แม้จะดูกำลังน้อย  แต่จริงๆแล้ว คุณภาพไม่ขี้เหร่ครับ
ความไวสูงมากกว่า 97 db  โครงหล่อ

ผมว่าเน็ตเวอร์คน่าจะเป็นปัญหาหลักครับ   อ้อ....EU 240 กำลังไม่มาก  คุณภาพน่าจะไม่ได้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ นามโหน่ง ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • : 3C0486D6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 17:18:14 น. »
 ตู้ PS เป็นตู้เน้นเสียงกลาง แหลมไม่ใช่หรือครับถ้าจะนำมาใช้เสียงเบสด้วยไม่น่าจะได้เสียงเบสที่ดี
และอีกประการหนึ่งการที่จะได้เสียงเบสดีต้องมีเครื่องช่วยด้วยเช่นภาคโทลคอลโทลหรือMixer

• ระดับ 3
  • *
  • 86E6AD67 จากท่าน กุ้ง ดีโฟร์ดี หาดใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 17:34:28 น. »

ใช้ดอกลำโพงรุ่นนี้ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 17:38:53 น. »
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ขออภัยใช้ดอกรุ่น 12 BM-300B BLUEMONSTER

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 18:23:48 น. »
ตู้ทรง PS ปริมาตรตู้ค่อนข้างน้อย จึงต้องเลือกดอกลำโพงมาใช้ให้เหมาะสมครับ ยกเว้นตู้สำเร็จเพราะผู้ผลิตได้คำนวณค่าปริมาตรตู้สำหรับดอกมาแล้ว  เน็ทเวิร์คก็มีส่วนที่ทำให้เสียงความถี่ต่ำออกน้อย แต่ปริมาตรตู้กับดอก 12 นิ้วมีผลมากกว่าครับ พูดถึงเรื่องตู้ลำโพงประกอบเองค่อนข้างซับซ้อนครับ ทำให้ลงตัวและเสียงดีค่อนข้างลำบาก แม้เราจะซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ ชั้นยอดก็ตาม เพราะอุปกรณ์แต่ละชิ้นที่ผลิตขึ้นมาไม่ได้กำหนดให้มาใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่เรานำมาใช้ร่วมกัน เว้นแต่ว่าเราต้องการทดลองเพื่อหาความรู้จึงค่อยน่าประกอบลำโพงเอง

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 18:29:01 น. »
ตู้ทรง PS ปริมาตรตู้ค่อนข้างน้อย จึงต้องเลือกดอกลำโพงมาใช้ให้เหมาะสมครับ ยกเว้นตู้สำเร็จเพราะผู้ผลิตได้คำนวณค่าปริมาตรตู้สำหรับดอกมาแล้ว  เน็ทเวิร์คก็มีส่วนที่ทำให้เสียงความถี่ต่ำออกน้อย แต่ปริมาตรตู้กับดอก 12 นิ้วมีผลมากกว่าครับ พูดถึงเรื่องตู้ลำโพงประกอบเองค่อนข้างซับซ้อนครับ ทำให้ลงตัวและเสียงดีค่อนข้างลำบาก แม้เราจะซื้ออุปกรณ์ต่าง ๆ ชั้นยอดก็ตาม เพราะอุปกรณ์แต่ละชิ้นที่ผลิตขึ้นมาไม่ได้กำหนดให้มาใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่เรานำมาใช้ร่วมกัน เว้นแต่ว่าเราต้องการทดลองเพื่อหาความรู้จึงค่อยน่าประกอบลำโพงเอง
จริงครับ.1.ประกอบแอมป์ให้ได้เสียงดี/2.ประกอบลำโพงให้ได้เสียงดี อย่างแรกดูเหมือนยาก แต่ ผมเลือกอย่างแรกครับ.. ;) :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 18:45:39 น. »
มั๊ง ทำเป็นขับฟูลเร๊นท์ เลยดีกว่า ครับ เพียงใช้ ซีกับอาร์ ป้องกันแหลม นอกนั้นใช้ อีคิวเป็นตัวกำหนดเสียงถ้าแบบบ้าน ๆ ผมว่าน่าจะโอ.มากกว่า อิ อิ
ตกลงผมจะลองทำตามคำแนะนำท่านทำแบบบ้านๆดูเลยว่าเสียงจะดีขึ้นหรือเปล่า จัดๆไปโลด

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2011, 11:23:54 น. »
เปลี่ยนเน็ทเวิือร์ค โดยใช้ของ w-audio ผู้ผลิตตู้เลยครับ เสียงที่ได้ดีขึ้นมีเบสฟังนุ่มขึ้นเลยครับ แต่ราคาเน็ทเวิือร์คดุเอาเรื่องเลยครับ แต่ก็พอใจแล้วล่ะครับ