ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการต่อไมค์ USB เข้ากับ Audio Interface ครับ  (อ่าน 2895 ครั้ง)

jedtana

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่องการต่อไมค์ USB เข้ากับ Audio Interface ครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2012, 23:37:34 น. »
ผมสงสัยมากครับ คือไมค์ที่ผมต้องการอยู่นี้เป็น Condenser Mic แบบหัวต่อ USB ผมสงสัยว่าจะต่อเข้าไลน์อินกับ Audio interface แบบ กล่องยังไงน่ะครับ

jedtana

Re: สอบถามเรื่องการต่อไมค์ USB เข้ากับ Audio Interface ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 00:08:22 น. »
ถ้าไม่อย่างนั้น จะมีวิธีแปลงหัว USB ให้เป็น หัว แจ๊ค ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: สอบถามเรื่องการต่อไมค์ USB เข้ากับ Audio Interface ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 00:48:56 น. »
USB condenser Mic รึเปล่าครับ

ถ้าเป็นพวกนั้น  คอมจะมองเห็นเป็น Audio Device อยู่แล้วครับ

ในโปรแกรม DAW  สร้าง แทร็กขึ้นมา แล้วเลือกรับสัญญาณจาก USB Mic ได้เลยครับ

ไม่มีเหตุผลอันใดต้องไปต่อสัญญาณผ่าน Audio Interface ครับ

เพราะ USB Condenser Mic มันออกแบบมาสำหรับการบันทึกเสียงโดยไม่ต้องใช้ Audio Interface ครับ

jedtana

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 00:58:15 น. »
โอ้ว..เหรอครับ    คือผมเป็นมือใหม่ชนิดที่ว่าหลอนกับการใช้หัวแปลงจากแจ๊คไมค์เป็นเเจ๊คเล็กต่อเข้าคอม แล้วเสียงที่ได้ มีจี่ฮัมหรือทุกๆอย่างที่จะเป็นสัญญาณรบกวนอยู่ในนั้น  แล้วผมเข้าใจว่าถ้าต่อเข้าAudio Interface เพื่อขยายสัญญาณก่อนจะช่วยลดเสียงรบกวนได้  แล้วถ้าเกิดว่าใช้ USB Condenser Mic ต่อครงเข้าคอมมันจะไม่มีผลเหมือนกันหรือครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 01:00:24 น. »
โอ้ว..เหรอครับ    คือผมเป็นมือใหม่ชนิดที่ว่าหลอนกับการใช้หัวแปลงจากแจ๊คไมค์เป็นเเจ๊คเล็กต่อเข้าคอม แล้วเสียงที่ได้ มีจี่ฮัมหรือทุกๆอย่างที่จะเป็นสัญญาณรบกวนอยู่ในนั้น  แล้วผมเข้าใจว่าถ้าต่อเข้าAudio Interface เพื่อขยายสัญญาณก่อนจะช่วยลดเสียงรบกวนได้  แล้วถ้าเกิดว่าใช้ USB Condenser Mic ต่อครงเข้าคอมมันจะไม่มีผลเหมือนกันหรือครับ

ใช้ไมค์รุ่นไหนอยู่ครับ
และใช้ audio interface รุ่นไหน

ถ้ามี audio interface ดีๆอยู่แล้ว
ผมแนะนำให้ ขายไมค์ usb ให้กับคนที่ไม่มี audio interface ครับ
แล้วท่านก็หาไมค์ condensor ซักตัวมาใช้  จะดีกว่าครับ  เพราะซาวน์ท่านย่อมต้องปล่อยไฟ phantom ให้ได้อยู่แล้ว

:cheer: :cheer:

jedtana

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 01:05:33 น. »
ผมกำลังหาข้อมูลที่จะซื้อครับ  คือคอมที่ใช้ไม่มีซาวน์การ์ด  ;D
- Samson C03U
- M-Audio Fast Track