ผู้เขียน หัวข้อ: สาย XLR ต่อ จาก MIX มา Cross เสียงดังไม่เท่ากัน  (อ่าน 6892 ครั้ง)

Hunsa

• บุคคลทั่วไป
สาย XLR ต่อ จาก MIX มา Cross เสียงดังไม่เท่ากัน
« เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2012, 13:03:22 น. »
สวัสดีครับสมาชิดทุกท่าน    วันนี้มีเรื่องสอถามดังนี้ครับ

ได้ทำการทดอบเครื่องเสียง ต่อจาก Com-->MIX-->Cross-->Power--> ลำโพง         สายสัญญาณที่ต่อจาก MIX มา Cross เป็น XLR  (Mix มีช่อง Output เป็น XLR ผู้  ,ช่อง Input ที่ Cross เป็น XLR เมีย)      ต่อแล้วเสียงออกไม่เท่ากัน  (อีกข้างออกนิดเดียว)   ผมใช้สายต่อเอง แบบ Unbalance   เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ   หรือมีวิธีเช็คชัว ๆ อย่างไรครับ ว่าเป็นที่สาย หรืออุปกรณ์อื่น

ขอบคุณครับ
Hunsa

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: สาย XLR ต่อ จาก MIX มา Cross เสียงดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2012, 13:12:30 น. »
ลองใช้สายเส้นที่ดังมาก มาเสียบข้างที่ดังน้อยหรือยังครับ

ออฟไลน์ นพฤทธิ์.01

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • No 4C9DB996 คนสารคาม T.089-7101243
Re: สาย XLR ต่อ จาก MIX มา Cross เสียงดังไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2012, 20:14:37 น. »
ลองใช้สายเส้นที่ดังมาก มาเสียบข้างที่ดังน้อยหรือยังครับ

ตามนั้น ลองดู  รอท่านต่อไป

Hunsa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2012, 08:30:52 น. »
ผมขอกลับไปลองก่อนนะครับ  ตอนที่ทดสอบ นึกไม่ออก  เบลออยู่

Hunsa

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2012, 10:27:02 น. »
ของผมปรับ Gain Cross ซ้ายขวาไม่เท่ากันเป็นทั้ง Alto และ Beringer แต่ของ Npe ไม่เป็นไร งงมากครับ ของ Alto ซ้ายเบสดังไฮค่อย ขวาเบสค่อยไฮดัง แจ็คกับสายไม่น่าใช่เพราะใช้ของนิวทริกส์สายแบบ BalanceจากNPE(รุ่นใหม่เมดอินเจแปน) งงแต่ใช้ crossของnpe ไม่เป็นไร กำลังจะไปเอา DBX มาลอง :mad245:

Hunsa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2012, 12:56:00 น. »
รายละเอียดเพิ่มเติม เครื่องที่ทดสอบครับ

Mix =Alto 140FX    ใช้มา 1 ปี
Cross =Eurotech CE-234XL  ใช้ครั้งแรก

Hunsa

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2012, 13:37:49 น. »
รายละเอียดเพิ่มเติม เครื่องที่ทดสอบครับ

Mix =Alto 140FX    ใช้มา 1 ปี
Cross =Eurotech CE-234XL  ใช้ครั้งแรก

Hunsa

น่าจะเป็นที่ครอส  ถ้าดูไฟวิ่งที่มิกซ์มันเท่ากันก็สงสัยจะเป็นที่ครอสครับ  โมดิฟายของผมก็เป็น 

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2012, 15:17:28 น. »
ครอสที่กอปปี้ 234xl  ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ (ยกเว้น npeEN234) แม้แต่ของแท้จาก เมกา   จะมีปัญหา เมือ่ปรับ จุดตัดเท่ากัน อิน/เอ้าเท่ากัน  เสียงโลว์ข้างหนึ่งจะดังเบาเสมอ  ของสมาชิทกี่เป้นปํญหา ไม่ทราบว่า โลว์ดังเบาหรือ มิดไฮ ดังเบา

ออฟไลน์ พี่ฐม นาโยง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7487C894 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 มิถุนายน 2012, 18:52:05 น. »
ปัญหานี้ก็เคยเป็น และไม่รู้จะแก้อย่างไง
แต่ตอนนี้มีเจอะอีกหนึ่งปัญหา คือเมื่อเสียงผ่าน EQ ยี่ห้อ Bss รุ่นFCS966 (ของจีน) เสียงจะดังไม่เท่ากันเช่นกัน

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 07:32:39 น. »
ของผม Cross =Eurotech CE-234XL  เหมือนกันปรับPANที่มิกซ์ ซ้าย-ขวา เบสข้างหนึ่งเบา อีกข้างดังครับ  :strom: :strom: :strom:

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 09:02:22 น. »
ของผม Cross =Eurotech CE-234XL  เหมือนกันปรับPANที่มิกซ์ ซ้าย-ขวา เบสข้างหนึ่งเบา อีกข้างดังครับ  :strom: :strom: :strom:

วิธีแก้ คือ ต้องกดปุ่ม SUM ครับ แต่มิติเสียงต่ำอาจจะไม่ได้อรรถรส  แต่ตึ๊บๆๆ เพิ่มขึ้นแน่นอน

อืม.. มันเป้นปกติของ วงจรตัวนี้ครับ แม้แต่ต้นฉบับเค้าก็ยังแสดงอาการ ...แต่ไม่ค่อยมีใครกล้าพูด ...
ผมไม่เคยใช้น่ะ  ..ผมใช้แต่ EN234 ของ npe เพระาเค้าแก้ปัญหาตรงนี้มาแล้ว

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 11:01:12 น. »
วิธีแก้ คือ ต้องกดปุ่ม SUM ครับ แต่มิติเสียงต่ำอาจจะไม่ได้อรรถรส  แต่ตึ๊บๆๆ เพิ่มขึ้นแน่นอน

อืม.. มันเป้นปกติของ วงจรตัวนี้ครับ แม้แต่ต้นฉบับเค้าก็ยังแสดงอาการ ...แต่ไม่ค่อยมีใครกล้าพูด ...
ผมไม่เคยใช้น่ะ  ..ผมใช้แต่ EN234 ของ npe เพระาเค้าแก้ปัญหาตรงนี้มาแล้ว

สงสัยจะเป็นเทคนิคอะไรสักอย่างแน่ๆเลย...หรือเปล่าท่านลภ  ;D ขนาดต้นฉบับยังเป็น !

ออฟไลน์ konEsan

• ระดับ 3
  • *
  • HL#:6D2B1874 เด็กชายเคยโสด HL#:1299E179 เอื้อศิลป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 11:13:34 น. »
ผมก็เคยเป็นครับบางครั้งเสียงออกเสียงออกข้างเดียวก็มี ประการแรกให้ท่านลองเอา mix ตัวใหม่มาต่อใช้งานแทนตัวเก่าดูก่อนว่าเสียงยังจะออกไม่เท่ากันอีกไหม ครับค่อย ๆ ไล่ไปทีละอันเดียวก็เจอ ของผมสรุปเป็นที่ mix ครับ

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 11:32:39 น. »
เอ้า...เป็นเหมือนกันหลายคนอุตส่าห์จะขยับขึ้นเทพกลับลำบากสู้npe EN234 ไม่ได้นิ วิธีแก้ปัญหาของผมก็มาปรับที่crossและก็ยิ่งงงอีกงานแต่ละงานก็ปรับไม่เหมือนกันอีกลำบากครับ คงต้องขยับขึ้นเทพ U.S.A แล้วหละขอรับ เคยบอกอาจารย์เล็กที่พัทยานาเชือกทำไมครอสของผมปรับซ้ายขวาไม่เท่ากัน อ.เล็กแนะนำให้เอาไปเช็คตอนนี้ส่งเบอริงเกอร์ไปแล้วแหละขอรับ

supachai 2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 13:30:29 น. »
... ของผมก็เป็น dbx มหาจักร  ข้างไหนมันเบาก็เร่งข้างนั้นให้มันดังเท่ากัน ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2012, 13:38:38 น. »
... ของผมก็เป็น dbx มหาจักร  ข้างไหนมันเบาก็เร่งข้างนั้นให้มันดังเท่ากัน ...

ครับ   ใช้หูและตาให้เป็นประโยชน์

หูใช้ฟัง

ตาใช้ดูไฟวียูที่แอมป์  สวิงแต่ละข้างต้องเท่ากัน  ข้างใหนไม่เท่าก็เร่ง

Hunsa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2012, 12:48:25 น. »
หายไปหลายวัน โทษที
ทดลองสลับสาย ตามที่น้านพแนะนำ มีผลคือ ดีขึ้นครับ  ผมก็เลย ต่อขั้ว jack ใหม่ทั้งหมด   ดีขึ้นแล้วครับ  สายอาจจะช็อตกัน   แต่ก็ยัง เสียงดัง ต่างกัน  (แต่ดีกว่าเดิมมาก ๆ)  ผมใช้วิธี ปรับ Gain ตามที่ท่านๆแนะนำ    น่าจะ OK แล้วครับ

ขอบคุณน้านพ และทุกคน สำหรับข้อมูลดีๆ 

Hunsa

ออฟไลน์ JRGROUP

• ระดับ 2
  • *
  • HL#76665ACB ( ลุงกานต์ สุรินทร์)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2012, 13:19:37 น. »
จากความรู้สึกของกระผม โดยปกติ ระบบเสียงสเตอริโอ ถ้าฟังข้างใดข้างหนึ่งจะมึความรู้สึกว่าสัญญาณเสียงไม่เท่ากันคือ ดังข้างเบาข้าง แต่ถ้าฟังตรงกลางเสียงจะตึ๊บๆๆเลย อาจเกิดจากการหักล้างของเสียงหรือด้วยอะไรผมก็ไม่อาจจะทราบได้ ผมเคยลองวางลำโพงแผงเดียวแล้วต่อแบบสเตอริโอ เสียงเบสหายหมดเลย ต้องแก้ด้วยวิธิการสลับขั้วสายเสียงเบส 1 เส้น ก็กลับมา ตึ๊บๆๆเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2012, 13:22:28 น. »
ปัญหานี้ก็เคยเป็น และไม่รู้จะแก้อย่างไง
แต่ตอนนี้มีเจอะอีกหนึ่งปัญหา คือเมื่อเสียงผ่าน EQ ยี่ห้อ Bss รุ่นFCS966 (ของจีน) เสียงจะดังไม่เท่ากันเช่นกัน

เปลี่ยน EQ ตัวใหม่ด่วนเลยครับพี่ฐมเอาตัวแพงๆรับรองหายขาดเลย :happy: :D

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 04:44:27 น. »
น่าจะเป็นที่ครอส  ถ้าดูไฟวิ่งที่มิกซ์มันเท่ากันก็สงสัยจะเป็นที่ครอสครับ  โมดิฟายของผมก็เป็น 

ผมเพิ่งมีเต็มชุดกับเค้า เอาออกมาลอง เอ ทำไมเสียงกลาง เหมือนอีกข้างมันดังกว่า เสียงเบส ก็เป็น

ไล่งมอยู่นาน สงสัยจะเป็นที่ครอสแบบที่ น้านพ สุพรรณ ว่าจริงๆครับ

ผมลองต่อผ่านครอสของเพาเวอร์แอมป์ แล้วหมุนซ้ายขวาดู เป๊ะเลย เสียงเท่ากัน สรุุป เป็นที่เจ้าครอส โมดิฟายหน้าขาวๆ จริงๆด้วย :strom: :strom: :strom: :strom:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 06:58:09 น. »
ผมเพิ่งมีเต็มชุดกับเค้า เอาออกมาลอง เอ ทำไมเสียงกลาง เหมือนอีกข้างมันดังกว่า เสียงเบส ก็เป็น

ไล่งมอยู่นาน สงสัยจะเป็นที่ครอสแบบที่ น้านพ สุพรรณ ว่าจริงๆครับ

ผมลองต่อผ่านครอสของเพาเวอร์แอมป์ แล้วหมุนซ้ายขวาดู เป๊ะเลย เสียงเท่ากัน สรุุป เป็นที่เจ้าครอส โมดิฟายหน้าขาวๆ จริงๆด้วย :strom: :strom: :strom: :strom:

แสดงว่าหูท่านยังใช้ได้   :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 07:50:56 น. »
แสดงว่าหูท่านยังใช้ได้   :hap3: :hap3:

ส่วนผม หูไม่ค่อยได้ดี เลย..... ;D

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 07:54:06 น. »
ส่วนผม หูไม่ค่อยได้ดี เลย..... ;D

เอาน้ำมันหมีหยอดครับพี่