ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ sound 5.1+ออนบอร์ด แยกไลค์ เสียง หน่วง ใครรู้วิธีแก้ใขช่วยบอกหน่อยครับ  (อ่าน 3863 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้น

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL ต้น#4DE1A2E8 นัตตี้#9760A044
วินโดว์7
ซาวออนบอร์ด sound max
ซาว pci   ออดิจี้ 5.1

อิๆ เจอกับตัวถึงรู้ นึกว่าเป็นแค่ sound usb+ออนบอร์ด  ซื้อ pci มา ก็เป็นนิ แก้ใขยังงัยดี

อีกคำถามครับ หน้าที่ และการทำงาน ของมันเป็นอย่างไรครับ จะได้ทำความเข้าใจ และตั้งค่าถูก
เช่น เวลาปรับมันจะมีค่า การปรับกับ sound การ์ดตัวใหน หรือทำให้ช้าหรือเร็วกว่าเดิม ในการ์ดหลัก/รอง
และเวลาปรับ มันจะมีผล กับ sound การ์ด ตัวใหน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 17:13:43 น. โดย ต้น »

ออฟไลน์ watgtr

• ระดับ 2
  • *
  • HL# 76635AE5,7EE7C89C จาก คุณ ไก่ต๊อก
วินโดว์7
ซาว pci   ออดิจี้ 5.1
cpu amd a4
แรม 4g

อิๆ เจอกับตัวถึงรู้ นึกว่าเป็นแค่ sound usb+ออนบอร์ด  ซื้อ pci มา ก็เป็นนิ

ทดลองปรับค่าซาวด์ฟ้อนท์ ที่ค่าความหน่วง ให้เป็นสูง ผมเจอมาแล้ว ได้ผลยังไงตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผมใช้ xternal usb soud Blaster X-Fi Pro ทีแรกก็เป็นเหมือนกัน แต่ปรับแล้วผ่านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 03:35:18 น. โดย watgtr »

ออฟไลน์ lungnan

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
วินโดว์7
ซาว pci   ออดิจี้ 5.1
cpu amd a4
แรม 4g

อิๆ เจอกับตัวถึงรู้ นึกว่าเป็นแค่ sound usb+ออนบอร์ด  ซื้อ pci มา ก็เป็นนิ
ผมชื้อusbมากะจะใช้คู่กับ pciผลออกมาเสียงมันหน่วงกัน สุดท้ายก็ลอยแพ usb ใช้แต่ pciแยก7.1ch เล่าสู่กันฟังครับอิๆ

creator2006

• บุคคลทั่วไป
ที่ช่องอุปกรณ์เสียง ปรับค่าความห่วงไปที่225ครับถ้ายังหน่วงก็ปรับลดหรือเพิ่ม ปรับไปเรื่อยๆแล้วทดสอบการเล่นไปด้วยครับ
ผมใช้USBกับModuleได้ค่าตามนี้ครับ

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
  • HL ต้น#4DE1A2E8 นัตตี้#9760A044

ทดลองปรับค่าซาวด์ฟ้อนท์ ที่ค่าความหน่วง ให้เป็นสูง ผมเจอมาแล้ว ได้ผลยังไงตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
ผมใช้ xternal usb soud Blaster X-Fi Pro ทีแรกก็เป็นเหมือนกัน แต่ปรับแล้วผ่านเลยครับ
ลองแล้ว มันก็ยังค่อมกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
ที่ช่องอุปกรณ์เสียง ปรับค่าความห่วงไปที่225ครับถ้ายังหน่วงก็ปรับลดหรือเพิ่ม ปรับไปเรื่อยๆแล้วทดสอบการเล่นไปด้วยครับ
ผมใช้USBกับModuleได้ค่าตามนี้ครับ

(....)

ทดสอบจนเบลอ ยังหาไม่เจอ เลขที่จะออกเลยครับ โอยยยย.......หูอื้อแล่ว
อีกคำถามครับ หน้าที่ และการทำงาน ของมันเป็นอย่างไรครับ จะได้ทำความเข้าใจ และตั้งค่าถูก
เช่น เวลาปรับมันจะมีค่า การปรับกับ sound การ์ดตัวใหน หรือทำให้ช้าหรือเร็วกว่าเดิม ในการ์ดหลัก/รอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 16:49:03 น. โดย ต้น »

creator2006

• บุคคลทั่วไป
ทดสอบจนเบลอ ยังหาไม่เจอ เลขที่จะออกเลยครับ โอยยยย.......หูอื้อแล่ว

;D รอเจ้าอาวาสมาตอบ ;D

การทำงานในการส่งสัญญาณไป Hardware อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้ครับ ในส่วนของผมมีลักษณะการใช้งานจากโน๊ตบุ๊คไปซาวด์โมดูลและAkaizer sampler ผ่าน USB MIDI ได้ค่าความหน่วงที่ 225 และให้eXtreme Load Instrument ที่ต้องการใช้งานจาก Soudfont Port

จากเพลงตัวอย่างที่เล่นโดยวิธีดังกล่าว ไม่เหลื่อมครับ

[flash=400,30]http://www.4shared.com/embed/3217363751/312a7dc6[/flash]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 16:18:53 น. โดย บั๊ค อัมพวา »

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
ผมก็ยังปรับไม่ได้ ใช้ usb ร่วมกับ ออนบอร์ด สุดท้ายต้องใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง..ผ่าน.

ออฟไลน์ watgtr

• ระดับ 2
  • *
  • HL# 76635AE5,7EE7C89C จาก คุณ ไก่ต๊อก
ลองแล้ว มันก็ยังค่อมกันอยู่ครับ
ต้องปิดโปรแกรมไวรัส  และ wireless ด้วยนะครับ
ใช้โปรแกรม your uninstaller กด disk cleaner แล้ว scan
เสร็จแล้ว delete all เลย ผมเคยทำแล้วหาย ถ้าไม่หายก็
ลง windows ใหม่ได้เลย อาจมีสาเหตุจาก windows ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 17:02:55 น. โดย watgtr »

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
ตามที่ผมเข้าใจในตอนแรก คือ
sound usb มันเป็นธรรมดา ที่สามารถจะเป็นเหตุ ให้เกิดการหน่วงกับ ออนบอร์ด เพราะมันเป็นอุปกรณ์ ที่ต่อพ่วงข้างนอก
แต่นี่ pci เสียบเข้าไปใน บอร์ดเดียวกัน ทาม-มาย-มาน-ยาง-หน่วง เอ้อ....
        ปกกะปิ เวลาออกงาน ใช้อย่างมากก็เล่นแค่ 6 ไลค์ แหละครับ
ถ้าไม่จำเป็นเล่นแค่ 2 ไลค์ สเตอร์ ด้วยซ้ำ
แต่พอดี งานวันที่ 28 เจ้าของเครื่อง เค้าบอกขอ 8 ไลค์ได้มั้ย
นึกในใจ ออนบอร์ดเราก็ใช้ได้นี่หว่า ก็เลยโอเคไป พอมาแยก อ้าวววว...
ทำไมเสียงมันออกไม่พร้อมกัน ??? ??? ???ทำงัยดีละทีนี้ รับปากคนจ่ายตังค์ไปแล้วด้วย
เฮ้อ........
สงสัยต้องไปซื้อ7.1 อีกตัวบ้อออ......( สาเหตุที่ไม่ซื้อ 7.1 ตั้งแต่แรก เพราะว่าขี้เกียดเชื่อมสายไลค์ใหม่ อิๆ....สมน้ำหน้าตัวเอง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 17:28:42 น. โดย ต้น »

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
เสียดาย อยู่ไกล ไปหน่อย
ให้ลองปรับเป็น 0 ก่อนดูนะครับ
SOUND PCI + ONBOARD จะหน่วง ต่างกันไม่มาก IF
ถ้า Spac Com สูง มาก ๆ
โจทก์ปัญหา ของท่าน ขอ ถามต่อดังนี้
1.ระบบ OS + HARDWARE
2.ท่านแยก LINE อะไร กับ CARD อะไร บ้าง
3.WINDOWS ตัวที่ท่านใช้ (ปัญญาอ่อนหรือไม่ พวกดากดำ+ตัดต่อต่าง ๆ) นี่คือปัญหาหลัก ๆครับ
4.SF ที่ใช้กี่ตัว กี่ M

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 19:08:14 น. โดย jgn »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ตามที่ผมเข้าใจในตอนแรก คือ
sound usb มันเป็นธรรมดา ที่สามารถจะเป็นเหตุ ให้เกิดการหน่วงกับ ออนบอร์ด เพราะมันเป็นอุปกรณ์ ที่ต่อพ่วงข้างนอก
แต่นี่ pci เสียบเข้าไปใน บอร์ดเดียวกัน ทาม-มาย-มาน-ยาง-หน่วง เอ้อ....
        ปกกะปิ เวลาออกงาน ใช้อย่างมากก็เล่นแค่ 6 ไลค์ แหละครับ
ถ้าไม่จำเป็นเล่นแค่ 2 ไลค์ สเตอร์ ด้วยซ้ำ
แต่พอดี งานวันที่ 28 เจ้าของเครื่อง เค้าบอกขอ 8 ไลค์ได้มั้ย
นึกในใจ ออนบอร์ดเราก็ใช้ได้นี่หว่า ก็เลยโอเคไป พอมาแยก อ้าวววว...
ทำไมเสียงมันออกไม่พร้อมกัน ??? ??? ???ทำงัยดีละทีนี้ รับปากคนจ่ายตังค์ไปแล้วด้วย
เฮ้อ........
สงสัยต้องไปซื้อ7.1 อีกตัวบ้อออ......( สาเหตุที่ไม่ซื้อ 7.1 ตั้งแต่แรก เพราะว่าขี้เกียดเชื่อมสายไลค์ใหม่ อิๆ....สมน้ำหน้าตัวเอง )

ความสามารถในการประมวลผลชิบซาวด์ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
เสียดาย อยู่ไกล ไปหน่อย
ให้ลองปรับเป็น 0 ก่อนดูนะครับ
SOUND PCI + ONBOARD จะหน่วง ต่างกันไม่มาก IF
ถ้า Spac Com สูง มาก ๆ
โจทก์ปัญหา ของท่าน ขอ ถามต่อดังนี้
1.ระบบ OS + HARDWARE
2.ท่านแยก LINE อะไร กับ CARD อะไร บ้าง
3.WINDOWS ตัวที่ท่านใช้ (ปัญญาอ่อนหรือไม่ พวกดากดำ+ตัดต่อต่าง ๆ) นี่คือปัญหาหลัก ๆครับ
4.SF ที่ใช้กี่ตัว กี่ M

ใช่ครับ เหลื่อมกันนิดเดียว จริงๆ แต่ก็ยังแก้ไม่ตก น่าจะเนื่องจากไม่เข้าใจ การทำงาน ของโปรแกรมครับ
1 ใช้วินโดว์ 7 :ซาวการ์ด ออนบอร์ด soundmax integrated digital Hd audio driver + creative 5.1 sb1071
2 กระเดื่อง+สะแน , เพอคัสชันสเตอร์ , ดนตรีรวมสเตอร์ ออก cretive 5.1 sb1071 ที่เหลือ เบส+ไฮแฮด ให้ออก ออนบอร์ด
3 วินโดว์ น่าจะไม่มีการดัดแปลง ได้มาจาก ท่าน นิมิตใหม่
4 sf ตัวเดียว 357 m
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 22:50:43 น. โดย ต้น »

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
ดัน...ดัน...อึบๆๆๆ
ยักแก้ไม่ได้เรรรยยยยย.....
เผื่อฟรุ๊กแก้ได้....อิๆๆๆ...