ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามการต่อ cross หน่อยครับ  (อ่าน 3019 ครั้ง)

domon36

• บุคคลทั่วไป
ขอถามการต่อ cross หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 12:40:35 น. »
พอดีไปเดินเล่นบ้านหม้อมาครับ เจอ cross tada สามทางราคาไม่แพงเลยซื้อมาลองใช้แต่มาถึงก็เลยงงนิดๆตัดสินใจถามท่านอาจารย์ทั้งหลายดีกว่าเพื่อความชัวร์ เพราะผมพึ่งเริ่มหัดเดินก็ว่าได้ครับ ที่ cross tada เป็นสามทางแต่มีช่องต่อ sub เพิ่มมาหนึ่งช่อง เลยจะถามท่านอาจารย์ทุกท่านว่า ผมควรจะต่อช่องไหนดีครับ ระหว่าง sub กับ low ครับ เสียงออกมาแตกต่างกันไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
Re: ขอถามการต่อ cross หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 12:46:30 น. »
ถ้าเป็นผมผมต่อที่ช่องLOW ครับเพราะว่าสามารถปรับความถี่ที่ต้องการได้เช่น140 แต่ผมไม่รู้ว่าช่องSUBปรับได้มั้ยครับ  :o^:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
Re: ขอถามการต่อ cross หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 12:52:28 น. »
ก็มีของอยู่ในมือแล้วนี่ครับ  ลองเลย ฟังเลย อันไหนดีไม่ดี เชื่อหูตัวเองดีที่สุด :o^:

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 12:53:15 น. »
ถ้าเป็นผมผมต่อที่ช่องLOW ครับเพราะว่าสามารถปรับความถี่ที่ต้องการได้เช่น140 แต่ผมไม่รู้ว่าช่องSUBปรับได้มั้ยครับ  :o^:

ตามนี้ง่ายสุดครับ.. 3 ทาง Poweramp 3 ตัว LOW, MID, HI   หรือ  2 ทาง PowerAmp 2 ตัว  Low, HI พอ
ถ้ามี PowerAmp เหลือใช้ กับ ตู้สูตรสำหรับทำ Sub จริงๆ ค่อยต่อ..

domon36

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:07:30 น. »
amp 3 ตัวครับ ตู้เบสเป็นตู้เทอร์โบครับ ของผมเป็นชุดเล็ก กลาง 15 นิ้วข้างละสอง แหลมหัวจรวดข้างละสอง เบสตู้เทอร์โบ 18 ข้างละใบครับ ถ้าต่อ sub ต้องแปลงหัว xlr เป็นหนึ่งออกสอง ถ้าต่อเป็น low ก็ต่อตรงเลย เสียงต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:26:39 น. »
amp 3 ตัวครับ ตู้เบสเป็นตู้เทอร์โบครับ ของผมเป็นชุดเล็ก กลาง 15 นิ้วข้างละสอง แหลมหัวจรวดข้างละสอง เบสตู้เทอร์โบ 18 ข้างละใบครับ ถ้าต่อ sub ต้องแปลงหัว xlr เป็นหนึ่งออกสอง ถ้าต่อเป็น low ก็ต่อตรงเลย เสียงต่างกันไหมครับ

Sub ไม่ต้อง..  Low ก็เหลือกินแล้ว

เล่น 2 ทาง Amp 2 พอ.. เอากลางแหลมรวมกัน.. แล้วใช้ Amp อีกตัวมาทำ Monitor

domon36

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:30:28 น. »
ขอบคุณครับ ผมถามต่อเลยนะครับ ถ้าใช้แอมป์ขับกลางแหลม แล้วการต่อออกจาก cross ใช้ช่องไหนครับ ใช้เสียงกลางหรือเสียงแหลมครับ แล้วลำโพงเสียงแหลมควรใช้หัวจรวดข้างละสองคู่กับกลาง 15 นิ้วข้างละสอง หรือปากแตรแค่ตัวเดียวเป็นเสียงแหลม แบบไหนดีกว่ากันครับ ระหว่างหัวจรวดสองตัวต่อข้าง กับปากแตรข้างละตัวคู่กับเสียงกลาง (ไม่รู้ผมเรียกถูกหรือเปล่าเสียงแหลมที่เป็นสี่เหลี่ยมนะครับ) กำลังจะตัดสินใจซื้อตู้ครับขอบคุณครับ แล้วต้องใส่เน็ตเวิคด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:36:11 น. »
ขอบคุณครับ ผมถามต่อเลยนะครับ ถ้าใช้แอมป์ขับกลางแหลม แล้วการต่อออกจาก cross ใช้ช่องไหนครับ ใช้เสียงกลางหรือเสียงแหลมครับ แล้วลำโพงเสียงแหลมควรใช้หัวจรวดข้างละสองคู่กับกลาง 15 นิ้วข้างละสอง หรือปากแตรแค่ตัวเดียวเป็นเสียงแหลม แบบไหนดีกว่ากันครับ ระหว่างหัวจรวดสองตัวต่อข้าง กับปากแตรข้างละตัวคู่กับเสียงกลาง (ไม่รู้ผมเรียกถูกหรือเปล่าเสียงแหลมที่เป็นสี่เหลี่ยมนะครับ) กำลังจะตัดสินใจซื้อตู้ครับขอบคุณครับ แล้วต้องใส่เน็ตเวิคด้วยใช่ไหมครับ

ถ้าหากเล่น2ทางช่องกลางแหลมคือช่อง HI เรื่องเสียงแหลมแล้วแต่คุณชอบละกัน การต่อต่อแบบขนาน เสียงกลางแหลมควรต่อจากเน็คเวอร์จะดีมาก  :love2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:36:35 น. »

1  กดเป็นสองทาง  แล้วต่อจาก high
2 กรณีเลือกเป็นสามทาง   ต่อจากทั้ง mid  high เข้าแอมป์เพื่อขับกลางแหลม  โดยใช้สาย Y

กรณีนี้ตู้ต้องใส้เน็ตเวอร์ค  ไม่งั้นเพลงเดียวมีแหลมร้อยดอกก็ไม่พอเปลี่ยน
ส่วนจะใส่ปากแตรหรือจรวด  ทางที่ดีควรใช้ให้เหมือนกัน  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่งบ สิ่งที่มีอยู่ และความชอบ

domon36

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:52:13 น. »
ขอบคุณครับ แล้วmonitor ควรใช้ตู้แบบไหนครับ ผมมี poweramp xxl -250 ข้างละ 200 w ที่แปดโอมห์ใช้ขับหัวจรวดข้างละสอง จะเปลี่ยนมาขับ monitor แทน ควรใช้ตู้ลำโพงแบบไหนดีครับ ดอกกี่นิ้วดี ควรใช้กี่ตัวครับ ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:57:14 น. »
ขอบคุณครับ แล้วmonitor ควรใช้ตู้แบบไหนครับ ผมมี poweramp xxl -250 ข้างละ 200 w ที่แปดโอมห์ใช้ขับหัวจรวดข้างละสอง จะเปลี่ยนมาขับ monitor แทน ควรใช้ตู้ลำโพงแบบไหนดีครับ ดอกกี่นิ้วดี ควรใช้กี่ตัวครับ ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ทุกท่านครับ

เลือกเอาตามสะดวกครับ  จะลองดูๆวงคนอื่นก็ได้