ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องตู้ซับเบสครับ  (อ่าน 2460 ครั้ง)

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
สอบถามเรื่องตู้ซับเบสครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 22:19:23 น. »
ตู้ตามในภาพ ผมอยากทราบว่าเป็นตู้สูตรไหนครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องตู้เลยครับ)
และที่สงสัยก็คือทำไมไม่มีช่องระบายอากาศตอนที่ลำโพงมันเด้งขึ้นเด้งลงเลยครับ
หรือว่าสูตรนี้ต้องเป็นแบบนี้ ถ้าเป็นแบบนี้คอลำโพงจะไม่หักหรือครับ
และสุดท้าย...มีวิธีแก้ไขหรือไม่ครับ ขอบพระคุณครับ ???  :thank1:

[ ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 08:31:00 น. โดย บุญสม »

• ระดับ 5
  • **
Re: สอบถามเรื่องตู้ซับเบสครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:42:27 น. »
ยังไม่หายสงสัยเลยครับ ???

ออฟไลน์ พีวีซี

• คณะบริหาร
  • ระดับ 3
  • 7D2C6Axx (Wit Kara)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:54:31 น. »
ตู้ตามในภาพ ผมอยากทราบว่าเป็นตู้สูตรไหนครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องตู้เลยครับ)
และที่สงสัยก็คือทำไมไม่มีช่องระบายอากาศตอนที่ลำโพงมันเด้งขึ้นเด้งลงเลยครับ
หรือว่าสูตรนี้ต้องเป็นแบบนี้ ถ้าเป็นแบบนี้คอลำโพงจะไม่หักหรือครับ
และสุดท้าย...มีวิธีแก้ไขหรือไม่ครับ ขอบพระคุณครับ ???  :thank1:

สูตร ไหน ... ก็บอกยากนะ ครับ  เพราะผู้ผลิต มักตั้งชื่อไปตาม ที่ตัวเองทำ

เอาเป็นว่า ตู้นี้ หลักการประมาณ นี้ ครับ ... คือเป็นตู้ปิด

การที่ไม่มีช่องระบายอากาศ ก็ไม่เป็นปัญหา อะไร นะ ครับ ถ้าเลือกใช้ลำโพง ที่ คุณภาพ เหมาะสม กับตู้

อย่าง ตู้ระดับโลก อย่าง เช่น Cerwin Vega หรือ Turbo sound หลายๆรุ่นของเขา ก็ไม่มีช่องระบาย เช่นกัน ก็ใช้ได้ดี คนบ้านเราก็เอามา ก๊อบปี้ ขาย เต็มไปหมด

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 15:47:47 น. »
สูตร ไหน ... ก็บอกยากนะ ครับ  เพราะผู้ผลิต มักตั้งชื่อไปตาม ที่ตัวเองทำ

เอาเป็นว่า ตู้นี้ หลักการประมาณ นี้ ครับ ... คือเป็นตู้ปิด

(....)

การที่ไม่มีช่องระบายอากาศ ก็ไม่เป็นปัญหา อะไร นะ ครับ ถ้าเลือกใช้ลำโพง ที่ คุณภาพ เหมาะสม กับตู้

อย่าง ตู้ระดับโลก อย่าง เช่น Cerwin Vega หรือ Turbo sound หลายๆรุ่นของเขา ก็ไม่มีช่องระบาย เช่นกัน ก็ใช้ได้ดี คนบ้านเราก็เอามา ก๊อบปี้ ขาย เต็มไปหมด

กระจ่างแล้วครับ จะได้ลองกับ S1200 ซักที ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ พีวีซี

• คณะบริหาร
  • ระดับ 3
  • 7D2C6Axx (Wit Kara)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 19:48:49 น. »
 ;D ครับผม ลองได้เลย

อีกจุดที่ต้องสังเกตุ คือ สัญญาณ คลิป ของแอมป์ น่ะครับ (ส่วนใหญ่เป็นสีแดง ... หมายถึงอันตราย...)

ถ้าเริ่มกระพริบ เป็นจังหวะ ยังไม่เท่าไหร่ แต่ความหมาย คือ แอมป์ ทำงานเต็มกำลังแล้ว

ในบางกรณี เราอาจรู้สึกว่า มันยังดังไม่พอ ก็เร่งเสียงเพิ่มสัญญาณ เข้าไป ... สุดท้าย ลักษณะของสัญญาณ ที่ส่งไปขับลำโพง มันผิดปกติ ลำโพง ทนไม่ไหว มันก็ใหม้ ครับ 5555

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 20:43:35 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ anuwat tiskatok

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5de4d9e6กุ้ง d4d
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 23:10:30 น. »

ประมาณนี้หรือเปล่า

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 09:03:30 น. »
;D ครับผม ลองได้เลย

อีกจุดที่ต้องสังเกตุ คือ สัญญาณ คลิป ของแอมป์ น่ะครับ (ส่วนใหญ่เป็นสีแดง ... หมายถึงอันตราย...)

ถ้าเริ่มกระพริบ เป็นจังหวะ ยังไม่เท่าไหร่ แต่ความหมาย คือ แอมป์ ทำงานเต็มกำลังแล้ว

ในบางกรณี เราอาจรู้สึกว่า มันยังดังไม่พอ ก็เร่งเสียงเพิ่มสัญญาณ เข้าไป ... สุดท้าย ลักษณะของสัญญาณ ที่ส่งไปขับลำโพง มันผิดปกติ ลำโพง ทนไม่ไหว มันก็ใหม้ ครับ 5555
ขอบคุณอีกครั้งครับ...ได้ความรู้อีกเพิ่มแล้ว :happy: :thank1:

LOW09

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 09:16:29 น. »
ผมใช้อยู่ครับ 4 ใบ ดอก แอ็คคอร์ด เสียงออกนุ่มลึก ไม่แน่ใจว่าเขาเรียก สูตรลูกเต๋า หรือเปล่าครับ
วานผู้รู้ ช่วยเพิ่มเติมเป็นความรู้ด้วยครับ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 11:52:25 น. »
ถามต่ออีกนิด... ตู้แบบนี้ต้องต่อขั้วลำโพงแบบไหนครับ
หมายถึง บวกเป็นบวก(ลำโพงเด้งลง).. ลบเป็นลบ(ลำโพงเด้งขึ้น) หรืออย่างไร รบกวนด้วยครับ :thank1: