ผู้เขียน หัวข้อ: กดF10บันทึกเสียงแล้วไม่มีเสียง เอฟเฟคออกเลย ทำยังงัยดีครับ  (อ่าน 2578 ครั้ง)

ตู่ โชคชัย

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ มิกซ์ NTS ต่อเอฟเฟค นอก อัลโต้ เสียงออกตู้ลำโพงก็มีเอฟเฟค ตามปกติ แต่พอผมต่อสายไลน์ออกไปเข้า ช่องไมโครโฟนของโนตบุค แล้วเลือก Record source เป็น Microphone จากนั้นบัทึกครับ พอกลับมาฟังเสียง ไม่มีเสียงเอฟเฟคเลย รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตู่ โชคชัย

มีรูปให้ช่วยดูด้วยครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ผมใช้ มิกซ์ NTS ต่อเอฟเฟค นอก อัลโต้ เสียงออกตู้ลำโพงก็มีเอฟเฟค ตามปกติ แต่พอผมต่อสายไลน์ออกไปเข้า ช่องไมโครโฟนของโนตบุค แล้วเลือก Record source เป็น Microphone จากนั้นบัทึกครับ พอกลับมาฟังเสียง ไม่มีเสียงเอฟเฟคเลย รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตรงนี้ต่อออกจากอะไรครับ  Main หรือ  Mon  ถ้าเป็น Mon  ให้ตรวจดูว่า ส่ง fx เข้า Mon ด้วยเปล่าครับ

ทางที่ดีให้ต่อจาก Record  ไปเข้า notebook หรือ Sound นอกที่มี Line in  จะแจ่มกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 11:38:27 น. โดย ขวัญ »

ตู่ โชคชัย

ผมต่อจาก main ครับ เดี๋ยวจะลองใช้จากช่อง record ส่วน อินพุท ของโนตบุค ผมเอาเข้าช่อง ไมค์ เนื่องจาก ไม่มี line in ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
เปิดดู block diagram ที่มากับมิกซ์ครับ

ว่า return ของ FX  มันถูกรวมไปเข้าที่ช่องนั้นด้วยรึเปล่า

:cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
มีรูปให้ช่วยดูด้วยครับ

ถ้างั้นก็ ต่อสัญญาณจากเอฟเฟคกลับมาที่ช่องไลน์สเตอริโอ  แทนที่จะเป็นช่อง return ครับ
คราวนี้ออกชัวร์  เพราะมันจะไหลไปในทางเดียวกันกับไลน์อื่นๆ

ตู่ โชคชัย

เมื่อคืนลองต่อเอาของเอฟเฟคไปลง line ของ 7/8 และ 9/10 แล้วดันไลน์ เสียงเอฟเฟคก็ออก ตู้ลำโพงดีครับ แต่ ผมต่อจากเมน (เมนมีเอา 2 ชุด ครับ คือ รูแจ๊คธรรมดา กับ เป็น แบบ 3 ขา น่าจะเป็น XLR : XLR เข้า EQ ---> Cross---> Power) ผมเอาสัญญาณจาก แจ็คธรรมดา ครับ เข้า โนตบุค แล้วบันทึกก็ไม่มีเสียงเอฟเฟคออกเลยครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ผมต่อจาก main ครับ เดี๋ยวจะลองใช้จากช่อง record ส่วน อินพุท ของโนตบุค ผมเอาเข้าช่อง ไมค์ เนื่องจาก ไม่มี line in ครับ

ไม่มี Line in เหมือนกันครับ  เลยเอา X-Fi 5.1 มาใช้แค่ Line in   :beer: :beer:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 12:56:30 น. โดย ขวัญ »