ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเล่นครับ มือใหม่ ขอความรู้จากพี่ๆ ใจดี เกี่ยวกับวงดนตรีครับ  (อ่าน 4681 ครั้ง)

nayluckdee

• บุคคลทั่วไป
อยากทำวงดนตรีครับ (มือใหม่) ต้องเตรียมอะไรบ้าง ประสบการณ์พอมีครับ ตามหมู่บ้านเล็ก ๆ รบกวนพี่ ๆ ใจดีช่วยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
อยากทำวงดนตรีครับ (มือใหม่) ต้องเตรียมอะไรบ้าง ประสบการณ์พอมีครับ ตามหมู่บ้านเล็ก ๆ รบกวนพี่ ๆ ใจดีช่วยด้วยนะครับ

ดนตรีแบบไหนหล่ะครับ วงสดหรือ วงคาราโอเกะ

เพราะสองอย่าง เตรียมการต่างกันครับ

nayluckdee

คาราโอเกะครับ แบบว่ารับงานเวทีเล็ก ๆ ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
คาราโอเกะครับ แบบว่ารับงานเวทีเล็ก ๆ ครับ

เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม เวที เครื่องเสียง ระบบไฟ   เริ่มแรกอะไรไม่มีอาจหยิบยืมหรือเช่าไปก่อน
เตรียมคอม  โปรแกรมแท้  ฝึกมือสักพัก
หาคอนวอยหรือทีมงาน  เริ่มแรกอาจต้องรบกวนมืออาชีพวงอื่นมาเป็นพี่เลี้ยง
เตรียมหานักร้อง  แดนซ์
ยานพาหนะ
งานแรกๆควรไปแต่เนิ่นๆ  จะได้มีเวลาเตรียมตัว
ไปดูคนอื่นมากๆ  ตีสนิทแล้วถามทุกอย่างที่อยากรู้  เก็บไว้เป็นครู  อย่าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว

anantara

และที่ขาดไม่ได้ พานไหว้ครูนะครับ เครื่องถวายจัดให้พร้อมด้วย อิอิ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
สู้ๆ ครับ ไม่ยากครับ ใจรัก

ออฟไลน์ tharachdx

• ระดับ 3
  • *
  • 7C04BEF7 (X-men)

ไปดูคนอื่นมากๆ  ตีสนิทแล้วถามทุกอย่างที่อยากรู้  เก็บไว้เป็นครู  อย่าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว

ผมชอบมากๆเลย..

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ผมเริ่มจากวงเหล้าครับ...นัดกันทีก็ต้องมีเสียงเพลงแรกๆก็ใช้อุปกรณ์ที่อยู่ (เช่น ไมค์ ปรีแอมป์ แอมป์ ลำโพง ) เล่นไปปรับไป
พอเล่นไปสักพักหลายเสียงก็เริ่มสนับสนุน เสียงพอใช้ได้ เอามาเล่นงานวันเกิดมั่ง งานปีใหม่มั่ง

พอมีตังค์ก็ค่อยๆไปหามาเพิ่ม   มิกซ์  ไมค์ลอย  ตู้ลำโพง แอมป์ที่ใหญ่ขึ้น

ตรงนี้สำคัญครับถ้าคิดว่าจะเป็นมืออาชีพอุปกรณ์ที่เราหามาถ้างบไม่เยอะ แต่ละชิ้นต้องสามารถต่อยอดได้
ควรจะซื้ออะไรก่อน ผมรับงานมา 3ปี เพิ่งจะมี EQ 31 ช่องเมื่อไม่นานมานี้เองครับ

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
ผมเริ่มจากการทำตู้เองแอมป์ตัวหนึ่งครับ...ถ้ามีฝันซะอย่างประสบผลสำเร็จแน่ๆครับเป็นกำลังใจครับ

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ผมชอบมากๆเลย..
"อย่าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว" ชอบคำนี้มากๆเช่นกันครับ ได้ยินมาจากอาจารย์หลายๆท่านครับคอนเฟิร์ม  :th1:

• คณะก่อการ
อ้อ.......อีกอย่างครับ  ถ้าไม่รักกันจริง  อย่ายุ่ง อย่าติ อย่าวุ่นวายกับเครื่องของชาวบ้าน  ดูแต่ตา เก็บทั้งสิ่งดีและไม่ดีไว้เป็นครู  

การเลียนแบบคนที่ดีกว่าเรา  ไม่ใช่เรื่องน่าเกลียด  เพราะคนที่ดีกว่าเราคนนั้น  ก็เคย "ไม่เป็นมาก่อน" ไม่มีใครเป็นมาแต่ในท้องครับ

แต่อย่าเห็นว่าเขามี  แล้วต้องมีตามเขา   ค่อยๆก้าวค่อยๆเดิน  ยกเว้นว่าตระกูลเรามีเงินเยอะซึ่งเป็นข้อได้เปรียบแค่ข้อเดียว  ไม่เกี่ยวเรื่องฝีมือ ฯลฯ  เยอะแยะวุ่นวาย

ตัวอย่างบุคคลที่ไม่ควรเอาอย่าง   วุ่นวายกับเขาไปทุกเรื่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2012, 20:32:37 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ stable

• ระดับ 4
  • *
  • 6E664E59, 87324E2F, 8F614E07, 5F6736F: สไปเดอร์แมน

เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม เวที เครื่องเสียง ระบบไฟ   เริ่มแรกอะไรไม่มีอาจหยิบยืมหรือเช่าไปก่อน
เตรียมคอม  โปรแกรมแท้  ฝึกมือสักพัก
หาคอนวอยหรือทีมงาน  เริ่มแรกอาจต้องรบกวนมืออาชีพวงอื่นมาเป็นพี่เลี้ยง
เตรียมหานักร้อง  แดนซ์
ยานพาหนะ
งานแรกๆควรไปแต่เนิ่นๆ  จะได้มีเวลาเตรียมตัว

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ "อย่าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว"

ytpm

อ้อ.......อีกอย่างครับ  ถ้าไม่รักกันจริง  อย่ายุ่ง อย่าติ อย่าวุ่นวายกับเครื่องของชาวบ้าน  ดูแต่ตา เก็บทั้งสิ่งดีและไม่ดีไว้เป็นครู  

การเลียนแบบคนที่ดีกว่าเรา  ไม่ใช่เรื่องน่าเกลียด  เพราะคนที่ดีกว่าเราคนนั้น  ก็เคย "ไม่เป็นมาก่อน" ไม่มีใครเป็นมาแต่ในท้องครับ

แต่อย่าเห็นว่าเขามี  แล้วต้องมีตามเขา   ค่อยๆก้าวค่อยๆเดิน  ยกเว้นว่าตระกูลเรามีเงินเยอะซึ่งเป็นข้อได้เปรียบแค่ข้อเดียว  ไม่เกี่ยวเรื่องฝีมือ ฯลฯ  เยอะแยะวุ่นวาย

ตัวอย่างบุคคลที่ไม่ควรเอาอย่าง   วุ่นวายกับเขาไปทุกเรื่อง

:happy: บุคคลท่านนี้ควรเอาเป็นเยื่องอย่าง อย่างยิ่ง ไม่รู้อะไรก็ถามน้านพแกก็บอกหมดไม่ปิด  เป็นคนที่ให้ความรู้ที่กระจ่าง ทำให้เวปนี้มีสีสรรค์ ดูจากการตอบกระทู้ของน้านพมีอะไรดี ไม่ดีก็บอกตรงๆ  ผมนับถือน้ำใจ และอัธยาศัยไมตรี ขอบคุณครับน้านพ :thank1: :flower:

• คณะก่อการ
:happy: บุคคลท่านนี้ควรเอาเป็นเยื่องอย่าง อย่างยิ่ง ไม่รู้อะไรก็ถามน้านพแกก็บอกหมดไม่ปิด  เป็นคนที่ให้ความรู้ที่กระจ่าง ทำให้เวปนี้มีสีสรรค์ ดูจากการตอบกระทู้ของน้านพมีอะไรดี ไม่ดีก็บอกตรงๆ  ผมนับถือน้ำใจ และอัธยาศัยไมตรี ขอบคุณครับน้านพ :thank1: :flower:

ขอบคุณครับ  ผมก็จำขี้ปากเขามาอีกทีเหมือนกัน  คายออกมาบ้างมันจะได้ "ไม่เต็ม"  ;D ;D

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)

:th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
อ้อ.......อีกอย่างครับ  ถ้าไม่รักกันจริง  อย่ายุ่ง อย่าติ อย่าวุ่นวายกับเครื่องของชาวบ้าน  ดูแต่ตา เก็บทั้งสิ่งดีและไม่ดีไว้เป็นครู 

การเลียนแบบคนที่ดีกว่าเรา  ไม่ใช่เรื่องน่าเกลียด  เพราะคนที่ดีกว่าเราคนนั้น  ก็เคย "ไม่เป็นมาก่อน" ไม่มีใครเป็นมาแต่ในท้องครับ

แต่อย่าเห็นว่าเขามี  แล้วต้องมีตามเขา   ค่อยๆก้าวค่อยๆเดิน  ยกเว้นว่าตระกูลเรามีเงินเยอะซึ่งเป็นข้อได้เปรียบแค่ข้อเดียว  ไม่เกี่ยวเรื่องฝีมือ ฯลฯ  เยอะแยะวุ่นวาย

:D :happy: :happy: :D

ปล.ว่างๆแวะมาทานน้ำได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ ปิ๊ก เทพา

• ระดับ 3
  • *
  • S/N5656AD2E กุ้งD4D
ต้องเตรียมอีก 1 ทำอีก 1 ครับ
 1 เตรียมใจ
 1 ทำใจ
 :hap3:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....

คนนี้อย่าไปเชื่อแกมากครับ...
ดูเครื่องของแก ซิ  ใช้ไม่เกิน 3 งาน ก็เปลี่ยนแล้ว
ไม่เห็นจบ ซักที  แล้วก็มาบ่นว่า เป็นหนี้ทั้งปี.....

ปล. แต่ แก ก็ดีทุกอย่าง เสีย อยู่อย่างเดี่่ยว แต่ไม่บอกที่กว่า เดี่ยวแก่ ด่า ...... ;D

• คณะก่อการ

คนนี้อย่าไปเชื่อแกมากครับ...
ดูเครื่องของแก ซิ  ใช้ไม่เกิน 3 งาน ก็เปลี่ยนแล้ว
ไม่เห็นจบ ซักที  แล้วก็มาบ่นว่า เป็นหนี้ทั้งปี.....

ปล. แต่ แก ก็ดีทุกอย่าง เสีย อยู่อย่างเดี่่ยว แต่ไม่บอกที่กว่า เดี่ยวแก่ ด่า ...... ;D

ไม่ซื้อมาลองแล้วผมจะเอาอะไรมาโม้ล่ะผู้พัน    โม้ลอยๆได้ไง  ตอนนี้คงไม่เปลี่ยนแล้ว  ทนใช้มันแบบนี้แหละ

ว่าแต่......ว่างๆ  จะหาแร็คมาใส่แอมป์สักสองตัว   :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
ไม่ซื้อมาลองแล้วผมจะเอาอะไรมาโม้ล่ะผู้พัน    โม้ลอยๆได้ไง  ตอนนี้คงไม่เปลี่ยนแล้ว  ทนใช้มันแบบนี้แหละ

ว่าแต่......ว่างๆ  จะหาแร็คมาใส่แอมป์สักสองตัว   :hap3: :hap3:
ไม่เชื่อ !!! ว่าจะทนใช้ได้  :o^: :o^:

nayluckdee

ขอบคุณทุก ๆ คอมเม้นครับ ผมจะจำไว้เป็นบทเรียน คับ ว่าแต่ xtreme ของแท้ เขาดูกันยังไงครับ ผมเคยถามคนขาย บางคนเขาบอกว่า 2000 บาท แต่บางคนบอกว่า 3500 เลยไม่รู้ว่าจะซื้อแบบไหน ชวยแนะนำด้วยครับ

nayluckdee

ค่อย ๆเก็บ ไปเรื่อย ๆครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ขอบคุณทุก ๆ คอมเม้นครับ ผมจะจำไว้เป็นบทเรียน คับ ว่าแต่ xtreme ของแท้ เขาดูกันยังไงครับ ผมเคยถามคนขาย บางคนเขาบอกว่า 2000 บาท แต่บางคนบอกว่า 3500 เลยไม่รู้ว่าจะซื้อแบบไหน ชวยแนะนำด้วยครับ
ราคาแล้วแต่ออฟชั่นทีตัวแทนแต่ละท่านจะเพิ่มให้ครับ...แต่ที่สำคัญต้องมี HL ครับ...ลงทุนเถอะครับหากคิดจะไปเล่นเพื่อเอาเงินเขาครับ... :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747

ค่อย ๆเก็บ ไปเรื่อย ๆครับ

โห เพิ่งหัดเล่น  เครื่องเยอะกว่าชุดใหญ่ของผมอีก  ......   เอ้าสู้ๆครับ