ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเพลสเซอร์มีความจำเป็นกับชุดเครื่องเสียงมาก-น้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 2394 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
คือด้วยความที่ไม่ใช่มืออาชีพ (เห็นเขาใช้กันเลยอยากมีมั่ง) เจ้าคอมเพลสเซอร์มันทำให้เสียงออกมาดี
หรือไม่อย่างไรครับ ผมมีเครื่องปรุงเรียกว่าเกือบครบทุกอย่าง(มิ๊กซ์+อีคิว+ครอส+เอ๊ฟเฟ๊ค)ยังขาดอยู่ก็เจ้า
คอมเพลสเซอร์นี่แหละครับ จะตัดสินใจซื้อก็ยังไม่รู้จักหน้าที่ของมัน รบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านว่า
สมควรหรือไม่ที่จะใช้คอมเพลสเซอร์ และถ้าใช้เจ้าคอมเพลสเซอร์แล้วเสียงที่ได้ออกมาจะดีขึ้นหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
ไม่เกี่ยวกับเสียงดี ไม่ดี
แต่มันจะไปเกี่ยวข้องกับ ไดนามิก ของเสียง

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
เอา.ล่ะซิ ไดนามิก ของเสียงผมยิ่งไม่มีความรู้เลย ถ้าเอาแบบบ้านๆ
ไดนามิกก็คือ น้ำหนักของเสียงใช่หรือไม่ครับ เช่นเสียงเบสออกเป็นลูกๆ
กลาง+แหลม ออกชัดเจน อย่างงี้ถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

http://tweakheadz.com/compressors.htm

สำหรับผม ไม่ใช้ดีกว่าครับ  เปลืองตังค์ ;D  :hap5:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

:th2: :th2: :th2:

• ระดับ 5
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมคงต้องกลับไปนั่งคิดอีกที
ว่าจะซื้อคอมเพลสเซอร์มาใช้ดีหรือไม่ (ยิ่งไม่ค่อยมีความรู้อยู่ด้วย)เดี๋ยวซื้อมา
ใช้ไม่เป็น เปลืองตังส์เปล่าๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
มีไว้ก็ดีครับ ช่วยป้องกันลำโพงขาดได้
แต่ต้องศึกษาการใช้งานใ้ห้ดี
มันเหมือนดาบ 2 คม ถ้าปรับไม่ดีก็เละ

ถ้ามันไม่มีประโยชน์ เขาคงไม่ใช้กัน  ;D
บางคนเอามาติดไว้ในแร็คให้ดูดีเป็นมืออาชีพก็มี (เหมือนผม อิ อิ)  ;D ;D

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ผมว่ามันช่วยเรื่องเสียงได้มากโขอยู่ยกตัวอย่างเช่น บางงานเจอขี้เหล้าแหกปากร้องเจ้าคอมเพลสเซอร์จะคอยคุมเสียงที่ร้องในระดับที่เรากำหนด ถ้าไม่มีไอ้ตัวคอมเพลสเซอร์คุมสมัยแรกๆที่ผมยังไม่ได้ทำความรู้จักกับเจ้าคอมเพลสเซอร์เจอพวกขาร๊อค(จำเป็น)แหกปากใส่ไมค์ผมนึกว่าลำโพงกระเด็นออกนอกตู้ ;D ;D ;D ลองศึกษาหาข้อมูลดูครับ...แต่สำหรับผมตอนนี้มันคือคนสำคัญซะแล้วครับ :th2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
คือด้วยความที่ไม่ใช่มืออาชีพ (เห็นเขาใช้กันเลยอยากมีมั่ง) เจ้าคอมเพลสเซอร์มันทำให้เสียงออกมาดี
หรือไม่อย่างไรครับ ผมมีเครื่องปรุงเรียกว่าเกือบครบทุกอย่าง(มิ๊กซ์+อีคิว+ครอส+เอ๊ฟเฟ๊ค)ยังขาดอยู่ก็เจ้า
คอมเพลสเซอร์นี่แหละครับ จะตัดสินใจซื้อก็ยังไม่รู้จักหน้าที่ของมัน รบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านว่า
สมควรหรือไม่ที่จะใช้คอมเพลสเซอร์ และถ้าใช้เจ้าคอมเพลสเซอร์แล้วเสียงที่ได้ออกมาจะดีขึ้นหรือไม่ครับ

ไม่ได้ทำให้เสียงดี  แต่ทำให้มันรอดตลอดงาน ถ้าใช้เป็น

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
ถ้ามีใช้ก็ดี ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่ไม่มีแล้วจะไม่ดี แต่ใช้ยากไปหน่อยสำหรับงานนอกที่เปลี่ยนสภาพแวดล้อมทุกงาน

ถ้าในสตูดิโอควรต้องมี ปรับแล้ว ก็ปรับให้ดีขึ้นไปอีก พอได้ดีสุดขีดของตัวที่ใช้อยู่ ก็หาตัวใหม่ที่มันดีกว่าขึ้นไปเรื่อยๆ

สำหรับงานนอกอย่างพวกเรา ถ้ามีเวลาก็ปรับหาที่ดีเหมาะสม ถ้าลุกลี้ลุกลนก็บายพาสไปเลย ดีกว่ามาปรับเวลางาน

เดี๋ยวเสียงดี เดี๋ยวเสียงบวม คนทำงานกับเรา นักร้อง นักดนตรี พีธีกร ศิลปิน ไม่ปลื้มแน่

สมัยก่อนใช้มิกซ์อนาล๊อก อินเสิร์ตใช้สองช่องกระเดื่องกับสแนร์ ตอนนี้ใช้มิกซ์ดิจิตอลมีให้ทุกแชนแนล ซาวด์เอนจิเนีย

ที่ว่าเทพๆ บ่นกันอุบๆอิบๆ ปวดหัวอิ๊บหาย สักพักก็พอไปกันได้ ส่วนมากจะปรับแล้วเซพเก็บไว้ แล้วมาเรียกใช้ที่ใกล้เคียง

กับสถานะการณ์ปัจจุบัน เท่าที่เจอมายังไม่มีเทพไหนทำแล้วไม่หอนเวลาหน้างานสักเจ้า

อันนี้ผมตั้งใจฟังจริงเผื่อเจอซุปเปอร์เทพดิจิตอล จะได้ฝากตัวเป็นศิษย์ ตอนนี้ให้เวลาเขาฝึกวิทยายุทธ์กันสักพักคงจะมี

ออฟไลน์ guidemusic

• ระดับ 4
  • *
  • HL1=7E8DA86C
สมัยก่อนอยากรู้อะไรก็ซื้อมาลอง มีของแล้วก็รู้เองว่าต้องเล่นยังไง
มีอยู่อย่างเดียวคือเหล้า ลองมาตั้งนานไม่รู้ซักทีว่ามันอร่อยตรงไหน... ;D
:happy:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
มีคนเคยสอนผมว่า ถ้าไม่มี compressor ไว้ตัดหัวตัดหาง
เสียงกลองกระเดื่องที่ออก PA เราจะไม่ได้ยิน เหมือนที่อยากได้ยินหรอก
แต่ผมก็ดันไม่ทราบอีกว่า ผมอยากได้ยินเสียงยังไง  :hit: