ผู้เขียน หัวข้อ: YamahaMGP16X ขอความรู้ และMixรุ่นไหนตัดเสียง สี่ๆซ่าๆ น่ารำคาญรบกวนได้ในตัวครับ  (อ่าน 8893 ครั้ง)

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)

ขอความรู้ และประสบการณ์จากท่านผู้รู้และเคยใช้ (และท่านมานพและท่านมะละกอ หากกรุณา)
1.มิกซ์รุ่นนี้ แท้จริงเป็นอนาลอคหรือดิจิตอน หรือลูกผสมตามโฆษณาครับ?
2.ประสบการณ์และความเห็นจากท่านผู้รู้/ผู้เคยใช้  เกี่ยวกับคุณภาพเสียง และจุดเด่น จุดด้อยในการใช้งาน เมื่อเทียบเคียงกับมิกซ์ที่ใกล้เคียงกัน
3.คำแนะนำอื่นๆถ้ากรุณา
http://usa.yamaha.com/products/live_sound/mixers/analog-mixers/mgp/mgp16x/?mode=model&ref=http%3A%2F%2Fwww.google.co.th%2Furl%3Fsa%3Dt%26amp%3Bamp%3Brct%3Dj%26amp%3Bamp%3Bq%3Dmgp16x%26amp%3Bamp%3Bsource%3Dweb%26amp%3Bamp%3Bcd%3D1%26amp%3Bamp%3Bsqi%3D2%26amp%3Bamp%3Bved%3D0CC8QFjAA%26amp%3Bamp%3Burl%3Dhttp%253A%252F%252Fwww.yamaha.com%252Fparagon%252F4wrdit%252Fdefault.aspx%252FSDB1622518%26amp%3Bamp%3Bei%3D2aSbUdDYJYGGrQe474HQBQ%26amp%3Bamp%3Busg%3DAFQjCNG1UfnarAdZMWyRXKrmhtj7k35sWg&type=global

(ราคาประมาณ30,000บาท)
มีรุ่น 24X และ 32X ที่บันทึกเสียงทางUSBได้ ฯลฯ
 :thank1: อย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 01:32:07 น. โดย สองไม้ไทย »

ออฟไลน์ RANG23

• ระดับ 3
  • *
  • 4896A422 ((MP))
Re: Yamaha MGP 16X ขอความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 00:03:09 น. »
เป็น อนาลอค ครับ ดิจิตอลแค่ Effect ตอบได้ข้อเดียวครับประสบการณ์น้อย
มีโปรแกรมควบคุม Effect ผ่าน iPhone ถ้าผิดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
วีดีโอการใช้งานเบื้องต้นครับผมดูจากที่นี่
http://th.yamaha.com/th/services/productvideos/how_to_use/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 08:34:00 น. โดย light4me »

• ระดับ 3
  • *
Re: Yamaha MGP 16X ขอความรู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 00:23:11 น. »
เป็น อนาลอค ครับ ดิจิตอลแค่ Effect ตอบได้ข้อเดียวครับประสบการณ์น้อย
มีโปรแกรมควบคุม Effect ผ่าน iPhone ถ้าผิดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ t2dear_ict

• ระดับ 3
  • *
  • HL#56562D0C , HL#5F6236F1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 20:47:21 น. »
เคยลองเล่นโปรแกรมในไอโฟนครับ แต่ตัวจริงยังไม่เคยเห็นไม่เคยจับ
แต่ดูจากโปรแกรมในไอโฟนแล้ว น่าสนดีครับ

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 21:46:54 น. »
ผมไม่เคยลองแต่ดูจากการรีวิว และหลายอย่างเช่น ความนิยม  เมือ่มีการขายเป็นมือสองคนไม่ค่อยสนใจ  ราคาขนาดนี้ ยามาฮ่า o1v (มือสอง) ครับ ดิจิตอลแท้     http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=187579.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 22:08:58 น. โดย สำพอ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 00:52:11 น. »
ผมไม่เคยลองแต่ดูจากการรีวิว และหลายอย่างเช่น ความนิยม  เมือ่มีการขายเป็นมือสองคนไม่นนี้ค่อยสนใจ  ราคาขนาดนี้ ยามาฮ่า o1v (มือสอง) ครับ ดิจิตอลแท้     http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=187579.0
ขอบคุณครับ   :flower:
เนื่องจากMixเก่า ยี่ห้อเดียวกันนี้  มีเริ่มอาการเสียงแทรกซ้อนและจำนวนChannelไม่พอใช้งาน และยังชื่นชอบกับเสียงแนวอนาลอค จึงหาข้อมูลครับ

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 01:11:40 น. »
ขอถามต่อ...จาก ท่าน ผอ.สองไม้ไทยครับ
ขอถามเพื่อแชร์ประสบการณ์ผู้ใช้มิกเซอร์จากหลายๆท่าน...จากราคารากหญ้า แต่ให้เสียงราคาขั้นเทพ  ;D ;D
          เพียงคนเดียวตามลำพัง คงไม่มีตังค์พอซื้อมิกซ์มาลองเปรียบเทียบเสียงกันทีละหลายๆตัว
          อยากให้ผู้ใช้งาน ผู้ใช้มิกซ์แต่ละรุ่น ช่วยกันมาเล่าแชร์ประสบการให้ฟังหน่อยครับ เพื่อเป็นความรู้ซึ่งกันและกันครับ

ประสบการณ์สำคัญที่มองข้ามไปโดยสนิทในการซื้อมิกซ์
         "จากที่ตนเองเคยผ่านประสบการมา  มีความอึดอัดใจเป็นอย่างมากในการใช้งานมิกซ์เซอร์ที่เป็นระบบ อนาลอค(Analog)แต่ละรุ่น-ยี่ห้อ กับมิกซ์ที่ราคาไม่แพงมากนัก ตั้งแต่ราคาสามพันกว่าบาท ไปจนถึงหลักหมื่น บางยี่ห้อมีดิจิตอลเอฟเฟคพร้อมในตัว ลูกเล่นฟังก์ชั่นท์ต่างๆแพรวพราว รูปร่างสวยงาม ทดสอบเสียงเบื้องต้นในร้านจำหน่าย เสียงดีน่าใช้...ไปจนถึงตกลงปลงใจซื้อมาเก็บไว้เป็นเจ้าของ
          ถัดไป...มาจนถึงเวลานำทดสอบใช้งานที่บ้าน เปิดเพลง เสียงดีครับ โทนิกเนื้อเสียงพอได้ ไปจนถึงดีเยี่ยม...
          แต่พระเจ้า...เวลาจบเพลง เสียงสี่ๆๆๆๆ มันมาจากไหน มันมีเสียงซ่าเล็กๆ(Noise carrier)ปะปนมาด้วย ยิ่งเร่งวอลลุ่มยิ่งสี่ๆ และซ่าแรงมาก ฟังผ่านๆก็เสียงดี แต่ถ้าฟังดูดีๆ เสียงไม่สะอาดเลย (เสมือนดื่มน้ำที่มีตะกอนแขวนลอยอยู่ถ้าไม่สังเกตุก็มองไม่เห็น) ลองตัดสัญญาณจากเมนเอ้าพุทของมิกซ์ออก ไปเสียบเอ้าพุทของคอมฯแทน โดยเปิดเครื่องปรุงอื่นๆ สัญญาณเงียบกริบ ไม่มีเสียงรบกวนเกิดขึ้นเลยสักนิดเดียว และได้ทดสอบเปิดเพลงจากคอม ผ่านEQ ผ่านคลอส เข้าเครื่องขยายเสียง โดยไม่ผ่านมิกซ์ เมื่อจบเพลงสัญญาณนิ่งเรียบแทบเป็น 0 ไม่มีเสียบสี่ๆซ่าๆใดๆรบกวนเรย...
          ทุกท่านเคยสังเกตุกันบ้างหรือไม่ครับ เวลาใช้งานมิกซ์เซอร์ ปัญหานี้มักจะเกิดขึ้นเสมอ เวลาลองที่ร้านจำหน่าย ต่อทดสอบปุ๊บเปิดเพลงปั๊ป ไม่เคยฟังจบเพลงสักที ทดสอบแต่ละแชนแนลไมค์ดังใช้ได้ก็จ่ายตังค์ หากลองมากๆบางร้านไม่พอใจอีกครับ...

ท่านใดเคยใช้มิกซ์ที่เป็นระบบอนาล็อคหรือมีดิจิตอลแทรกเข้ามาในระบบเล็กน้อยถึงปานกลาง ใช้แล้วเสียงดี เคยผ่านสมรภูมิมิกเซอร์มาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ที่ไม่มีเสียงสี่ๆห้าๆซ่าๆ มากวนใจ ช่วยบอกเล่าเป็นประสบการด้วยนะครับ...จะได้เลือกซื้อเลือกใช้สอยได้ถูกต้อง...เพื่อผม และท่านอ.สองไม้ไทย และเพื่อพี่น้องทุกๆท่านครับ

จากคำถามง่ายๆตามหัวข้อ 2 หัวข้อดังนี้ครับ(ท่านใดสงสัยจะเพิ่มจากสองหัวข้อนี้ก็ได้นะครับ)
          1.มิกซ์เซอร์ ระบบAnalog เสียงดีราคาถูก...จะใช้ยี่ห้ออะไร-รุ่นอะไร ในราคา 3,000-20,000 บาท เสียงดี ไม่มี Noise รบกวน และมีรุ่นไหนบ้างที่ตัดระบบหรือดีเทคเสียง Noise สัญญาณรบกวนไปในตัว(สำหรับคำถามนี้เชื่อได้ว่าทุกท่านอยากทราบแน่นอน)
          2.เมื่อมีมิกซ์เซอร์ใช้งานอยู่แล้ว และมีปัญหามีเสียง Niose รบกวน สามารถใช้อุปกรณ์อะไรดีเทคออกได้บ้างครับ นอกเหนือจาก Noise Gate และ DriverRacK บางยี่ห้อที่ช่วยลดสัญญาณรบกวนลงได้... :thank1: :flower:

" ตอนนี้ ขณะนี้ ผมไม่คำนึงถึงออฟชั่นอะไรต่างๆของมิกซ์เซอร์(ขอตัดความคิดนี้ออกไปก่อน) อันดับแรกๆ เสียงต้องเลิกสี่ๆซ่าๆกันให้ได้เสียก่อน ได้ยินแล้วลำคาญหูจริงๆในมิกเซอร์ระบบ Analog"   :mad245:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 01:57:32 น. โดย PEX-Sound.Pro »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 07:02:41 น. »
ขอถามต่อ...จาก ท่าน ผอ.สองไม้ไทยครับ
ขอถามเพื่อแชร์ประสบการณ์ผู้ใช้มิกเซอร์จากหลายๆท่าน...จากราคารากหญ้า แต่ให้เสียงราคาขั้นเทพ  ;D ;D
          เพียงคนเดียวตามลำพัง คงไม่มีตังค์พอซื้อมิกซ์มาลองเปรียบเทียบเสียงกันทีละหลายๆตัว
          อยากให้ผู้ใช้งาน ผู้ใช้มิกซ์แต่ละรุ่น ช่วยกันมาเล่าแชร์ประสบการให้ฟังหน่อยครับ เพื่อเป็นความรู้ซึ่งกันและกันครับ

ประสบการณ์สำคัญที่มองข้ามไปโดยสนิทในการซื้อมิกซ์
         "จากที่ตนเองเคยผ่านประสบการมา  มีความอึดอัดใจเป็นอย่างมากในการใช้งานมิกซ์เซอร์ที่เป็นระบบ อนาลอค(Analog)แต่ละรุ่น-ยี่ห้อ กับมิกซ์ที่ราคาไม่แพงมากนัก ตั้งแต่ราคาสามพันกว่าบาท ไปจนถึงหลักหมื่น บางยี่ห้อมีดิจิตอลเอฟเฟคพร้อมในตัว ลูกเล่นฟังก์ชั่นท์ต่างๆแพรวพราว รูปร่างสวยงาม ทดสอบเสียงเบื้องต้นในร้านจำหน่าย เสียงดีน่าใช้...ไปจนถึงตกลงปลงใจซื้อมาเก็บไว้เป็นเจ้าของ
          ถัดไป...มาจนถึงเวลานำทดสอบใช้งานที่บ้าน เปิดเพลง เสียงดีครับ โทนิกเนื้อเสียงพอได้ ไปจนถึงดีเยี่ยม...
          แต่พระเจ้า...เวลาจบเพลง เสียงสี่ๆๆๆๆ มันมาจากไหน มันมีเสียงซ่าเล็กๆ(Noise carrier)ปะปนมาด้วย ยิ่งเร่งวอลลุ่มยิ่งสี่ๆ และซ่าแรงมาก ฟังผ่านๆก็เสียงดี แต่ถ้าฟังดูดีๆ เสียงไม่สะอาดเลย (เสมือนดื่มน้ำที่มีตะกอนแขวนลอยอยู่ถ้าไม่สังเกตุก็มองไม่เห็น) ลองตัดสัญญาณจากเมนเอ้าพุทของมิกซ์ออก ไปเสียบเอ้าพุทของคอมฯแทน โดยเปิดเครื่องปรุงอื่นๆ สัญญาณเงียบกริบ ไม่มีเสียงรบกวนเกิดขึ้นเลยสักนิดเดียว และได้ทดสอบเปิดเพลงจากคอม ผ่านEQ ผ่านคลอส เข้าเครื่องขยายเสียง โดยไม่ผ่านมิกซ์ เมื่อจบเพลงสัญญาณนิ่งเรียบแทบเป็น 0 ไม่มีเสียบสี่ๆซ่าๆใดๆรบกวนเรย...
          ทุกท่านเคยสังเกตุกันบ้างหรือไม่ครับ เวลาใช้งานมิกซ์เซอร์ ปัญหานี้มักจะเกิดขึ้นเสมอ เวลาลองที่ร้านจำหน่าย ต่อทดสอบปุ๊บเปิดเพลงปั๊ป ไม่เคยฟังจบเพลงสักที ทดสอบแต่ละแชนแนลไมค์ดังใช้ได้ก็จ่ายตังค์ หากลองมากๆบางร้านไม่พอใจอีกครับ...

ท่านใดเคยใช้มิกซ์ที่เป็นระบบอนาล็อคหรือมีดิจิตอลแทรกเข้ามาในระบบเล็กน้อยถึงปานกลาง ใช้แล้วเสียงดี เคยผ่านสมรภูมิมิกเซอร์มาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ที่ไม่มีเสียงสี่ๆห้าๆซ่าๆ มากวนใจ ช่วยบอกเล่าเป็นประสบการด้วยนะครับ...จะได้เลือกซื้อเลือกใช้สอยได้ถูกต้อง...เพื่อผม และท่านอ.สองไม้ไทย และเพื่อพี่น้องทุกๆท่านครับ

จากคำถามง่ายๆตามหัวข้อ 2 หัวข้อดังนี้ครับ(ท่านใดสงสัยจะเพิ่มจากสองหัวข้อนี้ก็ได้นะครับ)
          1.มิกซ์เซอร์ ระบบAnalog เสียงดีราคาถูก...จะใช้ยี่ห้ออะไร-รุ่นอะไร ในราคา 3,000-20,000 บาท เสียงดี ไม่มี Noise รบกวน และมีรุ่นไหนบ้างที่ตัดระบบหรือดีเทคเสียง Noise สัญญาณรบกวนไปในตัว(สำหรับคำถามนี้เชื่อได้ว่าทุกท่านอยากทราบแน่นอน)
          2.เมื่อมีมิกซ์เซอร์ใช้งานอยู่แล้ว และมีปัญหามีเสียง Niose รบกวน สามารถใช้อุปกรณ์อะไรดีเทคออกได้บ้างครับ นอกเหนือจาก Noise Gate และ DriverRacK บางยี่ห้อที่ช่วยลดสัญญาณรบกวนลงได้... :thank1: :flower:

" ตอนนี้ ขณะนี้ ผมไม่คำนึงถึงออฟชั่นอะไรต่างๆของมิกซ์เซอร์(ขอตัดความคิดนี้ออกไปก่อน) อันดับแรกๆ เสียงต้องเลิกสี่ๆซ่าๆกันให้ได้เสียก่อน ได้ยินแล้วลำคาญหูจริงๆในมิกเซอร์ระบบ Analog"   :mad245:

noise มันก็มีกันแทบทุกตัวละครับ มากบ้างน้อยบ้างว่ากันไป  ยิ่งเร่งเกนมากมันก็ยิ่งดังมาก  ลองใช้วิธีลดสไลด์ดู

สายสัญญาณก็มีส่วนลองใช้สายดีๆ   เป็นสายแบบบาล้านซ์หรือสายที่ไม่ยาวเกินไป   และ...........อย่าไปสนจมันก็สิ้นเรื่องครับ   

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 10:38:30 น. »

noise มันก็มีกันแทบทุกตัวละครับ มากบ้างน้อยบ้างว่ากันไป  ยิ่งเร่งเกนมากมันก็ยิ่งดังมาก  ลองใช้วิธีลดสไลด์ดู

สายสัญญาณก็มีส่วนลองใช้สายดีๆ   เป็นสายแบบบาล้านซ์หรือสายที่ไม่ยาวเกินไป   และ...........อย่าไปสนจมันก็สิ้นเรื่องครับ    

ใช่ครับ...จริงอยู่....อาการแบบเสียงซ่าแทรกนี้มีอยู่ในระบบเสียง Analog เกือบทุกเครื่องครับ (แต่ก็เคยมีบางส่วนที่ผมสร้างและเขียนวงจรขึ้นเองโดยลอกแบบวงจรมาจาก Hobby lectronics เมื่อประมาณ 10 กว่าปีมาแล้ว เป็นปรีโทนขยาย ใช้ไอซี Lownoise LF353 เสียงจี่และซ่าเป็น 0 % เสียงดีอีกตะหาก แต่เป็นที่น่าเสียดายไม่รู้เก็บไว้ตรงไหนในส่วนของตัวบ้าน กะเอามาสร้างสรรค์ดัดแปลงต่อยอดจักหน่อย แต่ยังหาไม่เจอเลยจนบัดนี้) ;D ;D
               ในส่วนที่กล่าวถึง...ผมได้ลองลดเกนอัตราการขยายที่มิกซ์และหันมาเพิ่มเกณส่วนต่างๆในระบบเครื่องเสียงแทน ก็อาจได้ผลเป็นบางส่วนแต่น้อยมากครับ      
              เพราะในทางความเป็นจริง อัตราการขยายของคลื่นเสียงจะเป็นอัตราส่วนที่แปรผันตามซึ่งกันและกัน เสมือนถ้ามีอินพุทแรงมากสัญญาณที่เข้ามาก็จะถูกขยายตามอัตราส่วนไปด้วย ถ้าเสียงแตกก็แตกตามเสมือนต้นฉบับมาแบบไหนไปแบบนั้น
            เรื่องสายนำสัญญาณผมโอเคครับ ไร้สัญญาณรบกวนและฮาโมนิกแน่นอน ค่าคาปาซิสแต๊นท์และค่าความต้าทานต่ำกว่า 0.01 % แน่นอนเมื่อวัดค่าโดยประมาณด้วย Digital มิเตอร์
            แต่ทะว่าที่ผมถามก็คือ ผมเน้นถามถึงผู้มีประสบการณ์ใชังาน ให้เจาะไปที่ประเด็น ยี่ห้อและรุ่นของมิกซ์เลยครับ ว่าใช้ยี่ห้อไหนดี ที่มีปัญหาเรื่องเสียงน๊อยซ์ดังกล่าวนี้น้อยถึงน้อยที่สุด หรือไม่มีเลย...ขอถามจากประสบการตรงจากผู้ใช้ครับ จะได้เป็นแนวทางเลือกซื้อได้ถูก...ขอบคุณครับพี่หมอนพ  :flower:

"ผมเชื่อได้ว่า...ทุกท่านอยากทราบคำตอบแบบเดียวกับผม และท่าน ผอ.สองไม้ไทย โดยเฉพาะทุกท่านอยากได้ของดีที่สุด ราคาถูกใจ แต่จะไม่กล่าวถึงมิกเซอร์ระบบ ดิจิตอล ซึ่งอาจเป็นทางเลือกที่ดีกว่า แต่ราคาไม่ถูกตาม..."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 11:12:38 น. โดย PEX-Sound.Pro »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 15:54:00 น. »
ใช่ครับ...จริงอยู่....อาการแบบเสียงซ่าแทรกนี้มีอยู่ในระบบเสียง Analog เกือบทุกเครื่องครับ (แต่ก็เคยมีบางส่วนที่ผมสร้างและเขียนวงจรขึ้นเองโดยลอกแบบวงจรมาจาก Hobby lectronics เมื่อประมาณ 10 กว่าปีมาแล้ว เป็นปรีโทนขยาย ใช้ไอซี Lownoise LF353 เสียงจี่และซ่าเป็น 0 % เสียงดีอีกตะหาก แต่เป็นที่น่าเสียดายไม่รู้เก็บไว้ตรงไหนในส่วนของตัวบ้าน กะเอามาสร้างสรรค์ดัดแปลงต่อยอดจักหน่อย แต่ยังหาไม่เจอเลยจนบัดนี้) ;D ;D
               ในส่วนที่กล่าวถึง...ผมได้ลองลดเกนอัตราการขยายที่มิกซ์และหันมาเพิ่มเกณส่วนต่างๆในระบบเครื่องเสียงแทน ก็อาจได้ผลเป็นบางส่วนแต่น้อยมากครับ      
              เพราะในทางความเป็นจริง อัตราการขยายของคลื่นเสียงจะเป็นอัตราส่วนที่แปรผันตามซึ่งกันและกัน เสมือนถ้ามีอินพุทแรงมากสัญญาณที่เข้ามาก็จะถูกขยายตามอัตราส่วนไปด้วย ถ้าเสียงแตกก็แตกตามเสมือนต้นฉบับมาแบบไหนไปแบบนั้น
            เรื่องสายนำสัญญาณผมโอเคครับ ไร้สัญญาณรบกวนและฮาโมนิกแน่นอน ค่าคาปาซิสแต๊นท์และค่าความต้าทานต่ำกว่า 0.01 % แน่นอนเมื่อวัดค่าโดยประมาณด้วย Digital มิเตอร์
            แต่ทะว่าที่ผมถามก็คือ ผมเน้นถามถึงผู้มีประสบการณ์ใชังาน ให้เจาะไปที่ประเด็น ยี่ห้อและรุ่นของมิกซ์เลยครับ ว่าใช้ยี่ห้อไหนดี ที่มีปัญหาเรื่องเสียงน๊อยซ์ดังกล่าวนี้น้อยถึงน้อยที่สุด หรือไม่มีเลย...ขอถามจากประสบการตรงจากผู้ใช้ครับ จะได้เป็นแนวทางเลือกซื้อได้ถูก...ขอบคุณครับพี่หมอนพ  :flower:

"ผมเชื่อได้ว่า...ทุกท่านอยากทราบคำตอบแบบเดียวกับผม และท่าน ผอ.สองไม้ไทย โดยเฉพาะทุกท่านอยากได้ของดีที่สุด ราคาถูกใจ แต่จะไม่กล่าวถึงมิกเซอร์ระบบ ดิจิตอล ซึ่งอาจเป็นทางเลือกที่ดีกว่า แต่ราคาไม่ถูกตาม..."

คงยากน่ะช่างเป็ก   มิกซ์งาน พีเอ  เขาไม่ใด้เน้นฟังแบบไฮไฟ  ส่วนใหญ่ใช้ในงานพีเอ  ฟังดังและไกลจากตู้รวมถึงเสียงจากสภาพแวด้อมด้วย    ดังนั้นเสียงน้อยซ์มักไม่ค่อยมีคนให้ความสำคัญมากนัก   

ส่วนใหญ่มิกซ์ที่ให้เสียงราบเรียบ  ไม่ค่อยมีเสียงรบกวนมักเป็นมิกซ์ในระดับค่อนข้างสูง  หรือมิกซ์ที่ใช้ในห้องอัดหรือในสตูดิโอเป็นส่วนใหญ่
ที่เคยเจอมาจริงๆจังๆกับตัวเองได้แก่  tascam m2516 เสียงดีมากน๊อยส์แทบไม่ได้ยินเลย  เสียแต่มันใหญ่หนักและไม่สะดวกในการใช้งาน     

• ระดับ 3
  • *
ความน่าเบื่อหน่ายคือเสียงรบกวน   ยิ่งกรณีประเภทเพลงเบาๆ
ยิ่งเมื่อส่งเช็ค/ส่งซ่อมยิ่งน่าเบื่อ โดยเฉพาะพวกที่"มีแบรนด์"  Yamaha หาที่รับซ่อมแถวต่างจังหวัดไม่ได้
ที่ศูนย์บริการของเครื่องเสียงYamaha ที่สยามกลการ  หน้าสนามศุภฯ กรุงเทพฯ   ต้องจ่ายค่าบริการ(ไม่ใช่ค่าซ่อม อะไหล่)แน่นอน 1000-1500 บาท
สำหรับYamaha MG82cx ของใหม่ราคาประมาน8000 บาท  พอเริ่มเช็คก็จ่ายแล้ว1000บาท (ไม่รวมค่ารถ )  
หากจะทำให้เสียงซู่เหมือนไฟฟ้ารั่วที่เริ่มฟังดังชัดเป็นช่วงๆเคล้าคลอกับเสียงเพลงนั้นหมดไป  
ค่าใช้จ่ายอาจถึงครึ่งหนึ่งของราคาค่าตัวเดิม (เราจะรู้ไหม จริงๆมันเท่าไร?ถ้าเราต้องการอะไหล่แท้ เรียกค่าซ่อมเท่าไรก็คงต้องจ่าย)
หากการคุณภาพเสียงดีๆ  คงเหมือนอยากนั่ง"รถเบ็นซ์"ก็ต้องแลกกับค่าใช้จ่ายอีกเรทหนึ่ง ที่แพงกว่ารถเก๋งยี่ห้ออื่นๆ คงเป็นค่า"การมีระดับ"กระมัง :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 22:22:59 น. โดย สองไม้ไทย »

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 10:02:06 น. »
คงยากน่ะช่างเป็ก   มิกซ์งาน พีเอ  เขาไม่ใด้เน้นฟังแบบไฮไฟ  ส่วนใหญ่ใช้ในงานพีเอ  ฟังดังและไกลจากตู้รวมถึงเสียงจากสภาพแวด้อมด้วย    ดังนั้นเสียงน้อยซ์มักไม่ค่อยมีคนให้ความสำคัญมากนัก   

ส่วนใหญ่มิกซ์ที่ให้เสียงราบเรียบ  ไม่ค่อยมีเสียงรบกวนมักเป็นมิกซ์ในระดับค่อนข้างสูง  หรือมิกซ์ที่ใช้ในห้องอัดหรือในสตูดิโอเป็นส่วนใหญ่
ที่เคยเจอมาจริงๆจังๆกับตัวเองได้แก่  tascam m2516 เสียงดีมากน๊อยส์แทบไม่ได้ยินเลย  เสียแต่มันใหญ่หนักและไม่สะดวกในการใช้งาน     

ผมถึงลือกใช้มิกซ์ในห้องอัดนี้แหละ เสียงรบกวนแทบไม่มีสักนิด แถมได้ลูกหนา นุ่ม ใส ละเอียดด้วย ตอนนี้ มีอยู้ 2 ตัวแล้ว tascam m2516 เพิ่งได้มาเพิ่มอีกตัว เอาไว้อัดร้องเล่นๆกันในบ้าน :o^: :o^: