ผู้เขียน หัวข้อ: งานล่มเพราะ atom. ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ  (อ่าน 4585 ครั้ง)

อ้วนกลมมิวสิค

• บุคคลทั่วไป
งานล่มเพราะ atom. ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 22:08:40 น. »
เมื่อคืนวานนี้. ได้เอาเครื่องไปช่วยงานเลี้ยงส่งครูที่ได้ย้าย. อุปกรณ์มีดังนี้ครับ. มิกส์ ยามาฮ่าmg124cx. Eq ceance. Cross nts. แอมป์Tafn atom3200.  ลำโพง ajx715 2 ตู้.    Ajx718s 2 ตู้. เล่นแบบโนโน. ใช้แอมป์ตัวเดียว ช่องซ้ายขับเบส. ช่องขวาขับกลางแหลม. ที่4 ohm เหตุการณ์เริ่มต้นประมาณช่วงเย็น. แอมป์ดับ แต่ไฟสีแดงด้านปุ่มเปิดไม่ดับ.   ดับเฉพาะแผงด้านขวามือของเรา.  อากาศไม่ร้อน แอมป์ไม่ร้อน. อ่านในคู่มือ. ถ้ามันผิดปรกติ จะมีไฟเตือน โปรเทค. แต่นี่ไม่เตือน ดับไปเฉยๆ แต่ไฟพาวเวอร์ไม่ดับ. ดับแปปนึงแล้วก็ติดเอง. ตอนเล่นสัญญาณไม่คลิปครับ. อันนี้คือตอนลองเครื่องครับ. ก่อนถึงเวลาเล่น เปิดเพลง ไม่มีปัญหาใดๆ. พอถึงเวลาเล่นจริงๆ. ประมาณ1 ทุ่ม. พอ ผอ.  จะร้องเพลง แอมป์ดับ. แล้วก็ดับอีกหลายครั้ง . เลยคิดว่าเป็นเพราะไฟตก ไฟประมาณ 200 -208. เลยเปิดประคองแบบว่าวิทยุยังดังกว่า.  ต่อมาก็เลยลองถอดตู้เบสออก1ตู้. ปรากฎว่าเปิดได้ดังกว่าเดิมไม่ตัด. แต่ไม่กล้าอัด แรงๆ. พอช่วงสี่ทุ่มกว่า ไฟมาเต็ม. ลองอัดดู. อัดได้เต็มๆ เลยคิดว่าเปนเพราะไฟแน่นอน. แต่ที่ไหนได้. พอก่อนจะเลิก หลังจากเปิดปรกติมานาน ก็ลองเลื่อนสไลด์ขึ้นนิดเดียว ตัดทันที. ที่สำคัญแอมป์ไม่ได้เปิดจนคลิป. แต่มันตัด เครื่องไม่ร้อนครับ. ท่านไดช่วยตอบได้ครับว่าเป็นเพราะ อะไร. ผมทำผิดอะไรตรงไหนรึเปล่า. แต่งานที่ผ่านมาสี่ห้างาน. เอาขับเบสอย่างเดียวข้างละสองดอก. ไม่มีปัญหาครับ. ตอนนี้เลยกังวลมากไม่กล้ารับงานครับ. กลัวมันตัดอีก. ช่วยด้วยครับ

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
Re: งานล่มเพราะ atom. ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 22:46:45 น. »
น่าจะเกิดจากการต่อสปีคอนแบบ 1+ 1- พ่วง 2+2- เลยกลายเป็นอะไรที่เครื่องรับไม่ได้

คาดว่า ถ้าเป็นเครื่องที่โปรเทคไม่ดี ป่านนี้ ภาคขยายน่าจะระเบิดไปหลายตัวครับ ดีที่ดับ เฉย ๆ

ถ้าเป็นแบบนี้ ให้ดูคู่มือแอมป์ว่า ต่อสปีคคอนอย่างไร ต่อสายสัญญานอย่างไร

แนะนำว่า หาแอมป์มาขับเบสต่างหากตัวหนึ่งครับ โดยเฉพาะแอมป์ที่มีครอสอิสระข้างละตัว

ข้างหนึ่งขับเบส อีกข้างขับมอนิเตอร์ อิอิ

สบายสะดือครับ

ออฟไลน์ rungps

• ระดับ 4
  • **
  • 5DE6ED47 ขาย น้านพ สุพรรณ
Re: งานล่มเพราะ atom. ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 23:13:34 น. »
สงสัยข้างหนึ่งหนัก อีกข้างเบา แอมป์เลยสับสน 555 งั้นลองเอาไปขับเฉพาะซับดูอีกทีที่ 4 โอห์ม กับ ขับเฉพาะกลางแหลม อย่างเดียวที่ 4 โอห์ม เปิดอัดทิ้งไว้ซัก4-5 ชั่วโมง อัดไปเลยครับเพราะยังอยู่ในประกัน ถ้าไม่เป็นอะไร ก็ลองต่อแบบเดิมอย่างที่มันเคยตัดเปิดอัดทิ้งไว้ดูอีกที่ว่ามันยังจะตัดอยู่อีกรึเปล่า

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 01:34:04 น. »
ผมใช้บ่อยมากแบบนี้ แอมป์ไม่น่ามีปัญหาลองไล่ระบบสายสัญาณและการต่อพ่วงใหม่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 06:15:46 น. »
ผมต่อสายแบบปกติครับเพราะใช้มาสองปีแล้ว. เรื่องสายไม่น่ามีปัญหา. เสปกคอนก็+1-1. แล้วอีกอย่างใช้อะตอมมาหลายงานแล้ว. แต่ไม่เคยเจอแบบนี้ครับ. เพิ่งเจอนี่แหละ. งงไปเลย. เด่ววันนี้จะลองอีกทีได้ผลยังไงจะมารายงานให้ฟังครับผม. เด่วถ้าเปนอีกจะถ่ายวิดีโอมาให้ทุกท่านช่วยดูครับ.

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 11:19:06 น. »
เจ้าที่แรง  ;D ;D ;D ยังไม่มีใช้เลยครับอยากได้มากรุ่นนี้  :drool: :drool: :drool:

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 11:21:56 น. »
เคยเจอแต่  ปลั๊ก AC เข้าเครื่องหลวม ครับ...

ลองเช็คดูด้วย

ออฟไลน์ ชัยยุทธ

• ระดับ 4
  • *
  • 76E5489F,42F4995E,484869D6,663916C8,4884D185 noi
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 11:35:40 น. »
ของผมเคยเจออยู่ 1 งาน ผมใช้ขับ มิด-ไฮ(ตู้ฟูลเร้นจ์ 12 นิ้ว)ข้างละ 2 มีโพลเท็ค เนื่องจากขี้เมาแหกปากใส่ไมค์(พอดีผมยังไม่มีคอมมาคุม) บวกกับลำโพงอีกข้างคล้ายว่าว้อยซติดละลายเลยผมเลยตัดลำโพงตัวที่ปัญหาออกก็ใช้งานได้ตามปกติ (เหมือนว่าถ้าหากสายลำโพงชอ๊ตกันแอมป์มันจะตัดทันทีครับ)...รอฟังท่านอื่นมั่งครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 14:54:30 น. »
คือโรงเรียนที่ไปเล่น. มันอยู่ในป่าก็ว่าได้. สุดถนนลาดยางพอดี. แล้วไฟฟ้าก็มีปัญหาตลอด. นอนไม่หลับเลย. เมื่อเช้านี้ก็เลยขอลองอีกซักที. ผลการทดสอบไม่มีการตัดแต่ประการใด เสียงยังดีเหมือนเดิม. เปิดแบบดอกลำโพงแทบหลุดก็ยังไม่ตัด. ไฟ 230 v.   สบายๆ. คือผมไม่มีหม้อดึงไฟครับ. เพราะงานที่ผ่านมาไฟตกก็เล่นได้เลยคิดว่ามันไม่จำเป็น. ส่วนไมค์ก็ใช้ups รุ่นปรับแรงดัน. ไมค์เลยเสียงชัดไม่อู้. ที่สำคัญไม่ได้บอกเจ้าที่เจ้าทางครับ. เพราะเป็นงานของเพื่อน ตั้งเสร็จเมาเลยหุหุ. เลยไม่ได้นึกถึงเจ้าที่เจ้าทาง. แต่ที่ลองตอนเช้าเปิดประมาณ 2 ชั่วโมงต่อเนื่อง. ส่วนที่ไปเล่นมาเปิดลองเสียงตั้งแต่บ่ายสาม พิธีการประมาณทุ่ม. แล้วก็เปิดต่อเนื่องจนถึงตี1 แต่เครื่องไม่ร้อน. หรือเป็นเพราะเปิดนานไปครับ. แต่อาการนี้เป็นประมาณ ห้าโมงเย็นเป็นต้นมา. เป็นเรื่อยๆครับ. ส่วนสายไฟแน่นดีครับ. ไม่หลวม. แต่ตอนนี้ใจชื้นขึ้นมาหน่อยเพราะลองแล้วอาการไม่เปนอะไร. คงต้องลองตอนออกงานจริง ว่าจะเป็นอีกรึเปล่า   คืออาการตัดผมว่าเป็นเรื่องปกติแต่มันควรจะขึ้นโพรเทค. แต่นี่ไม่ขึ้น แถมดับไปหมดยกเว้นพาวเวอร์. เลยสงสัยมากครับว่ามันผิดปรกติรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 14:56:33 น. โดย อ้วนกลมมิวสิค »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 15:14:05 น. »
เมื่อกี๊เจ้าหน้าที่ทาฟ โทรหา ถามอาการ. บริการดีจริง. เด่วส่งเช็คที่บริษัทเพื่อความสบายใจ. ขอบคุณทาฟ มากครับ

frog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 15:30:22 น. »
ทุกท่านที่ใช้ของ ทาฟ หากมีปัญหา โทรหาบริษัทเลยนะครับ ไม่ต้องสันนิษฐานกันไปต่างๆนาๆนะครับ แต่ตัว อะตอม ด้านหลังจะมีสวิสต์ ให้เราปรับอยู่นะครับ ลองศึกษาให้ดีก่อนนะครับ แล้วจะใช้งานได้แบบไม่มีปัญหาครับ เพาระวันที่ผมลองกับ ซ้อ ที่งานบ้านโฮ่ง ก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่รู้สึกว่าช่าง จะปรับสวิสต์บางอย่างที่หลังแท่น นิดนึง และขับออกมาแบบไรที่ติครับ แต่ถ้าใช้งานแบบนี้ ผมแนะนำให้ใข้ สองตัวครับ จะได้ไม่มีปัญหา :thank1:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 15:47:51 น. »
ปกติใช้แอมป์สองตัวครับ. แต่วันนั้นเอาตู้ไปน้อย. แล้วกำลังขับมันก็เหลือเฟือ เลยยกไปตัวเดียว. แล้วอีกอย่างการขับแบบนี้ มันก็เป็นอิสระต่อกันอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ. หรือยังไง.

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 19:27:11 น. »
ปกติใช้แอมป์สองตัวครับ. แต่วันนั้นเอาตู้ไปน้อย. แล้วกำลังขับมันก็เหลือเฟือ เลยยกไปตัวเดียว. แล้วอีกอย่างการขับแบบนี้ มันก็เป็นอิสระต่อกันอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ. หรือยังไง.

ขับชาแนลละย่านความถี่ได้ครับ ไม่ใช่ปัญหา

:thank1:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2013, 22:03:10 น. »
 :th2: ตั้งแต่มีไว้ครอบครองยังไม่ได้ทดสอบแบบเต็มๆเลยซักครั้งนึง แต่แอมป์ตัวนี้มีสวิทย์ Half power ข้างหลังด้วย ไม่แน่ว่ามีใครไปแอบกดออนหรือเปล่าครับ  :th2: :th2:

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2013, 06:52:59 น. »
:th2: ตั้งแต่มีไว้ครอบครองยังไม่ได้ทดสอบแบบเต็มๆเลยซักครั้งนึง แต่แอมป์ตัวนี้มีสวิทย์ Half power ข้างหลังด้วย ไม่แน่ว่ามีใครไปแอบกดออนหรือเปล่าครับ  :th2: :th2:

รอซื้อมือสองอยู่นิ ;Dถ้าไม่ใช้ขายมาตะ :hap3:

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2013, 13:36:14 น. »
   *** ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้มาก่อนครับ เพราะเป็นรุ่นแรก ๆ  ***
          เล่น ๆ ไปดับเฉยเลย ปิด เปิดใหม่ก็ใช้ไดสักพักก็ดับอีก
          ผมใช้ขับซับ 15 "  1 คู่  และเล่นที่ต่างจังหวัด 
          ต้องใช้แอมป์อีกตัวขับทั้งกลางแหลมและซับ
          และได้โทรปรึกษาคุณไมเคิล  ท่านบอกให้ไปเปลี่ยนไอซีอะไรนี่แหละ
          ( เฉพาะรุ่นแรก ๆ นะครับ )  ก็ให้เด็กวิ่งไปเปลี่ยนที่บริษัทไม่ถึงครึ่งชั่วโมง
          ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยเจอปัญหาอีกเลยครับ

( ผมเคยลงปัญหานี้ครั้งหนึ่งแล้วในกระทู้ทดสอบ Atom อยู่ไหนก็จำไม่ได้แล้วครับ )

:beer:  :beer:  :beer:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2013, 18:58:33 น. »
ขอบคุณทุกคำตอบครับผม. สัปดาห์หน้าคงส่งเข้าบริษัทครับ