ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคับDrop out อีกแล้ว  (อ่าน 2213 ครั้ง)

chok23

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยคับDrop out อีกแล้ว
« เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2008, 15:38:42 น. »
เรื่องมีอยู่ว่าเมือก่อนผมเล่นExtremeแล้วใช้Sonarแยก8ไลน์ กับaudigy Value 7.1 เล่นไม่กระตุกไม่มีดรอปเอ้าท์  แต่มาวันนึงผมดาวน์โหลดdriver mod X-Fi Audio for Audigy  ฟังMP3แล้วเสียงดีขึ้น เล่นExtremeแล้วใช้Sonarแยก8ไลน์ แล้วกระตุกและ เกิดดรอปเอ้าท์ เปลี่ยนเป็น 2ไลน์ก็ยังกระตุก เพิ่มแรมDDR อีก512 ก็เหมือนเดิมเปลียนค่าบัพเฟอร์ในASIOกับSonar เป็น1024ก็ยังเป็นอีกฟอร์เเมตลงวินโดวกับDriver Audigy Valueก้อไม่หาย  ก็เลยตัดสินใจซื้อ X-Fi Music เล่น2ไลน์ มาใช้แล้ว เสียงดีชอบมากคับทีแรกใช้โหมดenitertainment คับ เลยหันมาใช้โหมด Audio creation แล้วใช้เอฟเฟกในโหมดนี้ปรับเสียงเล่น  แต่ไม่ชอบก็เลยเปลี่ยนเป็น nitertainmentเหมือนเดิม จังหวะนี้เกิดเสียงกระชากขึ้นมา  ทีนี้ละคับเล่นได้3-5เพลงแล้วก้อดรอปเอาท์อีกแล้วเปลียนค่าบัพเฟอร์ในASIOกับSonar เป็น1024แล้วหายคับจากเหตการณ์ที่เล่ามาผมมีข้อสงสัยคือ
1.ซาวด์การ์ดทั้งสองใบของผมมีปัญหารึป่าวคับ
2.ถ้าการ์ดของผมมีปัญหามันเกิดจากการใช้Mod Driver กับAudigy Value หรือป่าว
3.การเปลี่ยนโหมดของX-Fi Music กระทันหันทำให้ซาวด์การ์ดมันเสียหายรึป่าวคับ
4.แล้วจะแก้ไขปัญหายังไงได้บ้างถ้าเกิดว่าX-FIเปลียนค่าบัพเฟอร์ในASIOกับSonar เป็น1024แล้วยังกระตุก
อาจจะยาวหน่อยคับแต่ผมหวังว่าคำถามของผมจะทำให้หลายคนได้รับความรู้ใหม่ๆและเป็นข้อควรระวังในการใช้งานเพราะของมันแพงเก็บตังก์ซื้อกว่าจะได้มาใช้ ;D

chok23

Re: ช่วยด้วยคับDrop out อีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2008, 15:41:11 น. »
ลืมบอกสเป็คเครื่องคับ
Pentium4  3.0E
MB ASUS P4P800-X
DDR 512x3
HDD  120GB
VGA 128MB
Sound X-Fi Music

ออฟไลน์ terex 935

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
Re: ช่วยด้วยคับDrop out อีกแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2008, 17:57:55 น. »
ลองลบ ASIO ออกดูนะครับ เพราะใน  X-FI มี ASIO อยู่แล้วครับ ลองดูนะครับ

chok23

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2008, 08:36:20 น. »
ขอบคุณคับ