ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะมีวิธีไหนที่อัดเสียง สะเตริโอ ได้สองแบบ คนละแทคไปพร้อมๆกันได้ไหม  (อ่าน 4295 ครั้ง)

ออฟไลน์ Somboon Kumpa

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#6D006A2D ป๊อกมิวสิค
คือว่าปกติของเครื่องคอมจะมีช่องอัด in put อยู่หนึงอัน  จะอัดเสียงเพลงเสียงดนตรี  และพอดีผมซื้อซาวกาดมาใส่ มันก็มี in put อีกตัว ผมใช้ตัวนี้อัด
แลๆะ
ถ้าอยากจะอัดพ้อมกันและคนละรูปแบบเสียงได้ไหมครับ   เช่น ซาวเครืองอัดเสียงfm ซาวกาดแยกอัดเสียวดนตรีแสดงสด พอจะมีวิธีไหนใช้โปรแกรมอะไรหรือใช้กาดเฉพาะช่วยแนะนำด้วย

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
sound interface มีเยอะหลายยี่ห้อเช่น M-Audio,Prosonus,MOTU etc..
daw software มีเยอะแยะเช่น MOTU DP,Pro Tools,Logic,FL Studio Producer Edition,
Apple Logic Pro,  Ableton Live, Reason,  n-Track Studio EX,  Sony ACID Music Studio etc.

บอกเล่าเฉยๆ

• ระดับ 3
  • *
sound interface มีเยอะหลายยี่ห้อเช่น M-Audio,Prosonus,MOTU etc..
daw software มีเยอะแยะเช่น MOTU DP,Pro Tools,Logic,FL Studio Producer Edition,
Apple Logic Pro,  Ableton Live, Reason,  n-Track Studio EX,  Sony ACID Music Studio etc.

บอกเล่าเฉยๆ
มีโปรแกรมไหนดีสุดแนะนำหน่อยครับนึกว่าไม่มี

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
มีโปรแกรมไหนดีสุดแนะนำหน่อยครับนึกว่าไม่มี

ราคาของการ์ดที่ทำแบบนี้ได้  พอๆกับ  หรือแพงกว่าซื้อคอมใหม่อีกเครื่องแล้วต่างคนต่างบันทึกของตัวเองไป

ออฟไลน์ วรกานต์

• ระดับ 4
  • *
  • 56572D21 From ลุงกานต์
ทั้งงานอาชีพ และ อัดแสดงสดผมใช้ Sonar หาได้ทั่วไปแล้วแต่ฝีมือครับ Cubase ก็ได้แล้วแต่คนชอบ ซาวด์การ์ดผมใช้ Focusrite 18i6 และ 6 USB ไมค์ด้านหน้าสองช่องแยกอัดซ้าย ขวาได้เลยครับ

• ระดับ 3
  • *
ราคาของการ์ดที่ทำแบบนี้ได้  พอๆกับ  หรือแพงกว่าซื้อคอมใหม่อีกเครื่องแล้วต่างคนต่างบันทึกของตัวเองไป
ปกติผมใช้โนตบุค 2 ตัวอัดเสีย จะได้เสียงที่แตกต่างกัน ตัวแรกอัดเสียงดนตรีสะเตอร์ คอมอีกตัวอัดเสียงนักร้องแบบ สะเตอร์
ปัญหาคือโนตบุคเสียไปหนึ่งตัวต้องใช้คอมกับโนตบุคแทน และ คอมผมใช้ซาวกาดแยก 1 ตัว ก็ผมก็ใช้อัดได้ แค่อยากย่น จากโนตบุคอีกตัวเอามาอัดเข้าซาวเครื่องคอมออนบอทครับและอัดไปพร้อมกัน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม 2013, 22:52:32 น. โดย Somboon Kumpa »

• คณะก่อการ
ปกติผมใช้โนตบุค 2 ตัวอัดเสีย จะได้เสียงที่แตกต่างกัน ตัวแรกอัดเสียงดนตรีสะเตอร์ คอมอีกตัวอัดเสียงนักร้องแบบ สะเตอร์
ปัญหาคือโนตบุคเสียไปหนึ่งตัวต้องใช้คอมกับโนตบุคแทน และ คอมผมใช้ซาวกาดแยก 1 ตัว ก็ผมก็ใช้อัดได้ แค่อยากย่น จากโนตบุคอีกตัวเอามาอัดเข้าซาวเครื่องคอมออนบอทครับและอัดไปพร้อมกัน  

ทำไมไม่ลองอัดแยกทีละสองแทร็ค  แล้วมามิกซ์รวมละครับ  ใช้โปรแกรมที่มีคนแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม 2013, 23:13:47 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

ปกติผมใช้โนตบุค 2 ตัวอัดเสีย จะได้เสียงที่แตกต่างกัน

ตัวแรกอัดเสียงดนตรีสะเตอร์ คอมอีกตัวอัดเสียงนักร้องแบบ สะเตอร์

ปัญหาคือโนตบุคเสียไปหนึ่งตัว
ต้องใช้คอมกับโนตบุคแทน และ คอมผมใช้ซาวกาดแยก 1 ตัว ก็ผมก็ใช้อัดได้
แค่อยากย่น จากโนตบุคอีกตัวเอามาอัดเข้าซาวเครื่องคอมออนบอทครับและอัดไปพร้อมกัน 

พอจะเข้าใจวัตถุประสงค์บ้างละครับ

เอาเป็นว่าจัดงานมีคนตรีคาราโอเกะที่บ้าน
คล้ายกับว่า คุณต้องการอัดเสียงคนร้อง กับเสียงดนตรีแยกกันคนละแทร๊คเสียง  โดยอัดไปพร้อมๆ กัน
และให้ทั้งสองแทร๊คทำงานแบบสเตอริโอ

เมื่ออัดเสร็จแล้วจะนำไปใช้งานอย่างไหนอย่างไร  เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
สมัยก่อน ที่ยังไม่มีเงินซื้อ audio interface แพงๆ แบบมี input หลายๆช่อง

ผมก็ใช้ซาวน์การ์ดธรรมดาๆ นี่ล่ะครับ  เสียบหลายๆใบ  (ยังจำกันได้มั๊ยครับ  สมัยพากันบ้าเสียบ sound blaster ทีละสามใบ เพื่อแยกไลน์ 24 ไลน์)

แต่ละ ใบ มี 2 input

ใช้ asio4all  เป็นตัวช่วย

กลายเป็นว่า  มี 6 input   อัดพร้อมกัน 6 track สบายๆ

• ระดับ 3
  • *

พอจะเข้าใจวัตถุประสงค์บ้างละครับ

เอาเป็นว่าจัดงานมีคนตรีคาราโอเกะที่บ้าน
คล้ายกับว่า คุณต้องการอัดเสียงคนร้อง กับเสียงดนตรีแยกกันคนละแทร๊คเสียง  โดยอัดไปพร้อมๆ กัน
และให้ทั้งสองแทร๊คทำงานแบบสเตอริโอ

เมื่ออัดเสร็จแล้วจะนำไปใช้งานอย่างไหนอย่างไร  เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ     ถูต้องเลยครับผม บางครั้งก็อัดเป็นแค่เฉพาะกลองแบบซ้ายขวา     อีกอันอัดรวมมิตรแบบซ้ายขวา

• *
ต้องถามตัวเองก่อนว่า  
รักชอบงานทางด้านนี้คือ  งานตัดต่อเสียง จริงจังขนาดใหน
ถ้าชอบก็ต้องเริ่มต้นศึกษาพื้นฐานให้ถูกทาง

เมื่อมีพื้นฐาน  ก็สามารถเล่นได้ตั้งแต่ แบบอนุบาลยันมหาวิทยาลัยนะครับ
สมัยก่อน เรื่องพื้นฐานต้องหาอ่านจากหนังสือซึ่งมีน้อยกับน้อย
แต่ปัจจุบันมีให้อ่านจากอินเตอร์เน็ท

ถ้าจริงจังลุยอ่านไม่นานนักก็จะเข้าใจ
คงบอกเล่าหรืออธิบายยาก
เพราะต้องทำการบ้านฝึกหัดไปด้วยครับ

ป.ล.  ผมหมายถึงการตัดต่อแบบ นอนลีเนียร์ ซึ่งใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์เป็นหลักนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2013, 08:08:52 น. โดย มะละกอ »

• *

น่าเสียดายที่สุขภาพไม่เอื้ออำนวยให้
โดยเฉพาะการนั่งพิมพ์คีย์บอร์ดให้เป็นเรื่องเป็นราวและใช้เวลานานเพราะพิมพ์ช้าทีละตัว
ผลที่ตามมาคือระดับความดันเลือดจะสูงขึ้น ยิ่งใช้สมองคิดตามก็จะทำให้

อาการน้ำในหูไม่บาล๊านซ์  เวียนหัว เสียการทรงตัว
ต้องหาหมอฉีดยาพักยาวเป็นเดือน
เสี่ยงต่อการพิการ  ผมจึงไม่ค่อยเขียนหรือตอบโพสในช่วงนี้ครับ

ไม่งั้นจะเล่าประสบการณ์งานตัดต่อให้ฟังสนุกๆ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณครับทุกท่านเอาโนตบุคไปซ่อมมาแล้ว  ทีนี้มีโนตบุคอัดเสียง 2 เครื่องเหมือนเดิมแล้ว
คือผอก็ชอบอัดเสียงครับไม่เอาจริงเอาจังมากหรอกครับ  คือผมชอบไปงานเครื่องเสียงกับพี่ชายส่วนมากจะอัดเป็น สะเตอร์และไม่มีเสียงร้องครับ
(เอาส่วนนี้ออกงาน ) โดยทำเป็น mp3 คาราโอเก๊ะในextreme  ใช้ในกรณีอิเล็กโทนเบี้ยวงาน (ทำไมไม่เล่นคาราโอเก๊ะละ บอกได้ครับเล่นไปหลายงานแล้วมีคนติดต่องานเพียบเสียงเหมือนเล่นอิเล็คโทนเป๊ะ )ส่วนอีกเครื่องทื่สองที่อัดอัดสะเตอร์เหมือนกันอักส่งตรงผ่านคอสมาเลยอันนี้เอาเสียงร้องด้วย (เอาไว้ไปแห่เธค)  หุๆ ได้หลายแบบ ขอบคุณทุกท่านครับ ส่วนใครที่ว่าทำไมไม่แพลนเสียงร้องไปข้าง  r ละ จะได้ใช้เครื่องอัดเครืองเดียว ผมบอกเลยครับดนครีไม่ครบชิ้นในกรณีที่ตัดเสียงร้องออก

สรุป นี้แหละครับเหตุผลที่มีคนบอกว่าอัดทีละเทคแล้วคอยมารวมกัน  เหตุผลของผมต้องอัดไปพร้อมกันงั้นจะไม่มีเสียงให้อัด555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2013, 13:12:42 น. โดย Somboon Kumpa »

• คณะก่อการ
ขอบคุณครับทุกท่านเอาโนตบุคไปซ่อมมาแล้ว  ทีนี้มีโนตบุคอัดเสียง 2 เครื่องเหมือนเดิมแล้ว
คือผอก็ชอบอัดเสียงครับไม่เอาจริงเอาจังมากหรอกครับ  คือผมชอบไปงานเครื่องเสียงกับพี่ชายส่วนมากจะอัดเป็น สะเตอร์และไม่มีเสียงร้องครับ
(เอาส่วนนี้ออกงาน ) โดยทำเป็น mp3 คาราโอเก๊ะในextreme  ใช้ในกรณีอิเล็กโทนเบี้ยวงาน (ทำไมไม่เล่นคาราโอเก๊ะละ บอกได้ครับเล่นไปหลายงานแล้วมีคนติดต่องานเพียบเสียงเหมือนเล่นอิเล็คโทนเป๊ะ )ส่วนอีกเครื่องทื่สองที่อัดอัดสะเตอร์เหมือนกันอักส่งตรงผ่านคอสมาเลยอันนี้เอาเสียงร้องด้วย (เอาไว้ไปแห่เธค)  หุๆ ได้หลายแบบ ขอบคุณทุกท่านครับ ส่วนใครที่ว่าทำไมไม่แพลนเสียงร้องไปข้าง  r ละ จะได้ใช้เครื่องอัดเครืองเดียว ผมบอกเลยครับดนครีไม่ครบชิ้นในกรณีที่ตัดเสียงร้องออก

สรุป นี้แหละครับเหตุผลที่มีคนบอกว่าอัดทีละเทคแล้วคอยมารวมกัน  เหตุผลของผมต้องอัดไปพร้อมกันงั้นจะไม่มีเสียงให้อัด555

ผมดูแล้วน่าปวดหัวแทนท่าน   จะอัดเสียงทำไมไม่ต่อผ่านมิกซ์   จะเอากี่เสียงก็เสียบเข้าไป
  การบันทึกเสียงโดยต่อเสียงจากคอส  มันจะเป็นอย่างไรผมนึกเสียงไม่ออก   เพราะครอสมันแยกเสียงออกเป็นทุ้มกลางแหลม 

• *

ผ่านครอส  อาจหมายถึงข้ามครอส  คือไม่ผ่านมั้งครับ 

ผม เป็น งง แทนเหมือนกัน

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
เข้ามาติดตาม เผื่อเก็บความรู้ เห็นท่านกูรูมาชุมนุมกันครับ

• ระดับ 3
  • *

ผ่านครอส  อาจหมายถึงข้ามครอส  คือไม่ผ่านมั้งครับ  

ผม เป็น งง แทนเหมือนกัน
                     โอ้! กลับมาอ่านอีกทีผิดที่เราจริงแฮะเขียนผิดไป  อีคิวครับ ไม่ใช่คอส ที่จริงไม่ผ่านอีคิวแค่เสียบ แจกโทส หัวที่เป็นที่เสียบไมกับ สายแจกคอมแค่นั้นเข้าไปที่ช่องลาย in นะครับ สรุปมันก็คืออัดที่มิคนั้นแหละ ขี้เกียจต่อหัวเสียบสายก้นไมไงประมานั้นเสียเวลวทำ    สวนอีกเครื่องอัดเฉพาะดนตรีอัดตรง ช่อง AUX 3กับ4   ต้องใช้มิคใหญ่จะเหลือหลายช่อง ทีนี้จะเอาเสียงไหนหมุนๆไปเหมือนกับการเลือกเสียงออกมอนิเตอร์ เอฟเฟชใช้อย่างน้อย2 ตัว ตัวที่ 1ใช้ไมตัวที่ 2ใช้ชิ้นดนตรี และต้องเป็นเครื่องอิเล็กโทนที่เล่นประจำ(และล็อกค่าต่างไว้ จะได้เสียงที่สมบรูและมาตัดเป็นทีละ2เพลง ทำเป็นmp3คาราแบบแหลมคราฟผมอะไร ปม นั้น อธิ คราวๆ

ลองฟังเพลงตัวอย่างก่อนๆเด้อ ปี54 มั้ง สะแนไม่มีลืมสะแน 555 ส่วนอันดีๆปี้นี้กักเก็บ555 ลองฟังกันดูแอทแทคฟายเก็บไว้ในโพเด้อซองเด้อหรือเล่นฟังธรรมดาก็ได้เพราะตอนนั้นกำลังเริ่มทำ เสียแทบเยะทีเดียวนำมาเป็น เรื่องต่อเพลงค่อยข้างดีทีเดียวถือว่าใช้ได้ในระดับ 2 ก็ลองต่อกันไปมาแล้วกันเด้อสำหรับเพลงเร็ว ตย
http://www.upload-thai.com/download.php?id=9be687ad112d6f557425eb3638ce0b34  

อันที่มีเสียงร้องเอาไว้แห่เธค ขอสวนสิทธ์เดียวโดนแบรน 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 03:18:34 น. โดย Somboon Kumpa »