ผู้เขียน หัวข้อ: จะใช้ Multitrack ในการทำซาวด์เพื่อเล่นสดได้หรือไม่  (อ่าน 1923 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
จะใช้ Multitrack ในการทำซาวด์เพื่อเล่นสดได้หรือไม่
« เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 19:59:10 น. »
ผมมีความคิดว่า จะใช้ multitrack 8 แชลนอล บันทึกเสียง มีดี้จาก Xtreme โดยแยก Line กีตาร์ไว้ ตางหาก แล้วอัดเสียงกีตาร์สดใส่เข้าไปอีก 1 แชลนอล เพื่อให้ได้เสียงกีตาร์จริงๆ แต่ผมไม่เคยใช้ Multitrack เลยไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ เวลาปล่อยเพลงจาก Multitrack จะหน่วงจังหวะหรือป่าว และในขณะที่ Play อยู่   เราสามารถเรียกเพลงใหม่มารอเพื่อเล่นต่อได้หรือไม่ รบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
Re: จะใช้ Multitrack ในการทำซาวด์เพื่อเล่นสดได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 22:00:37 น. »
ตอบว่า ทำได้ครับท่าน ไม่มีหน่วง แต่คงไม่สามารถที่จะโหลดเพลงมารอได้
(แต่ไม่รู้นะ เพราะเครื่องของผมมันทำบ่ได้ )แต่ขั้นตอนการใช้งานของ Multitrack
ยากมากสำหรับผมนะ ใช้โปรแกรมทำจะเร็วกว่ากันเยอะครับ ทำเสร็จแล้วก็  Save
เป็น ไฟล์ wav แล้วนำไปเปิดกับเครื่องเล่นจะสะดวกกว่า การใช้ Multitrack ครับ

รอท่านอื่นต่อครับ ;D

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
Re: จะใช้ Multitrack ในการทำซาวด์เพื่อเล่นสดได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 22:21:51 น. »
ตอบว่า ทำได้ครับท่าน ไม่มีหน่วง แต่คงไม่สามารถที่จะโหลดเพลงมารอได้
(แต่ไม่รู้นะ เพราะเครื่องของผมมันทำบ่ได้ )แต่ขั้นตอนการใช้งานของ Multitrack
ยากมากสำหรับผมนะ ใช้โปรแกรมทำจะเร็วกว่ากันเยอะครับ ทำเสร็จแล้วก็  Save
เป็น ไฟล์ wav แล้วนำไปเปิดกับเครื่องเล่นจะสะดวกกว่า การใช้ Multitrack ครับ

รอท่านอื่นต่อครับ ;D
จุดประสงค์ของผมคืออยากได้เสียงกีตาร์จริงน่ะครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 22:24:52 น. »
รอ V.4 ครับ มาแน่ อิอิ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 07:21:09 น. »
รอ V.4 ครับ มาแน่ อิอิ
ถ้า Xtreme สามารถเพิ่ม Track Audio แล้วสามารถอัดเสียงดนตรีสดเข้าไปได้ (อาจจะต้องกำหนด Tempo ก่อน)
ถ้าพัฒนาได้แบบนี้  แหล่มมมมมมม เลยยยยยยย